ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้ากับฟอร์ดห้ามเข้าศูนย์สลับกันงั้นหรือ?  (อ่าน 15424 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
Re: มาสด้ากับฟอร์ดห้ามเข้าศูนย์สลับกันงั้นหรือ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 23:25:06 »
ว่าจะไม่ตอบ เพราะมาม่าสุกแน่ ๆ
ขอถามนอกกระทู้นะครับ
เพราะไม่อยากให้ใครคิดเห็นด้วยกับคำถามแบบนี้

ขอถามคุณ YIM นิดนะครับ
กลับกันถ้าคนที่ใกล้จะตาย เป็นคุณ
(ไม่ได้หยามหรืออะไรนะครับ แค่ถามในกรณีสมมุติอันนั้น)
คุณจะคิดอย่างไร ถ้าไม่มีใครช่วย

มันคือความเป็นมนุษย์ครับ
ถ้าเห็นใครซักคนใกล้ตาย แล้วปล่อยไว้แบบนั้น
คนนั้นก็ไม่ต่างกับ....แล้วละครับ
และประเทศไหนที่มีกฏแบบนั้น จะเป็นเรื่องสมมุติ หรือเรื่องจริง
ถ้าหนีออกมาที่อื่นไม่ได้ ผมตายซะเองดีกว่า

และผมว่าเดี๋ยวนี้
บางทีสิ่งมีชีวิตอื่นที่เราเรียกว่าสัตว์
ยังรักพวกพ้องมากกว่าคนเลยครับ
ผมว่าคลิปนี้น่าจะอธิบายได้ชัดเจนนะครับ

ผมว่าหมามันก็รู้นะครับ ว่าถ้ารถชนแล้วต้องตาย

ป.ล.ส่วนกรณีซ่อมต่างค่ายไม่มีความเห็นนะครับ
เพราะคิดว่า ทุกคนไม่ถูก แต่ก็ไม่ผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 23:28:48 โดย z4kas »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: มาสด้ากับฟอร์ดห้ามเข้าศูนย์สลับกันงั้นหรือ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 23:50:54 »
ว่าจะไม่ตอบ เพราะมาม่าสุกแน่ ๆ
ขอถามนอกกระทู้นะครับ
เพราะไม่อยากให้ใครคิดเห็นด้วยกับคำถามแบบนี้

ขอถามคุณ YIM นิดนะครับ
กลับกันถ้าคนที่ใกล้จะตาย เป็นคุณ
(ไม่ได้หยามหรืออะไรนะครับ แค่ถามในกรณีสมมุติอันนั้น)
คุณจะคิดอย่างไร ถ้าไม่มีใครช่วย

มันคือความเป็นมนุษย์ครับ
ถ้าเห็นใครซักคนใกล้ตาย แล้วปล่อยไว้แบบนั้น
คนนั้นก็ไม่ต่างกับ....แล้วละครับ
และประเทศไหนที่มีกฏแบบนั้น จะเป็นเรื่องสมมุติ หรือเรื่องจริง
ถ้าหนีออกมาที่อื่นไม่ได้ ผมตายซะเองดีกว่า

และผมว่าเดี๋ยวนี้
บางทีสิ่งมีชีวิตอื่นที่เราเรียกว่าสัตว์
ยังรักพวกพ้องมากกว่าคนเลยครับ
ผมว่าคลิปนี้น่าจะอธิบายได้ชัดเจนนะครับ

ผมว่าหมามันก็รู้นะครับ ว่าถ้ารถชนแล้วต้องตาย

ป.ล.ส่วนกรณีซ่อมต่างค่ายไม่มีความเห็นนะครับ
เพราะคิดว่า ทุกคนไม่ถูก แต่ก็ไม่ผิดครับ

เข้าใจที่คุณต้องการจะสื่อครับ

แต่เตือนนิดนึงนะครับ เพราะผมว่าวิธีคิดของคุณค่อนข้างอันตรายมาก

ถ้าผมเป็นหมาที่เห็นเพื่อนกำลังยืนเซ่อบนถนน ผมก็ต้องชั่งน้ำหนัก
1. ถ้าเข้าไปช่วย โอกาสรอด (ทั้งคู่)มีเท่าไร
2. ถ้าไม่สำเร็จ เราจะมีอะไรเสียหายหรือไม่

