ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถจากศูนย์ izuzu สาขาจังหวัดพัทลุง ศูนย์เรียกเงินมัดจำเพิ่ม  (อ่าน 7170 ครั้ง)

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ  คือเรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ    ป้าผมเป็นคนจังหวัดพัทลุง เป็นเกษตรกรสวนยางพารา ไม่ได้มีความรู้เรื่องรถใดๆทั้งสิ้น แล้วเค้าต้องการซื้อรถ izuzu ด้วยเงินสด ซึ่งรุ่นย่อยผมไม่ทราบแน่ชัดว่ารุ่นอะไร ทราบแต่ว่าราคาประมาณ 695000 บาท นัดรับรถในวันที่ 6 ตุลาคมนี้ ได้วางเงินจองรถไป 3000 บาท ซึ่งไม่ได้มีใบจองให้ มีเพียงแค่กระดาษ A4 1 ใบ  ระบุรายการของแถมให้เท่านั้น แล้วต่อมาเมื่อวันจันทร์เซลส์ได้โทรไปมาแจ้งให้ป้าผมไปวางเงินมัดจำเพิ่ม 300,000 บาท เพื่อเป็นการรับรองในการติดตั้งอุปกรณ์ของแถม  วันนี้ป้าไปก็ได้ไปผมผู้จัดการฝ่ายขายที่ศูนย์แห่งนี้มา แล้วผู้จัดการฝ่ายขายได้ต่อรองลดจาก300,000 บาท เหลือ 100,000 บาท และได้ออกใบเสร็จรับเงินให้    ซึ่งเท่าที่ประสบการณ์จากที่ผมเคยไปทำงานเป็นเซลส์ขายรถมาเกือบสองปี   และที่บ้านก็ซื้อรถด้วยเงินสดทุกคัน  ก็ยังไม่เคยเจอเคสแบบนี้ ผมรู้สึกกลิ่นที่ไม่ชอบมาพากล 
คุณจิมมี่ครับไม่ทราบว่าเคสแบบนี้  ผมจะไปร้องเรียนที่ไหน และแบบนี้ถือว่าผิดกฏบริษัทหรือไม่ครับ  ซึ่งผมก็เข้าใจว่ามันเกิดจากความไม่มีความรู้และความอยากได้รถของป้าผมที่ยอมจ่ายเงินไปแบบนี้  แต่ทางผู้จำหน่ายไม่น่าเอาความไม่รู้ของลูกค้า มาทำแบบนี้  เอกสารต่างๆก็ไม่ได้มอบให้ป้าผมเลย ใบจองก็ไม่มี มีเพียงใบเสร็จรับเงิน 100,000 บาทนี้ใบเดียว   หรือว่าวิธีขายรถในต่างจังหวัดเค้าทำกันแบบนี้กันครับ

ปล.หากมีสิ่งใด้ที่ผมเขียนตกหล่นไป ก็ขออภัยเพราะผมก็ได้ฟังจากทางโทรศัพท์  เพราะผมก็ยังไม่ได้ไปเห็นว่าป้ากับเซลส์ได้คุยอะไรบ้าง เลยจะมาสอบถามว่าแบบนี้ผิดหรือไม่ครับ 

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
เงินมัดจำเยอะเกินไปหรือเปล่าครับ อย่างมาก ก็ไม่น่าเกิน 50,000 นะ สำหรับค่าประกันอุปกรณ์ตกแต่ง

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
อ่านแล้วเจ็บใจแทน ประเด็น มันมีอยู่ ว่า รถที่คุณซื้อเป็นรถรุ่นเก่า(d max โฉมปัจจุบัน) ยังงัยครับ เซลเลยจะหาข้ออ้างระบายสต้อก บีบให้คุณเอารถรุ่นเก่าไป ใจเย็นๆ ครับ  เพราะ ตามกำหนดการ รถ รุ่นใหม่ มันจะเปิดตัว สิ้นเดือนกันยายนนี้ แล้วหนะครับไม่มีพรางใดๆทั้งสิ้นอีกแล้วสำหรับ rt50  ผมว่า ถ้าเป็นอย่างกรณีที่เซลบีบบังคับให้นำเงินมาจ่ายเพิ่มแบบนี้ เพื่อเป็นการบังคับ คุณรับรถรุ่นเก่าไปเต็มๆ คงไม่มีใคร อยากเห็นรถป้ายแดงที่ตัวเองซื้อ ตกรุ่น ตั้งแต่วันรับรถ ถ้าเซลจะลูกเล่นเยอะ อย่างนี้ ผมแนะนำให้ทิ้งเงินจองไปเลย แล้วเปลี่ยน 0 มาจองรถรุ่นใหม่ดีกว่า มั้ยครับ

