ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่างCruze กับ ex หน่อยคร้าบบบบบบ  (อ่าน 10785 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
Re: ขอความเห็นระหว่างCruze กับ ex หน่อยคร้าบบบบบบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 17:49:45 »
ผมใช้ EX 1.8 MC มาได้ เดือนกว่าๆครับ
สิ่งที่ชอบ คือพื้นที่ภายใน เบาะนั่ง เพราะที่บ้านตัวใหญ่กันหมดครับ
ยืนยันเรื่องช่วงล่าง เกาะโค้ง และขับทางไกลดีมากๆ
ไปจนถึงพวงมาลัย ให้ความรู้สึกมั่นใจ มีน้ำหนักที่ดี สำหรับตัวผมน่ะครับ

สิ่งที่ไม่ชอบ คือ อัตราเร่งตีนต้น อืดอย่างที่เค้าว่ากันครับ แต่พอเกิน 80 เกียร์เริ่มมีผลทำให้ความเร็วไต่ได้ไวขึ้น
การเก็บเสียงทั้งจากห้องเครื่องและพื้นถนน ค่อยข้างแย่ครับ ผมลองแก้ไขโดยการเปลี่ยนล้อและยาง
เป็น ขอบ 17 ยาง YOKO ADVAN dB 215/50 R17 สามารถลดเสียงจากยางและพื้นถนนได้ดีขึ้น แต่เสียงจากเครื่องยนต์เวลาเร่ง ยังดังเข้ามาห้องโดยสารอยู่มาก
คุณภาพการประกอบทั้งภายในและภายนอก รวมไปถึง สีตัวถัง ยังไม่ดีพอครับสำหรับราคานี้
ปัญหากวนใจสำหรับ ex หลายๆคัน เช่น
1.เกียร์กระตุก
2.รอบเดินเบาไม่นิ่ง และต่ำจนทำให้สั่น เวลารถติดๆ
3.อัตราสิ้นเปลืองโหดร้าย โดยเฉพาะในเมือง แต่ทางไกลก็ยังสู้ คู่แข่งไม่ได้อยู่ดี

สำหรับผม นิยามของ EX คือ รถเก๋ง C segment ที่หล่อล่ำ นั่งสบาย ช่วงล่างหายห่วง และที่สำคัญเหมาะสำหรับเดินทางไกลครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option