ผู้เขียน หัวข้อ: วันศุกร์นี้จะไปรับ Altis CNG ครับ ขอคำแนะนำและสงสัยว่าทำไมต้องใช้เวลานานหลาย ชม.ในการออกรถ CNG  (อ่าน 8384 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

ผมจะไปรับรถ Altis CNG กับอาครับ
เขาบอกว่าให้เราไปรับช่วงบ่ายก่อนบ่ายสองโมง

การรับรถจะนานกว่ารถปกติ คือประมาณ สามชั่วโมง ต้องไปทำเรื่องอะไรสักอย่างก็ไม่รู้ไม่ค่อยเข้าใจ

ผมสงสัยมากเลยว่าทำไมมันต้องนานอะไรขนาดนั้น เพราะตอนผมออกน้องมีนามา รวมขายรถคันเก่า รับรถใหม่ แค่ หนึ่งชม.เอง

แล้วผมยังไม่รู้เลยว่า รถ CNG เวลาขับจะต้องทำอย่างไร start ด้วยน้ำมันทุกครั้งหรือไม่ หากเราดับด้วยแก๊ซเพราะลืมสับน้ำมันจะ
start รถติดไหม
การเติม CNG มีกระบวนการอย่างไร ต้องรอให้ CNG หมดถังก่อนจึงเติมหรือไม่

คือ ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ เคยอ่านๆ มาบ้าง แต่อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆที่นี้ครับ เพราะผมต้องขับรถให้เขาและเอาไปเติมก๊าซด้วยไม่รู้เป็นไงเลยครับ

ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เดาเอาว่าคงทดสอบระบบมั้งครับ แล้วเรื่องเอกสารก็น่าจะเยอะกว่าด้วย ยังไงก็ตรวจสอบให้ละเอียดหน่อยนะครับไม่งั้นอาจเสียเวลายิ่งกว่านี้มาศูนย์ในวันหลังได้ครับ ก่อนจ่ายตังเรามีอำนาจ พอจ่ายแล้วแล้วตรงกันข้ามเลย

อ้อ แล้วก็ไปดูที่คลับหน่อยก้ดีครับ น่าจะมีคำแนะนำตอนที่ไปรับรถเพื่อจะได้ตรวจสอบเป็นพิเศษ สามชั่วโมงคงไม่ได้ทำอะไม เวลาน่าจะเหลือเยอะจะได้ดูละเอียดกันไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 19:51:47 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
เข้าใจว่าทางศูนย์จะต้องชี้แจงเรื่องการใช้งานตัวรถ รวมทั้งระบบแก๊สด้วย
จะได้รู้ว่าจะใช้งานยังไง
ที่ช้เวลามากก็น่าจะป็นการทำใบอณุญาตเติมแก๊สด้วย

ออฟไลน์ LimitedEdition

หลักหลักน่าจะเอกสาร และอธิบายระบบการทำงานครับ

ส่วนวิธีการใช้รถติด CNG ถ้าออกมาจากโรงงานแบบนี้ ไม่ต้องทำอะไรเลย
ทิ้งสวิทช์ไว้ที่ Auto ระบบจะจัดการเองหมด ตั้งแต่สตาร์ทน้ำมัน และวอร์มเครื่อง
พออุณหภูมิถึง หรือข้อกำหนดทุกอย่างครบ ก็จะตัดเป็นแก๊สอัตโนมัติ
ตอนดับเครื่องก็ดับไปได้เลย ไม่ต้องมาวุ่นวายอะไรกับสวิทช์

เติม CNG ก็เหมือนเติมน้ำมันแหละครับ ไม่ใช่แบตเตอรี่ ไม่ต้องรอหมดถังแล้วค่อยเติมก็ได้
รับรองว่าคุณจะได้ใช้หมดถังก่อนเจอปั๊มเติมแน่นอน เพราะความจุยังน้อย และปั๊มมีไม่พอบริการ
เวลาเติมก็ขับรถเข้าไปที่หัวจ่าย ถ้าเด็กปั๊มบอกให้เปิดกระโปรงหน้า ก็บอกว่าไม่ต้อง
เพราะคันนี้ออกจากโรงงาน ที่เติมก๊าซอยู่ตรงฝาถังน้ำมัน (ใช่ป่าวหว่า? ถ้าผิดขออภัยครับ)
เติมจนตัดก็พอ ไม่ต้องเขย่ารถ เค้าทำมา Safety ไม่ให้เติมเต็มปริมาตร เผื่อเวลาก๊าซขยายตัว

