ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาSpace Wagonช่วงล่างมีเสียงขลุกๆกับพวงมลัยเอียงครับ  (อ่าน 11787 ครั้ง)

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
 สอบถามพี่ๆครับว่าSpace Wagonของที่บ้านใช้มาจะครบ7ปีแล้วช่วงนี้มันมีเสียงมาจากด้านหน้ารถเป็นเสียง
ขลุกๆเวลาเจอพื้นถนนไม่เรียบกับขับแล้วพวงมลัยเอียงซ้ายตลอดเวลาอะครับตั้งพวงมลัยตรงแล้วรถจะเอียงขวาเลยลอง
เอาไปให้ร้านยางแถววงเวียน22ตั้งศูนย์ให้ก็ไม่หายเบี้ยวเหมือนเดิมแป๊ะ!! >:( 
แถมร้านยังบอกว่าตั้งแต่ล้อหน้าก็พอรถขับแตล้อหน้าก็ตั้งแต่ล้อหน้าก็พอ???  ???
ก็เลยเอามาถามในคลับซะดีกว่าว่าอาการมันเกิดมาจากอะไรครับแล้วค่าซ่อมแพงมากมั้ย??
 ว่าอะเอาไปให้เช็คพร้อมกับเปลี่ยนน้ำมันเคลื่องตอนครบรอบอีกประมาน4พันกิโลเพราะคันนี้ไม่ค่อยได้ใช้
หรือเป็นอาการที่ควรเอาไปซ่อมโดยด่วนครับ?  ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
เสียงขลุกๆ คาดว่าคงเป็นที่ลูกหมากปีนก ไม่ก็เหล็กกันโคลง
ส่วนพวงมาลัยเอียง ลองให้ช่างตรวจดูที่แร็คพวงมาลัยดูครับ
อาจจะหลวม และปรับตั้งมาไม่ดี

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
space ตัว 2004 ใช่มั้ยครับ ของที่บ้านก็เป็นครับ แต่ยังไม่ได้แก้ปัญหาเหมือนกัน ปีที่แล้วก็ยกชุดเกียร์ไป 78000บาท วิ่งยังไม่ถึง80000โลเลย ลักษณะมันจะกึกๆใช่มั้ยครับตอนวิ่งอ่ะ  คือฟังจากข้างนอกไม่ได้ยิน แต่พอปิดประตูนั่งในรถแล้วขับไปจะได้ยินขลุกๆตรงข้างล่างพวงมาลัยอ่ะ ตรงข้างในคอนโซลเลยใช่มั้ยครับ ส่วนพวงมาลัยเป็นเหมือนกันครับถ้าจะขับให้ตรงต้องเอียงพวงมาลัยไปทางซ้ายนิดหน่อย ผมว่าเสียงน่าจะมาจาก ลูกหมากปีกนกหรือไม่ก็ยางรองแท่นเครื่องอ่ะครับ ส่วนเหล็กกันโคลงไม่แน่ใจ ของผมเป็นมา 6เดือน ละยังไม่แก้เลย *0*เพราะดูแล้วไม่น่าจะอันตราย

ออฟไลน์ niamo

• Newbie
  • *
ดังเหมือนกันครับ

เสียงจะประมาณ กุก กุก กุก กุก แถวหน้ารถเฉพาะถนนไม่เรียบ

ที่แรกเข้าใจว่าลูกหมากช่วงล่างอะไรพวกนี้ไปซะแล้วน่าจะโดนหลายตบาทอยู่

เอาเข้า 0 เช็คระยะด้วย

0 แจ้งว่าเป็นที่ลูกยางกันโคลงสึก

โดนไปประมาณไม่กี่ร้อยครับ

แถมบอกว่ารุ่นนี้จะเป็นกันบ่อยครับ

ลองเช็คดูครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
โอว ขอบคุณมากครับ เด๋วจะเอาไปเชคมั่ง ความจริงมันไม่เป็นปัญหามาก แต่มันรำคาญ หุหุ เพิ่งเอาตู้แอร์ไปล้างมา หนาวมากๆ 

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
เคยเป็นเหมือนกันคับ ไอเสียงกึกๆนั่น เปลี่ยนลูกยางเหมือนกัน หายสนิทเลย
รถผมspacewagon minor ปี08คับ วิ่งมา110000 มีเสียงแอ๊กๆๆๆๆที่ท่อไอเสียเวลารอบตำ่คับ เป็นมานานมากแล้วแก้ไม่หายซักทีช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