ตรง เราจะมีอะไรเสียหายหรือไม่ นี่แหละสำคัญ ถ้าคุณลงไปช่วย แล้วโอกาสที่คุณจะตายตามเพื่อนไปด้วย 50:50 เลยเนี่ย แสดงว่าคุณรักคนอื่นในรูปแบบ Sympathy แล้ว คือ เข้าใจในผู้อื่น และเห็นใจจนถึงขีดสุด คืออินไปกับอารมณ์เลย คือประมาณว่า ไม่ว่าจะอันตรายแค่ไหน ก็ต้องไปช่วยให้ได้ ถึงตายก็ยอม ความคิดแบบนี้ไม่ถูกต้องครับ

การจะช่วยคนอื่น คุณต้องมีสติ คือช่วยจนถึงที่สุด เท่าที่คุณจะไม่เดือดร้อน แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ จะเข้าเนื้อแล้ว ก็จะต้องปล่อยไป ตามหลักอุเบกขา ในพรหมวิหาร 4 อันนี้เรียก Empathy

ทำไมถึงไม่ควรคิดแบบ Sympathy
1. เพราะอารมณ์เราจะไหลไปตามความน่าสงสารของคนอื่น จนเรากินไม่ได้ นอนไม่หลับ
2. นอกจากคนที่คุณสงสาร เขาจะเดือดร้อนแล้ว คุณยังอาจจะเอาตัวลงไปเดือนร้อนตามเขาไปด้วย โดยไม่ทำให้อะไรดีขึ้น

แต่เป็นตัวอย่างที่ดีครับ เรื่องหมาเนี่ย ดีกว่าตัวอย่างที่ผมยกขึ้นมาเยอะเลย ขอบคุณครับ (แต่ VDO ดูไม่ได้อ่ะ ที่ผมเขียนเนี่ย ผมเดาเอาว่าหมามันวิ่งตัดหน้ารถไปช่วยเพื่อน)

ปล. เรื่อง Empathy, Sympathy ผมไม่ได้แม่นมากนะครับ อันนี้คือเท่าที่ผมจำได้จากที่กำลังติวความถนัดแพทย์ part จริยธรรมอยู่ คือนิยามมันออกมาประมาณนี้ แต่ต่างคนต่างตีความได้หลายแบบ เดี๋ยวน้องคนไหนกำลังจะลงสอบ กสพท. อยู่ จำของผมไปตอบผิดในห้องสอบ เดี๋ยวซวย แต่หลักๆ คือการช่วยคนต้องทำแบบ Empathy คือตัวเองไม่เดือดร้อนครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 00:05:44 »
วิดีโอ ไม่ใช่อย่างที่คุณ YIM ว่าครับ
มันคนละความหมายเลย
ลองเข้าไปดูใน youtube เลยก็ได้ครับ

youtube.com/watch?v=QvEV90LANWA

ที่เหลือแล้วแต่ความเห็นส่วนตัวของแต่ละบุคคลครับ
ที่ตอบเพราะไม่เห็นด้วยกับวิธีคิดแบบนั้น (หรือผมเป็นไอ้โง่ก็ไม่รู้ - -)

edit ขอให้จับเป้าหมายนิดนึงนะครับ
ที่ผมพูดหมายถึงกรณี ที่มีคนตายอยู่ตรงหน้านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 00:13:27 โดย z4kas »

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 00:10:06 »
วิดีโอ ไม่ใช่อย่างที่คุณ YIM ว่าครับ
มันคนละความหมายเลย
ลองเข้าไปดูใน youtube เลยก็ได้ครับ

youtube.com/watch?v=QvEV90LANWA

ที่เหลือแล้วแต่ความเห็นส่วนตัวของแต่ละบุคคลครับ
ที่ตอบเพราะไม่เห็นด้วยกับวิธีคิดแบบนั้น (หรือผมเป็นไอ้โง่ก็ไม่รู้ - -)

ไม่เกี่ยวกับโง่ไม่โง่ครับ เรื่องแบบนี้

ตัวผมเองบางทีก็เผลอเอาตัวลงไปช่วยคนอื่นจนตัวเองเดือนร้อนบ่อยไป คนบางคนเราก็รกเขาจริงๆ ครับ มันขึ้นกับกาละเทศะครับ