มองในเรื่องของความขาดทุน ก็คือว่า ถ้าได้รถรุ่นเก่า ออกรถมาก็ตกรุ่นเลย ถ้านำไปขายต่อตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ ก็ ขาดทุน อย่างน้อยต้องมีแสนนึง แต่ถ้าทิ้งเงินจอง แค่สามพัน แล้วรอรับรถรุ่นใหม่(rt50) ขอย้ำว่ารุ่นใหม่จริงๆ

แก้ไข ผมอ่านผิด คือจองไปแสนนึงแล้ว ???? โอยยยย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 20:19:40 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ตามนั้นเลยครับ จะเอาเงินเราไปล็อคเราเพื่อจะโล๊ะสต๊อกรุ่นเก่าแน่นอน

ออฟไลน์ Sammy_

ตามความเห็นท่าน baeyongcai  เลยครับ ลองหาวิธ๊คุยดีมั้ยครับ หรือโทรปรึกษาที่ตรีเพชร ก็น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

โทรไปตรีเพชรครับ hotline อีซุซุนี่ใช้งานได้จริงๆ ดีลเลอร์ไหนเจอตรีเพชรโทรหาเนี่ยหนาวๆร้อนๆกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ toonze

ต้องการเงินเยอะเพื่อให้แน่ใจว่าเราเอารุ่นเก่าแน่ๆๆ

ออฟไลน์ ait

• **
ครับ พรุ่งนี้เช้าผมก็จะลองโทรเข้าไป   ผมก็เข้าใจเค้าน่ะทำไมถึงให้ลูกค้ามาจ่ายเงินเพิ่ม

ออฟไลน์ toonze

ไม่ต้องทิ้งเงินจองครับ บอกไปเลยว่าจะเอารุ่นใหม่ ไม่งั้นก็คืนเงินมา

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
เบอร์ HOT LINE ISUZU 02 966 2121 ครับ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เพิ่งเคยได้ยินว่ามีลูกเล่นแบบนี้ด้วย

จริงๆ มันก็เหม็นๆ ตั้งแต่ทำใบจอง แล้วไม่มีใบเสร็จรับเงิน หรือหลักฐานอะไรมาให้ตั้งแต่แรกแล้วละครับ เพราะการให้เงินตั้งหลายพันบาท ถ้าไม่มีหลักฐานอะไรเลย มันก็แปลก

ยังไงก็เอาใจช่วยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ait

• **
เมื่อสักครู่ป้าผมได้โทรมาต่อว่าผม  เค้าบอกว่าถ้าศูนย์ได้โทรมาต่อว่าเค้า  ผมก็ยังงง ผมยังไม่ทันได้โทรเข้าที่ตรีเพชรเลย   ในเมื่อเป็นแบบนี้ผมก็คงจะปล่อยให้เค้าจัดการกันเอาเอง   แล้วทราบมาว่าทางเซลส์ได้นัดให้ป้าผมไปจ่ายเงินส่วนที่เหลือทั้งหมดในวันที่ 4 ต.ค.นี้ ถึงจะสามารถรับรถได้ในวันที่ 6 ต.ค. นี้    ได้ยินแล้วผมละมึนจริงๆ ในเมื่อโทรมาต่อว่าแบบนี้ผมก็คงจะปล่อยไม่โทรสอบถามกับทางบ.ตรีเพชรแล้วละครับ ขอบคุณมากครับทุกท่าน มึนจริงๆ

ออฟไลน์ poonshop

ผมเสียดายแทนจริงๆครับ.....โดนหลอกเห็นๆครับ......
ระบายของเก่าชัดๆเลย....

