ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากใช้รถยุโรปควรมีคุณสมบัติอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 5471 ครั้ง)

ออฟไลน์ bible835

• Newbie
  • *
อยากใช้ c200 หรือ 320d หรือพวก E class/520d พวกนี้ ควรมีคุณสมบัติอย่างไร เช่น อายุเท่าไรจึงดูเหมาะสม มีเงินดือนเท่าไรจึงจะพอค่าน้ำมันและค่าบำรุงรักษาเวลาเข้าศูนย์ ภาระหนี้อื่นๆไม่ควรเกินเท่าไรจึงควรซื้อ อะไรพวกนี่อ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ไม่สมควรมีหนี้ใดๆครับ  ถ้ารายได้คุณไม่บินสูง  แต่อีกนั้นแหละถ้ารายได้สูง ก็ไม่ควรมีหนี้

อายุไม่สำคัญเลย
เงินเดือนสัก 200000 เป็นอย่างน้อยถ้าไม่มีหนี้
ค่าบำรุง หุๆ ผมว่าตามราคารถน่ะ(อันนี้คิดเอาครับ ไม่รู้ข้อเท็จจริงเท่าไหร่)
ค่าน้ำมันไม่ต้องคิด เพราะรายได้คุณจะ cover มันอยู่แล้ว

อันนี้สำหรับข้อคิดเล่นๆครับ  ตราบใด ยังคิดมากเรื่องต่างๆเกินไป แสดงว่าไม่ค่อยจะเหมาะสมกับรถเท่าไหร่  ผมคิดอย่างนี้ครับ  อยากให้ใช้รถอย่างมีความสุขครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
สำหรับผม

คนที่จะซื้อรถระดับนี้ นอกจากบ้านที่ต้องมีอยู่แล้ว ต้องมีเงินสดหรือสินทรัพย์ไม่น้อยกว่า 10 เท่า ของรถยุโรปที่จะซื้อ หากจะซื้อ 320d ก็ต้องมีสินทรัพย์ประมาณ 30 ล้านบาท ...คนแบบนี้ผมถือว่าใช้เงินสมควรแก่ฐานะ (บางคนถึงมีเงิน ก็เลือกซื้อรถแบบผ่อนนะ เพื่อผลประโยชน์ทางภาษีนิติบุคคล)

ไม่ต้องพูดถึงเรื่องเงินเดือน หรือ มีปัญญาผ่อนต่อเดือนได้ อะไรเทือกนั้น

หากมีทรัพย์สินไม่มาก และจำเป็นต้องใช้รถ ผมคิดว่ารถญี่ปุ่นเป็นทางเลือกที่ฉลาดกว่า
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

Chariot

• บุคคลทั่วไป

คนใช้รถยุโรปควรจะมีความรู้ด้านช่างพื้นฐานบ้างครับ สามารถตรวจเช็ค และสังเกตุอาการของรถได้ในระดับหนึ่ง

พื้นฐานเลยก็คือ เช็ค/ถ่ายระบบของเหลว เช็คแบตเตอร์รี่ เปลี่ยนฟิวส์/หลอดไฟ เช็คช่วงล่าง สลับยาง และงาน DIY อื่นๆ

ถ้ามีความรู้พื้นฐานพวกนี้ จะช่วยประหยัดค่าแรงช่างไปได้เยอะครับ ไม่ต้องพึ่งศูนย์บ่อยๆ

อายุไม่ใช่ปัจจัยหลัก มีใบขับขี่ก็มีได้แล้ว บางคนอายุ 18 อาจจะดูแลรถดีกว่าผู้ใหญ่อายุ 30 ก็มี

สำคัญคือเราต้องมีเวลาและความสนใจให้กับมันครับ แล้วเราจะดูแลรถได้ดี

เรื่องเงินผมว่าสำคัญเหมือนกัน แต่ไม่มากอย่างที่หลายๆคนกลัว เพราะว่ารถยุโรปนิยมอะไหล่ของแท้เบิกศูนย์ ซึ่งมีราคาแพง

