ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยวิเคราะห์อาการตอนสตาร์ทรถตอนเช้าด้วยนะครับ  (อ่าน 4313 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
อาการของรถที่เป็นอยู่คือ

ถ้าจอดรถทิ้งไว้ตอนกลางคืน พอตื่นเช้ามาไม่ว่าจะเวลาไหน เวลาสตาร์รถครั้งแรก เราบิดกุญแจไป แทนที่เครื่องจะติด จึ่ง ขึ้นมาเลย แต่กลับสะอึกนิดนึงแล้วถึงจะติดขึ้นมาครับ

แต่ถ้าขับไปถึงมหา'ลัยแล้ว จอดทิ้งไว้ 7 โมงเช้า มาสตาร์ทอีกรอบ 5 โมงเย็น ก็ยังไม่เป็นปัญหาครับ ติดแบบทีเดียวทันใจ

หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนมาประมาณ 2000 กิโลครับ และพึ่งมาออกอาการช่วงเดือนนี้อ่ะ

ช่วงนี้ยังไม่มีเวลาเข้าอู่เลยอ่ะ สอบเสร็จสิ้นเดือน T_T ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
เครื่องมันน่าเย็นครับ
ผมว่าก็น่าจะปกตินะ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
เพราะรถผมก็เป็น  ;) ;)

ลองรอผู้รู้ท่านอื่นมาชี้แจงเพิ่มอีกดีกว่า(แอบสงสัยด้วยคน)อิอิ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ joesamui

ดูน้ำกลั่นหรือยังครับ

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
น่าจะไฟนะครับ ผมเดาอะ ลองเช็คแบตดู

ตอนเช้าสตาทยาก เพราะ ตอนเย็นช่วงขับรถ รถอาจจะติดและใช้ไฟหน้า ทำให้ใช้ไฟมาก ไฟเข้าน้อยกว่าไฟออก

ไฟในแบตน้อยจึงทำให้ตอนเช้าสตาทยาก

แต่ตอนเช้า พอสตาทติดแล้วก็ทำให้ได้ชาจไฟเข้าแบตและ  รถอาจจะไม่ติด และไม่ได้เปิดไฟหน้าใช้ไฟน้อย

ในตอนเย็นกลับมาสตาทจึงง่ายกว่าตอนเช้า

ปล.เดาล้วนๆ ลองเปลี่ยนแบตดูคร๊าบบ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

ชะอู๊ยยย...
นึกว่าเครื่องเย็น
ที่แท้เป็นที่แบต ผมก็คงต้องกลับไปดูบ้างแล้ว
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

เครื่องมันน่าเย็นครับ
ผมว่าก็น่าจะปกตินะ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
เพราะรถผมก็เป็น  ;) ;)

ลองรอผู้รู้ท่านอื่นมาชี้แจงเพิ่มอีกดีกว่า(แอบสงสัยด้วยคน)อิอิ

สมัยก่อนมันไม่เป็นอ่ะครับพี่ พึ่งมาเป็นช่วง 2 - 3 อาทิตย์มานี้เอง

ดูน้ำกลั่นหรือยังครับ

แบตมันอยู่หลังรถผมแกะแผงที่ปิดไม่ออกอ่ะครับ กลัวดึงแรงมันหักซะก่อน

ออฟไลน์ z4kas

ใช้ D-max หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ขอบอกว่าไม่น่าเกี่ยวกับแบต เพราะอาการเดียวกันเด๊ะ
และผมเปลี่ยนแบตแล้วด้วย
แต่อาการเหมือนเดิม(เสียเงินฟรีอีกต่างหาก)
กะลังเล็ง เกี่ยวกับ ปั๊มดูดน้ำมัน และ กรองน้ำมัน ครับ

ถ้าไม่ใช่ d-max
ก็รอท่านอื่นเสริมเพื่อความชัวร์อีกที
....ขี้เกียจเสียตังรอบ 2 แล้ว - -*

ออฟไลน์ jAk`CS

แบตรถคันเก่าผมก่อนจะสิ้นลมไปก้ออาการประมาณนี้ครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ถ้าสงสัยว่าเกี่ยวกับแบต
ก่อนสตาร์ท ลองเปิดไฟเพดานให้หมดทุกอัน
แล้วค่อยสตาร์ทดูครับ
ถ้าไฟวูบแบบดับเลย ก็น่าจะแบตอ่อนครับ :)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
รถอะไรวานบอกด้วยครับ

Bmw s5 e60 ครับ รถวิ่งมา110000กิโลเมตรครับ ไว้พรุ่งนี้เช้าผมจะถ่ายคลิปวีดีโอตอนสตาร์ทมาครับ กลัวอะไรมันพังจริง พึ่งโดนจัดคอมแอร์กับแร็คพวงมาลัยมาด้วย