เพียงแต่ไม่จำเป็นก็ไม่ควรทำเท่านั้นเองครับ ประเภทว่ายน้ำไม่แข็ง ไปช่วยคนจมน้ำเนี่ย

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:30:33 »
อ่านประเด็นของคุณ yim แล้ว
ผมขออนุญาติเสริมสักนิดนะครับ หรือจะเรียกว่าเ_ือกก็ได้ครับ :D ผมไม่ถือ

วิธีคิด empathy-sympathy ที่คุณกล่าวถึง
ทั้งสองวิธีมีจุดเริ่มที่เหมือนกันครับ
คือการเห็นใจ
เพราะการเห็นใจ คือภาวะที่มากกว่า สนใจครับ
สนใจอาจจะแค่มองดู แล้วก็จากไป ไม่รู้สึกอยากจะเข้าไปแก้สถานการณ์
แต่ เห็นใจ คือภาวะที่คุณเกิดความต้องการเข้าไปแก้ไข และบรรเทาสถานการณ์ของคนอื่นแล้วครับ
ทั้งสองวิธีคิดจะเริ่มต้นที่ความเห็นใจเหมือนกันครับ
และทั้งสองเป็นวิธีคิดที่มีศีลธรรมเหมือนกันนะครับ ไม่มีอันใดถูกต้อง อันใดผิดครับ

แต่จุดต่าง มันอยู่ตรงพฤติกรรมที่แสดงออกหลังจากเกิดความเห็นใจครับ
sympathy คือแนวคิดที่เป็นพื้นฐานของมนุษย์ครับ
มนุษย์เป็นสัตว์ และสัตว์ทุกเผ่าพันธ์ปกป้องพวกพ้องและถิ่นที่อยู่เสมอครับ
sympathy คือการทำตามสัญชาติญาณดั้งเดิมที่เรามีครับ

ส่วน em เป็นความคิดที่ประกอบด้วยสติและประสบการณ์แล้วครับ
พฤติกรรมที่เกิดจะมีการยับยั้งชั่งใจ และชั่งน้ำหนักตัดสินสถานการณ์
โดยไม่นำตัวเรา ไปสวมอยู่ในความรู้สึกของคนอื่นครับ
ในหลักของการกู้ภัยหรือบรรเทาเหตุ ก็มักจะมีการเน้นย้ำที่เรื่องนี้ครับ
ว่าคนที่จะช่วยเหลือผู้อื่นได้ ต้องแยกใ้ห้ออกครับ ว่าเราจะเป็นผู้ช่วยหรือจะนำตัวเองเข้าไปประสบเหตุอีกคน

แต่ในชีวิตจริง มันตัดสินยากครับ การจะบอกว่าเราทำได้หรือไม่ และควรช่วยหรือไม่
วิธีการคิดแบบชั่งนำ้หนัก ดูว่าสิ่งไหนสำคัญกว่า ดูว่าคุ้มไหมที่จะทำ มันเป็นหลักตรรกะที่สมบูรณ์แบบครับ
แต่ถ้าสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเราคือชีวิตคน
ผมคิดไม่ออกเหมือนกันนะครับ ว่าจะมีสิ่งใดสำคัญกว่านี้ด้วยหรือครับ  :)

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 03:30:47 »
วิธีที่จะสื่อสารความหมายอย่างหนึ่งโดยที่ไม่ทำให้ให้อีกฝ่ายรู้สึกแย่มันมีมากมายหลายล้านประโยคทำไมไม่เลือกที่จะใช้กัน?
อยากให้ถนอมน้ำใจกันมากๆ ไม่ใช่ว่าเห็นคนอื่นโดนว่าแล้วจะมาผสมโรงว่าด้วย ไม่ล้มข้ามได้ แต่คนล้มอย่าข้าม
ส่วนเรื่องการผสมโรงด่า ผมว่าน่าเกลียดนะครับ ไม่ใช่ว่าคนส่วนมากตำหนิ แล้วคุณจะไปพูดจาต่อว่ายังไงก็ได้ ผมเห็นหลายเม้นแล้ว ไม่อยากให้เป็นเหมือนพันทิพธ์ ไหลตามน้ำด่ากันไปมั่วซั่วโดยไม่คิดจะรับผิดชอบคำพูดตัวเอง  แต่เท่าที่เห็นส่วนมากจะเป็นสมาชิกใหม่ คงต้องดูกันต่อไป - -