อย่างว่าครับ รถเขา ไม่ใช่ รถเรา ก็คงต้องปล่อยเข้าไปครับ
เพราะเหตุการแบบนี้ก็เกิดขึ้นกับผมประจำ ใครที่เชื่อเราได้ได้อะไรดีๆก็ยินดีกับเขาไป เขาไม่เชื่่อก็ช่างเขาครับ ผมจะไม่คิดต่อ เพราะนั่นคือรถของเขา

พูดแล้วเสียดายแทนจริงๆ รถจะเปิดตัวรุ่นใหม่อยู่แล้วเชียว

ออฟไลน์ Arado_kung

เดาเอาว่าศูนย์คงโทรมาหาป้าคุณ แล้วป้าคุณคงบอกเรื่องคุณเป็นเซลล์ขายรถไป แล้วเห็นว่าป้าคุณไม่รู้เรื่องแน่ๆก็เลยใส่ไว้ก่อนเพราะกลัวคุณโทรไปฟ้องตรีเพชรแหงๆ  ฟังแบบนี้แล้วน่าโทรไปตรีเพชรจัดหนักจริงๆศูนย์ here พรรคนี้เนี่ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำหรับผมเรื่องไม่รู้ไม่ใช่เรื่องแปลกที่ไม่มีใครรู้ไปซะทุกอย่าง เพียงแต่การจะทำเรื่องใหญ่ก็ควรปรึกษาผู้ที่รู้ก่อนดีกว่าจะได้ไม่พลาดท่าเสียที ก่อนหน้านี้ประมาณ 4 เดือนก่อน อาผมจะซื้ออีซูซุเหมือนกันแกมาถามผมว่าซื้อตอนนี้ดีมั๊ย (ซื้อสด) ผมก็บอกว่าเดี๋ยวช่วงเดือนตุลาก็จะออกรุ่นใหม่แล้วเปลี่ยนหมดเลย แล้วรุ่นนี้ก็จะตกรุ่นไปน่ะ แล้วก็จะเป็นแคปเปิดได้ซึ่งน่าจะใช้งานได้อเนกประสงค์กว่า ถ้าไม่รีบก็รอดูตัวใหม่ก่อนถ้าไม่ชอบก็ซื้อรุ่นเก่าได้ ยังไงก็น่าจะยังเหลืออยู่ อาผมก็เชื่อยังรอดูตัวใหม่อยู่เลย

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

เดาเอาว่าศูนย์คงโทรมาหาป้าคุณ แล้วป้าคุณคงบอกเรื่องคุณเป็นเซลล์ขายรถไป แล้วเห็นว่าป้าคุณไม่รู้เรื่องแน่ๆก็เลยใส่ไว้ก่อนเพราะกลัวคุณโทรไปฟ้องตรีเพชรแหงๆ  ฟังแบบนี้แล้วน่าโทรไปตรีเพชรจัดหนักจริงๆศูนย์ here พรรคนี้เนี่ย
มาคิดแล้วก็น่าจะดีนะครับ ฮาๆ จัดหนักไปเลย
ผมเตยจัดหนักกับ ศูนย์มาแล้วรอบหนึ่ง ขโมยแคทผมไปขาย ที่แรกคุยกันในศูนย์คุยไม่รู้เรื่อง พอโทรหาตรีเพชรเท่านั่น ได้เรื่องเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จัดอาจจะเจ็บก็ได้นะครับ เพราะเจ้าของเงินเองยังไม่เดือดร้อนเลยมาว่าเราด้วยซ้ำ เรากลายเป็นผู้อยู่ในวงนอกเสียแล้ว ลำบากครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

จัดอาจจะเจ็บก็ได้นะครับ เพราะเจ้าของเงินเองยังไม่เดือดร้อนเลยมาว่าเราด้วยซ้ำ เรากลายเป็นผู้อยู่ในวงนอกเสียแล้ว ลำบากครับ
อืม...ก็จริงๆครับอยู่เฉยๆดีกว่าเยอะรอให้เป็นของเราก่อน..