แต่ถ้าเทียบอายุการใช้งาน/ราคา ผมว่าคุ้มค่าดี ลดการเสี่ยงอุบัติเหตุกลางทาง

ถ้าพ้นระยะประกันแล้ว ก็ยังมีอะไหล่แท้นอกศูนย์ครับ ลดค่าใช้จ่ายได้ในตัว

เรื่องค่าน้ำมัน บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะพอ แนะนำให้ขับเบาๆ และใช้เครื่องดีเซล จะช่วยได้

เงินเดือนที่แนะนำในการซื้อรถยุโรปป้ายแดงใช้คือ 2 หมื่นขึ้นไป และอาจจะมีเงินเก็บนิดหน่อย เผื่อมีอุบัติเหตุ

ภาระหนี้สิน ผมคิดว่าไม่ว่าจะทำอะไร อย่ามีหนี้สินเกินกว่าเงินเดือนของเราก็พอครับ อยู่อย่างพอเพียงแบบนี้แหละดีที่สุด

ถ้าจะซื้อผ่อนไม่แนะนำครับ เพราะรถยนต์บางรุ่นราคาตกไวมากครับ บางทีถอยออกมาเดือนนึง ราคาหายไปแล้ว 1 ล้านก็มี

ยกเว้นว่าจะเจอโปรผ่อน 0% ค่อยน่าสนหน่อย หรือถ้าเงินเดือนยังไม่ถึงขั้น ลองเอา Dealer used car ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
ที่พูดถึงนี่คือรถป้ายแดงหรือมือสองครับ ถ้าเป็นป้ายแดงดูที่เงินเดือนก่อนเลยหรือฐานะทางบ้านก่อนเลย

ผมจะสมมุติราคากับเงินผ่อนต่อเดือนให้ดูแล้วกันนะครับ สมมุติ 320d ราคา 2,849,000บาท เอาเป้นผ่อนของ บีเอ็มดับเบิลยู แวลูพลัส

เงินดาวน้อยที่สุด 20% ผ่อน 60 เดือน

เงินดาว = 569,800 บาท

เงินผ่อนต่อเงิน = 37,986 บาทต่อเดือน

นี่ยังไม่รวมดอกเบี้ยอีกนะครับ แล้วคุณก็ลองคิดว่าคุณควรจะต้องมีเงินเดือนเท่าไรถึงจะพอจ่ายค่าผ่อน แล้วยังค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก ค่าซ่อมบำรุงค่าน้ำมัน

นี่ผมคิดให้ดูเล่นๆนะครับ แค่สมมุติ ไฟแนนตัวจริงอย่าว่าผมนะครับ คิดให้ดูเล่นๆเท่านั้น

แล้วก็ขอโทดด้วยถ้ามีไครไม่ชอบนะครับ  พึ่งโพสครั้งที่ 2 กลัวมีคนด่าน่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รายได้ต่อเดือน - ค่าใช้จ่ายทุกอย่างที่ต้องรับผิดชอบ = ?

ถ้าเท่ากับจำนวนยอดเงินผ่อนรถพอดี = อย่าเล่น
ถ้าเท่ากับจำนวนยอดเงินผ่อนรถต่อเดือน x สอง = เล่นได้ แต่อาจจะมีจังหวะขาดๆเกินๆบ้างไม่หนักหนานัก
ถ้าเท่ากับจำนวนยอดเงินผ่อนรถต่อเดือน x สามหรือมากกว่า = ตามสบายครับ

อย่างสมมติว่าเป็นตัวผม การที่ผมจะซื้อ 320d มาใช้ แปลว่ารายได้ต่อเดือนผม ต้องแตะแสนห้าครับ
นี่คือสำหรับคนที่ไม่มีภาระด้านครอบครัวต้องรับผิดชอบนะครับ ถ้ามีลูกด้วย มีเมียด้วย ผมขอมีอย่างต่ำเดือนละสองแสนถึงจะขับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ simcity

ควรมีคุณสมบัติอย่างไร >> รวยครับ 555 

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รวย และมีใจรักครับ ^_^

ถ้าผมมีโคตรเงินอยากได้ X-Type  อ่ะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รถยุโรปสมัยนี้ไม่ต้องเสียค่าบำรุงรักษา 5ปีละนิครับ ก็ช่วยได้หลายเลยนะนั้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Latte1234

• Newbie
  • *
  • ?Be Strong
ต้องมีตังค์ครับ เดี๋ยวอย่างอื่นตามมาเอง 55+ ล้อเล่นนะครับ