ถูกใจประโยคนี้เหล่านี้ครับ อยากฝากให้ทุกฝ่ายคำนึงไว้ด้วยครับ
---

เหตุที่คุณ 2k ได้พบ เกิดขึ้น คือเพราะเกิดจากความไม่รู้ ใช่ไหมครับ? ผมพอทราบว่ามาสด้ากับฟอร์ดตอนนี้มีความสัมพันธ์แบบ"ห่างกันซักพัก (มั้ง...)" แต่เพิ่งทราบเหมือนกันครับว่าระบบเครือข่ายอะไหล่ทั้งสองฝ่ายนั้นไม่ได้อยู่ในเครือข่ายเดียวกันจากกระทู้นี้ครับ กอปรกับนโยบายบริษัทที่เป็นตัวแทนจำหน่ายนั้นๆ ปฏิเสธที่จะรับรถดูแลรถต่างยี่ห้อแม้ว่าจะเป็นปัญหาใดๆก็ตาม คงทำให้หัวเสียแล้วก็เลยมาบอกเล่าให้กับสมาชิกบอร์ดนี้ฟัง แล้วผมเห็นว่าเรื่องก็เลยเถิดไปไกลไหนต่อไหนกันผมเองก็สุดจะเข้าใจได้

ผมนั่งอ่านอยู่สองสามรอบ ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามีการหาเรื่องใครแต่อย่างใดนะครับ และผมเห็นว่าเป็นการถามคำถามต่อจาก คำตอบในกระทู้เองครับ

ถ้าผมเป็นศูนย์บริการ ผมคงรับดูปัญหาเบื้องต้นโดยแจ้งให้ทราบถึงค่าใช้จ่ายในการตรวจและบริษัทจะมีสิทธิที่จะพิจารณาหรือปฏิเสธการซ่อมอาการของรถเป็นรายเหตุการณ์ไป โดยการซ่อมจะทำได้แค่ปฐมพยาบาลเท่านั้นและไม่ขอชอบต่อปัญหาของรถที่นำเข้ามาครับ ลูกค้าที่นำรถยี่ห้อ A มาเข้าศูนย์ B ควรรับความเสี่ยงเอง (เช่น ความร้อนขึ้นฝาสูบจะแตก เพราะหม้อน้ำรั่ว มาที่ศูนย์ผมคงทำได้แค่เติมน้ำยาหม้อน้ำให้ เพื่อที่จะประทังให้คุณไปต่อยังศูนย์บริการที่สามารถดูแลรถคุณได้อย่างถูกต้อง)

นโยบายไล่พนักงานที่ทำผิดกฎอย่างที่คุณ 2k แจ้งมา ผมเห็นว่าเป็นเพราะว่าตัวแทนก็ต้องการควบคุมลูกน้อง เพื่อลดความเสียหายที่เกิดขึ้นกรณีไม่คาดฝัน และเจ้าของรถจะมาไล่บี้กับทางศูนย์ได้ แน่นอนครับ คุณอาจจะเป็นลูกค้าดี แต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะมาดีครับ จะให้เซฟก็คือลดความเสี่ยง ไม่ให้ลูกน้องปฏิบัติซะเลย

ถ้าผมเป็นเจ้าของรถ ผมก็จะออกอาการ "เซ็ง" อย่างที่คุณ 2k เล่ามาให้ฟังในกระทู้แรกครับ
แต่ถ้ามองกลับกัน
ถ้าผมเป็นตัวแทนศูนย์บริการรถยี่ห้อหนึ่ง แล้วรักษารถยี่ห้ออื่นให้ แต่ขาดประสบการณ์ ก่อให้เกิดความเสียหายต่อรถ แถมในยุคข้อมูลข่าวสารที่กระซิบกระซาบเร็วกว่าแม่ค้านินทากัน... เกิดการกระจายข่าวที่ไม่เป็นผลดีกับตัวศูนย์หล่ะ?... ผมก็จะ "เซ็ง" เหมือนกันครับ

เป็นลูกน้องในศูนย์บริการ ถ้ารับรถยี่ห้ออื่นแล้วทำให้เสียงานเสียรายได้ อันนี้"เซ็ง"ไม่ต้องสืบ

ต่างคนต่างปกป้องผลประโยชน์ของตนเอง ถูกไหมครับ?