สิ่งเดียวที่จะแนะนำคือ อย่าปล่อยให้น้ำมันนอนก้นถังตลอดนะครับ ปั๊มติ๊กจะพังได้
แล้วอีกอย่างก็คือ ปั๊ม CNG คิวยาวจัด อาจจะรอไม่ไหว คงต้องได้ใช้น้ำมันสลับไปบ้างล่ะครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

อย่าปล่อยให้ก๊าซ CNG หมด ถ้าหมดก๊าซจะใช้ไม่ได้ต้องเอาเข้า 0 ไปให้ 0 Set อะไรไม่รู้ ครูผมโดนมาแล้วไปรับรถพอดี
กลับมาก๊าซหมด(ไม่เหลือเลย)ไม่มีปั๊มเติมเลยใช้น้ำมันพอเติมก๊าซเต็มจะใช้ร้องลั่น ดังนั้นอย่าใช้ก๊าซจนหมดก็พอครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ diow_1991

อย่าปล่อยให้ก๊าซ CNG หมด ถ้าหมดก๊าซจะใช้ไม่ได้ต้องเอาเข้า 0 ไปให้ 0 Set อะไรไม่รู้ ครูผมโดนมาแล้วไปรับรถพอดี
กลับมาก๊าซหมด(ไม่เหลือเลย)ไม่มีปั๊มเติมเลยใช้น้ำมันพอเติมก๊าซเต็มจะใช้ร้องลั่น ดังนั้นอย่าใช้ก๊าซจนหมดก็พอครับ

รถ New Altis CNG ตัวก่อน MC ของน้าผม วิ่งจนก๊าซหมด ก็ตัดเข้าน้ำมันปกติ แล้วไปเติมก๊าซก็ใช้งานได้ตามปกติ ครับ

GreenG

รถแก๊ซทำไมยุ่งยากจังหนอ โชคดีที่เราไม่ได้ใช้รถแก๊ซ :)

อาเราวิ่งวันละ 25-30 กิโล จะคุ้มไหมหนอ กับการบำรุงรักษา ทั้ง สองระบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 21:26:58 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Terng

CNG จะเท่าทุนถ้าวิ่งวันละ 50km ขึ้นไปครับ จำการคำนวนไม่ได้แล้ว แต่เคยมีคนในคลับบอกมาอีกทีครับ

การดูแลรักษาข้างบนพูดไปหมดแล้ว แต่เรื่องก๊าซ หมดถังก็ยังเติมได้ครับ คันที่เติมไม่เข้าเป็นล็อทแรกๆที่ค่า K สปริงวาวนิรภัยแข็งเกินไปเลยไปสู้ก๊าซครับ เติมไม่เข้า ต้องไปเข้าศูนย์เปลี่ยนสปริงใหม่ แบบนั้นก๊าซหมดไม่หมดก็เป็นแน่ครับ เติมได้ครึ่งกิโลตัดชัวร์
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Nioka

เริ่มสนใจ cng แล้วซิ ตอนนี้แถวบ้านผมที่เติมเริ่มเยอะ แถมมีปั้มเกิดใหม่ที่เป็นเส้นท่อด้วย

ปล.อยู่ ชลบุรีครับ

ออฟไลน์ kimjung

เห็นเค้ากำลังจะรวมรถ 1600cc เข้าไปด้วยนะ ที่ได้ส่วนลด 1 แสนอ่ะ

ออฟไลน์ IISJIISJ

• Newbie
  • *
อย่างงี้ altis ก็ได้ลด แล้ว Civic จะยอมหรือครับ

dogclubs

GreenG