ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องเกี่ยวกับการเติมน้ำมันอ่ะครับ  (อ่าน 3757 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
ถ้าน้ำมันลดไป1ใน4แล้วเติม
กับเหลือแค่1ใน4แล้วเติม
แบบไหนจะส่งผลดีผลเสียมากกว่ากัน
หรือว่าไม่ต่างกันครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
คงมีผลน้อยมากครับ
แค่อย่าให้น้ำมันเหลือน้อยจนติดก้นถัง เป็นพอครับ

หรือถ้าเป็นแก๊สโซฮอล์ก็พยายามเติมแล้วใช้งานไปเลยครับ
เนื่องจากเก็บไว้ระเหยมากกว่า, และเก็บนานๆไปปั้มติ๊กอาจมีปัญหาได้ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เหลือแค่ 1 ใน 4 แล้วเติมให้เต็มจะมีผลเสียทางด้านเป๋าตังที่และใจหายวูบทีเดียว อิอิ
แต่ถ้าลด 1 ใน 4 แล้วเติมให้เต็มจะส่งผลเสียทางด้านเป๋าตังและใจน้อยกว่าต่อการเติมแต่ละครั้ง

สรุปได้ว่ามีผลทางด้านจิตใจเท่านั้นครับ เพราะจ่ายตังเกือบเท่ากัน แต่จะแตกต่างที่จ่ายน้อยเติมถี่ หรือจ่ายมากเติมไม่ถี่

ถ้าจะวัดกันแบบละเอียดสุดๆๆๆ ควรเติมแบบเหลือแค่ 1 ใน 4 แล้วเติม
เพราะถ้าเติมแบบพึ่งลดไป 1 ใน 4 แล้วรถจะแบกรับน้ำหนักมากกว่าแบบต่อเนื่องครับ
จะเห็นผลจริงๆ กับยานพาหนะใหญ่ๆ ที่ใช้ถังเก็บเชื้อเพลิงขนาดที่ใหญ่มากๆ เช่น เครื่องบิน
ซึ่งการเติมน้ำมันแต่ละครั้งของเขาจะเติมให้เพียงพอกับจำนวนน้ำหนักรวมและระยะทางในการเดินทางให้ได้คุ้มค่าที่สุดครับ
(ยังไม่รวมเติมเผื่อเหตุการณ์ฉุกเฉินต่างๆ นะ)
แถมยังมีระดับเพดานการบินเท่าใดที่ทำให้เครื่องบินใช้น้ำมันน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้อีก
เปรียบเสมือนกับการเลือกเส้นทางการเดินทางและการจราจรที่ดีสุดของรถยนต์ทั่วไปนั่นเอง :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 16:52:14 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

เติมบ่อยๆทำไมล่ะครับ

จะเติมที วิ่งไปทีนึง เสียน้ำมัน เสียเวลา
เติมทีเดียว เอาให้เต็ม

ไหนจะต้องดับเครื่องตอนเติม(บางคนไม่ดับเครื่อง จอดรอ)
ผลาญน้ำมันเปล่าๆไปตั้งเท่าไหร่

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ขึ้นอยู่กับว่าใช้รถเยอะไหม
ถ้าใช้เยอะเติมบ่อยไม่มีปัญหาครับ แต่พยายามเติมแบบเต็มถังเข้าไว้
แต่ถ้าใช้น้อย เติมเดือนละครั้ง แนะนำให้เติมบ่อยๆครับ
ทั้งนี้เพราะถ้าเติมไม่เติมถังหรือนานๆเติมที อาจมีผลทำให้ถังน้ำมันขึ้นสนิมได้ครับ

ออฟไลน์ TTL

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าเป็นรถที่ติดแก๊สแล้วไม่ได้ตัดปั๊มติ๊กควรเติมนำ้มันให้มากกว่า 1/2 ของถังนะครับ
เพราะจะทำให้ปั๊มติ๊กพังเอาครับ...แตุ่้ถ้าไม่ติดแก๊สขอนี้ปล่อยไปครับ

ตา่มที่คุณๆท่านๆด้านบนได้บอกๆกันแล้วครับแต่สำหรับผมๆไม่ค่อยคิดมากนะครับ ขับๆไปเรือยๆุ่
ถ้ารถมาจาก 1/2ถังเมื่อไรก็เติมเต็มครับ ผมว่าของพวกนี้มันอยู่ที่ความรู้สึกทางใจครับ
หรือไม่อีกแบบถ้าผมไม่เติมก็คือฟังข่าวว่าวันไหนมันราคานำ้มันลด เราก็ไปเติมครับ
ผมว่ายังไงแล้วแต่สะดวกดีกว่าครับ อย่าไปคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เติมบ่อยหน่อย ก็อาจจะเฉลี่ยความผันผวนของราคาน้ำมันไปได้ครับ

แต่รถหนักตลอด ก็น่าคิดนะ เหมือนมีคนมานั่งอีกคน

ออฟไลน์ jAk`CS

อย่าไปซีเรียสเลยครับ แทบไม่ต่างกัน ถ้าเติมเต็มถังไว้ อย่างเก่งก็บรรทุกเพิ่ม 30-40ลิตร อัตราสิ้นเปลืองคงไม่หนีไปจากเดิม

แต่ส่วนตัวผมชอบเติมไว้เต็มๆถังครับ รถจะเตี้ยลงนิดนึง ดูสวยขึ้นครับ อิอิ (สำหรับรถแต่ง)
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ escudaeza

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยคร้าบ
 ::)
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ plus

ลง 1/4 ก็เติมเเล้ว   คับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ผมมักจะเติมให้เต็มก่อนเข้าบ้านครับ
จะเหลืออยู่เท่าไหร่ก็เติม

ปล.ผลดีผลเสียไม่รู้เหมือนกันครับ
ผมมองว่ามันเป็นเรื่องของความเคยชินส่วนบุคคลนะ