ยกเว้นว่ามีคนเกิดปัญหาต่อร่างกาย ชีวิตและทรัพย์สิน อันนี้เป็นพลเมืองดีก็ควรช่วยครับ การเป็นพลเมืองดี กับเป็นศูนย์บริการรถยนต์ยี่ห้อ A ที่ดี บรรทัดฐานของจริยธรรม ผมว่ามันคนละเรื่องเลยทีเดียว (เห็นว่ามีวีดีโอเจ๋งๆ ที่หมาช่วยกันเองด้วย แต่ผมมองว่าไม่เกี่ยวกับประเด็นนี้ครับ)

เรื่องปัญหาศูนย์บริการจะรับกี่ยี่ห้อ มันก็อาจจะแล้วแต่ว่าข้อตกลงระหว่างบริษัทแม่ กับตัวแทนจำหน่ายเป็นอย่างไร เช่น ถ้าถือแบรนด์ A แล้วห้ามถือแบรนด์ B C D ที่เป็นคู่แข่งกันหรือไม่ เป็นเรื่องการเจรจาธุรกิจครับ ต่างจังหวัดอาจจะทำได้ด้วยนโยบายของตัวแทนเอง หรือการตกลงระหว่างตัวแทนและบริษัทแม่ อันนี้ก็แล้วแต่ แต่สำหรับถ้าสองแบรนด์ใช้พื้นที่ร่วมกันคงจะก่อให้เกิดความลำบากในการดูแลลูกค้าทั้งสองแบรด์แน่นอนครับ ทั้งเรื่องการควบคุมสต็อกสิ้นเปลือง ที่ใช้บ่อยๆ และการเบิกอะไหล่ที่มาจากแหล่งที่ต่างกัน เรื่องช่าง และระดับการบริการให้เหมาะกับแบรนด์ เป็นผม ถ้าไม่แยกให้ชัดเจน ผมทำไม่ได้ครับ

เท่าที่ผมเคยเห็นและจำได้ ณ ตอนนี้คือ มาสด้า และ เชฟโรเลตเจริญนคร ที่อยู่บนที่ดินเดียวกัน (แต่ทุกอย่างแยกกัน ชัดเจน) และ มิตซู ออโต้ ซิตี้ ศรีนครินทร์ และเบนซ์ ออโต้ ซิตี้ ศรีนครินทร์ (แยกกันอยู่อย่างชัดเจนเหมือนกัน)

----
สุดท้ายอยากให้ทุกคนใจเย็นๆ ค่อยๆอ่าน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 03:41:31 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 04:19:08 »
ศูนย์ 36 อาจจะทำให้ได้ เพราะเมื่อก่อน Mazda City เคยเปิด Ford City อยู่พักนึง ก่อนโบกมือลากันไปครับ
เข้าใจว่านั่นเป็นสาเหตุให้ ยังต้องรับเซอร์วิสลูกค้าเก่าที่ขับฟอร์ดอยู่ ไม่ใช่รับทำด้วยน้ำใจหรือไม่มีน้ำใจครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:49:26 »
เวรกรรม....ตั้งแต่เริ่มต้นมาจนถึงกระทู้นี้ผมไม่ได้มีเจตนาจะดราม่าอะไรเลยสักนิดครับ ก็ยังคงรับฟังความเห็นของคนอื่นอยู่เหมือนเดิมด้วยจิตเปิดรับเต็มที่ ประสบการณ์เฉียดตายผมก็ผ่านมาแล้วเรื่องแค่นี้มันเล็กน้อย แต่ที่ในใจผมยังคุกกรุ่นอยู่ก็คือรถมันยังแก้ไม่หายหงุดหงิดๆๆๆมาเล่าสู่กันฟังแล้วโดนซ้ำเติมต่อเลยต้องขอเปิดใจกันให้เต็มที่บ้าง ไอ้เรารึเห็นว่ามันมีเนื้อหาติชมอยากให้ศูนย์บริการปรับปรุงยังไงบ้างก็เลยมาเล่าสู่กันฟังแต่กลับโดนกระแนะกระแหนเสียดสีกลายๆ ถ้าพูดกันตามประสาเพื่อนคือ"กรูผิดตรงไหนวะ?" อยู่ใกล้ๆตบปากแตกไปแล้ว

เรื่องเนื้อหาที่ว่าผมคิดถูกคิดผิดนั้นขอกล่าวอีกทีว่ารับฟังหมดครับ คนเราโตมาไม่เหมือนกันคิดต่างกันผมไม่ว่าอะไร ไม่เคยมองใครว่าเป็นศัตรูเพียงเพราะว่าคิดต่าง ขออย่างเดียวพูดกันดีๆไม่ต้องกระแนะกระแหน แต่สำหรับบางคนคงจะยากมากที่จะคุยแบบเป็นมิตรกับฝ่ายที่คิดตรงข้ามเค้า ก็เชิญตามสบายครับเราอยู่คนละโลกกัน วันไหนตกอยู่ในสถาณการณ์ที่โดนเหยียบแผลซ้ำจะรู้เอง ผมไม่ใส่ใจที่จะจำชื่อจำนามของคุณแม้แต่นิด สงสัยอยู่อย่างว่าในชีวิตโลกความเป็นจริงมีชีวิตที่สุขสบายหรือเปล่า? พูดจาแบบนั้นบ่อยๆคงสร้างศัตรูเอาไว้เยอะแยะเลย เดินกลางคืนระวังข้างหลังนะ เดี๋ยวโดนยิงโดนแทงแล้วบังเอิญอยู่ใกล้ๆเป็นเหตุให้ต้องมาวัดใจกันอีกว่าจะช่วยไม่ช่วยดี ผมไม่ได้เป็นหมอซะด้วยสิสร้างอริไว้เพราะปัญหาของตัวเองแท้ๆ

ตามที่คุณ yim ถามมาต้องถามครับว่าเกิดขึ้นในสถาณการใด? ถ้าเป็นกรณีญาติโดนรถชนแล้วลืมเอาบัตรเครดิตมาแมแต่บัตรทองแล้วโดนปฏิเสธจนญาติตตายคารถ โรงพยาบาลนั้นได้เต้นในไฟแน่นอน หากว่าเป็นกรณีที่เจ้าหน้าที่ทหารไปปฏิบัติการลับห้ามติดต่อกับใครทั้งสิ้นการที่จะปล่อยคนเจ็บใกล้ตายให้นอนแบบนั้นไม่ถือว่าเป็นเรื่องผิดแต่อย่างใด แต่ในชีวิตธรรมดาสามัญของคนเรานั้นมันไม่ได้มีกฏห้ามวุ่นวายร้ายแรงแบบนั้น ผมเลยไม่เข้าใจว่าแค่เอาเข้าศูนย์ถึงกับต้องไล่ลูกน้องออกเลยเรอะ? จะพยายามคิดซะว่าเป็นการตัดตอนความยุ่งยากที่จะเกิดขึ้นในอนาคตและผู้บริหารขี้เกียจตัดสินกรณีจุกจิกก็แล้วกัน จะถือว่าเป็นความรู้ใหม่ว่าต่อแต่นี้ไปห้ามเด็ดขาด!!! ต่อให้ฉุกเฉินแค่ไหนเรียกรถลากเอาหรือหวังพึ่งสาขาสุขุมวิทเอา แม้อู่นอกนั้นจะดูไม่ค่อยสวยงามแต่อย่าเพิ่งรีบตัดสินครับ ขี้หมูขี้หมายังไงก็เก่งมีประสบการณ์ในการซ๋อมมากกว่าช่างในศูนย์แน่นอน หาที่ดีๆลองดูสักครั้งแล้วจะติดใจ

อยากจะขอร้องนึงว่าอย่าเอาตัวอย่างของหมาโดนรถชนมาลงเลยครับ ผมอ่อนไหวต่อเรื่องนี้เพราะที่บ้านเลี้ยงหมา แต่ก็ขอขอบคุณที่ช่วยแสดงตัวอย่างในทางนัยตัวอย่างหนึ่งที่ค่อนข้างชัดเจน ส่วนตัวผมแล้วจะชีวิตหมาชีวิตคนมีค่าไม่ต่างกันถ้ามันเจ็บแล้วร้องแว๊กขึ้นมานั่นคือไม่ควรจะละเลยการช่วยเหลือ

ผมก็ไม่ได้มองว่าคุณเนยว่ากล่าวอะไรผมรุนแรงนะ ก็แค่การสนทนาที่ไม่เห็นด้วยแล้วชี้แจงเท่านั้นเอง ไอ้การชี้แจงด้วยเหตุผลนั่นแหละนี่คือสิ่งที่ผมคาดหวังจะเห็น แต่ไม่รู้ทำไมพอผมชี้แจงด้วยเหตุผลบ้างผมโดนเตือนทุกที มีครั้งนี้นี่แหละที่รู้สึกว่ามันรุนแรงมาก โดนคุณจิมมี่แถลงการมาว่าเอือมมีคนหลายคนเอือมในแบบที่ผมเป็น มันตีความได้เหมือนการตำหนิประจานในที่สาธารณะว่าเจ้าของที่แห่งนี้และมีคนอีกจำนวนหนึ่งไม่พร้อมที่จะต้อนรับคุณ ระวังปากบ้าง บทลงท้ายก็รู้สึกเหมือนโดนกระแทกว่า"ไม่รู้เรื่องเอง"อีก เอาให้รับรู้ถึงความรุนแรงกันเลยทีเดียว......ผมรู้สึกว่าการที่ผมพยายามชี้แจงแถลงไขในเรื่องที่ผ่านมานั้นคือสิ่งที่ไม่คยเข้าตาเอาเสียเลย อาจจะคิดว่าผมพยายามแถดื้อแพ่งมั้งฮ่ะๆๆๆ ไหนจะมีเรื่องที่ผมโดนสมาชิกที่ชื่นชอบฮอนด้าเป็นพิเศษเพ่งเล็งไม่ชอบหน้าอีก ลำพังสมาชิกไม่ชอบหน้าผมไม่ถือเป็นเรื่องใหญ่แต่ถ้าเป็นเจ้าของพื้นที่นี่สิ......มันมองข้ามไม่ได้ซะแล้ว ผมก็คิดว่าผมควรจะลดบทบาทสมาชิกลงเสียที แค่ล็อกอินคนนึงคงจะไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร  อาจจะดีก็ได้ก่อนที่จะโดนครหาว่าเป็นคนที่ชอบก่อดราม่าในเว็บนี้ ไม่ใช่ว่าน้อยใจแต่นี่ไม่น่าจะใช่ที่ๆผมควรถามตอบคุยอย่างสบายใจได้ทุกเรื่อง ผมไม่คาดหวังให้สังคมเปิดรับเพราะไม่ใช่คนพิเศษและไม่ต้องการอะไรขนาดนั้น เหมือนหาบ้านอยู่แหละถ้าคนรอบข้างไม่ชอบใจก็ย้ายไปที่อื่นดีกว่าจะอยู่ให้เค้าเอือมหนาระอาใจทำไม

ถูกต้องแล้วครับว่าถ้าหากวันนั้นผมเอารถคันอื่นไปเป็นโตโยต้าวอลโว่ผมจะไม่เข้าไปที่ศูนย์บริการนั้นแน่นอนเพราะความต่างมันมีมากจนเกินไป ผมจะนึกถึงอู่นอกของเบนซ์หรือเกียร์ในย่านวิภาวดีมากกกว่าเพราะเค้าจะเขียนไว้ในป้ายหน้าร้านเลยว่ารับทำรถยุโรปและรถญี่ปุ่นทุกรุ่น ทีนี้ผมจะได้เข้าใจตรงสักทีว่าแม้มาสด้าและฟอร์ดใช้อะไหล่ร่วมกันแต่ไม่สามารถเข้าศูนย์แทนกันได้แล้ว อ้อ อีกเหตุผลหนึ่งที่ผมเข้าไปหาศูนย์มาสด้านั้นเลยคือเมื่อเดือนที่แล้วมีคนในเว็บมาสด้ายังมาคุยกันเลยว่ากระปุกน้ำหล่อเย็นของมาสด้าในศูนย์ขายแพงเค้าเลยไปเปลี่ยนจากในศูนย์ฟอร์ดซึ่งราคาถูกกว่าเป็นพันเลยทีเดียว ผมเลยคิดว่าถ้าหากจุดที่ละเอียดอ่อนเช่นเครื่องยนต์และระบบหม้อน้ำยังมีกรณีทำให้แทนกันได้ แค่ยกขึ้นฮ๊อยวินิจฉัยอาการแล้วขันน็อตถ้าหากว่ามันแค่ชิ้นส่วนหลวมโครกเครกแล้วผมจ่ายเงินก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เนื้อหามันมีเท่านี้เอง อ๊ะ!!! นี่เป็นอีกครั้งแล้วสิที่คุณเนยบอกเรื่องใหม่ๆให้ผมฟังอีกเรื่อง ขอคารวะท่านจริงๆ  :)  เพิ่งจะรู้นะเนี่ยว่าสาขาสุขุมวิทเคยขายฟอร์ดมาก่อนเลยน่าจะเป็นเหตุให้ต้องรับหน้าที่ดูแลด้วย แต่ผมก็ยังคิดว่าสาขานี้มีความรับผิดชอบสูงอยู่ดี ก่อนหน้านี้ที่มาสด้ายังโดนด่าเรื่องศูนย์น้อยหรือปิดศูนย์ทิ้งให้ลูกค้าไปหาที่อื่นเข้าแทน แม้จะเปลี่ยนไปขายยี่ห้ออื่นก็ยังรับผิดชอบไม่ทอดทิ้งลูกค้าเก่าแต่อย่างใด  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 10:10:24 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:31:22 »

แต่ในชีวิตจริง มันตัดสินยากครับ การจะบอกว่าเราทำได้หรือไม่ และควรช่วยหรือไม่
วิธีการคิดแบบชั่งนำ้หนัก ดูว่าสิ่งไหนสำคัญกว่า ดูว่าคุ้มไหมที่จะทำ มันเป็นหลักตรรกะที่สมบูรณ์แบบครับ
แต่ถ้าสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเราคือชีวิตคน
ผมคิดไม่ออกเหมือนกันนะครับ ว่าจะมีสิ่งใดสำคัญกว่านี้ด้วยหรือครับ  :)

ขอบคุณครับ

paragraph นี้ คือเส้นตายของ Empathy-Sympathy เลย

ความจริงก็คือ คนเราอาจจะไม่สามารถใช้ตรรกะที่สมบูรณ์แบบในยามคับขัน

แต่อย่างไรก็ดี การชั่งน้ำหนักก็ยังจำเป็นครับ

คุณ Blue แม่นหลักการกว่าผมนะเนี่ย ไม่ทราบเป็นหมอเหรอครับ ผมกำลังรอสอบเหมือนกัน ไม่รู้จะติดหรือเปล่า ;D

ส่วนคุณ 2K ก็ เอาน่ะครับ ใจเย็นๆ แล้วก็ให้มันผ่านๆ ไปเถอะครับ รถมันก็มีเสียหายเป็นธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 10:34:12 โดย YIM »

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 13:35:12 »
เอ กลับมานั่งอ่านก็ถามตัวเองว่าดราม่าไปไหน 555+ :D
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 14:11:09 »
โอ้ว ตัดสินใจเรียนต่อหมอแล้วเหรอครับน้อง YIM ที่ม.อุบลเหมือนเดิมรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 00:03:04 »
โอ้ว ตัดสินใจเรียนต่อหมอแล้วเหรอครับน้อง YIM ที่ม.อุบลเหมือนเดิมรึเปล่า

ม. อุบล สอบไม่ได้ครับ เพราะเป็นเด็กนอกพื้นที่ ไม่มีโควต้า

ก็คงไปลุ้น Admission กลาง ถ้าไม่ได้ก็รังสิตครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:37:40 »
ใจเย็นๆกันนะครับ ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:14:18 »
หูยยยยเรื่องเคลมนี่อย่าให้พูดเลยครับมันเจ็บกระดองใจ ไม่รู้ผมซวยอะไรซ้ำซ้อนนัก เชื่อไหมว่าสตรัทหลังซ้ายนี่ผมเคลมมาแล้ว4ต้น ส่วนหลังขวานี่จะนับ2แล้วแถมด้วยอาการดังมากๆอีกต่างหาก ไปลองดูๆมาไม่เคยมีใครต้องเคลมโช๊คซ้ำสองเลย แต่ผมนี่ฟาดไปสองชุดแล้ว ผู้ขายโช๊คคงต้องจดจำชื่อผมไปอีกนานแสนนานเลยทีเดียวว่าบริโภคสินค้าเค้าคุ้มค่ามาก
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com