ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือ เจิมรถแล้วมีคราบของ ขี้ผึ้งครับ  (อ่าน 11575 ครั้ง)

ออฟไลน์ digda

• Newbie
  • *
รถพึ่งออก ได้เจ็ดวันครับซีวิคสีขาว ที่บ้านเอาไปให้พระทำการเจิมมา ตอนนี้ล้างออกมาเหลืองเป็นคราบ ไปให้ร้านขัดก็แค่จางลง ไปซื้อน้ำยาตามห้างมาขัดก็ช่วยให้จางลงได้อีกนิดหนึ่ง
มีใครประสบปัญหาแบบนี้บ้างครับ มีร้านที่สามารถขัดให้หายได้ไหมครับหรือน้ำยาตัวไหนที่สามารถแก้ไขได้ เพราะตอนนี้ถึงที่สุดแล้วคงจะเคลมสีกับประกันครับแต่ติดว่าต้องใช้รถทุกวันเลยครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ถ้ารอยไม่เยอะก็ทำใจใช้เถอะครับ

ผมว่าถ้าไปที่ร้านแล้วขัดเคลือบยังไม่ออก แล้วรับกับรอยไม่ได้ ก็ต้องเตรียมทำใจเคลมโลดละคร๊าบ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ผมกลัวจุดนี้เหมือนกันครับ รถของผมจึงไม่เคยให้พระเจิม แค่ให้ญาติผู้ใหญ่มานั้งมาอวยพรให้เท่านั่นครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เจิมแล้วติดรถไปตลอดก็ดีออก อย่าไปคิดมากครับ เพราะเดี๋ยวจะเจออย่างอื่นอีกเรื่อยๆ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ลองลงwax ทั้บมันจะหายไหมเนี่ย wax สีขาว อะครับลองดู แพงหน่อยในห้าง 1800 ยี่ห้อนุ่มๆอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ myalexxp

รถพึ่งออก ได้เจ็ดวันครับซีวิคสีขาว ที่บ้านเอาไปให้พระทำการเจิมมา ตอนนี้ล้างออกมาเหลืองเป็นคราบ ไปให้ร้านขัดก็แค่จางลง ไปซื้อน้ำยาตามห้างมาขัดก็ช่วยให้จางลงได้อีกนิดหนึ่ง
มีใครประสบปัญหาแบบนี้บ้างครับ มีร้านที่สามารถขัดให้หายได้ไหมครับหรือน้ำยาตัวไหนที่สามารถแก้ไขได้ เพราะตอนนี้ถึงที่สุดแล้วคงจะเคลมสีกับประกันครับแต่ติดว่าต้องใช้รถทุกวันเลยครับ

เอารถจอดตากฝนไว้เลยครับ

หายหมดแน่นอน

เจอมากะตัวเลยรู้ครับ พวกคราบขี้นก บางๆ ก็หายครับ เจอน้ำฝนเข้าไป

ออฟไลน์ Amj

ใช้น้ำยาขัดของ MG# เบอร์ 105 ครับ
แต่น่าจะยุ่งยากนะครับ

ลองเข้าร้านขัดเคลือบสาขาของ MG ใกล้บ้านดูครับ แล้วถามเขาแค่ว่าล้างรถแล้วขัดเฉพาะที่เขาคิดเท่าไหร่
หรือจะจัดรอบคันเลยก็ได้นะครับ ไม่น่าจะถึงพันบาทครับ แต่ไม่อยากให้จัดรอบคันเลย
อยากให้แค่ล้าง เคลือบสีก็พอ แต่ัให้ขัดเฉพาะที่เป็นรอยแล้วลงแว๊กซ์กลบคืนครับ

ออฟไลน์ digda

• Newbie
  • *
rพอแจ้งเบื้องต้นได้ไหมครับว่ามีแถวไหนบ้าง สะดวกที่จะพาไปครับ

ออฟไลน์ jaturit

• Newbie
  • *
ทดลองน้ำมันก๊าดก่อนดีไหมครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมก็ใช้รถสีขาว โอกาสที่มันเลอะแล้วเป็นคราบบนผิวสีแล้วเห็นง่ายจะมีมากกว่าสีอื่น
จากที่เคยเจอะมาโดนนกกินลูกตำลึงมาทิ้งบอมบนกระโปรงหน้ารถ แม้จะล้างแล้วลง Cleaner wax ของ MG ตามด้วย Wax มันก็แค่จางๆ เห็นเป็นดวงสีส้ม.......แต่ทิ้งไว้เฉยๆ ใช้งานปกติ มันจะค่อยๆ จางไปเองครับ อาจจะใช้เวลาหน่อย

มีอีกเคสหนึ่งผมลง Cleaner wax ของ MG แล้วฝนตก ผมเลยขี้เกียจเช็ดออกกะว่าตอนเช้าค่อยเช็ด งานงอกเลยทีนี้  หลังจากเช็ดออกแล้ว ผิวสีรถเป็นดวงๆ เหลืองๆ รอบคันเลยแต่เห็นจางๆ นะครับ.........ก็ใช้รถ ล้างรถลง Wax ตามปกติ มันก็หายไปเองครับ

แนะนำอย่างนี้ครับหากปล่อยไว้ซัก 1 -2 เดือนดูว่ามันค่อยๆ จางลงบ้างไหม
ถ้าหากมันไม่มีทีท่าว่าจะจางลงเลยอาจจะเข้าร้านพวกขัดสีรถไม่จำเป็นต้องเป็น MG ก็ได้มีอีกเยอะแยะเช่น Zymol,CG,Mzn,WG,PIN,BF,3M  เพียงแต่ MG ทำตลาดในบ้านเรามากกว่าเท่านั้นครับ ลองหาร้านโทรเข้าไปสอบถามดูว่าอาการแบบนี้สามารถแก้ไขได้มากน้อยขนาดไหนครับแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะทำอย่างไร

ออฟไลน์ karn5811

ทำไมถึงมีขี้ผึ้งหรอครับ พระท่านเจิมยังไง

รถผมเจิมก็แค่เอาดินสอพอจิ้มๆๆเป็นรูปยัน ที่เพดานกับพวงมาลับรถแค่นี้เอง แล้วก็เอาน้ำมนพรมทั้วรถครับ

ออฟไลน์ 6162002

เท่าที่ผมเคยถามๆจากอู่สี และคาร์แคร์ ที่เชื่อถือได้
คราบพวกนี้ ถ้าติดไปแล้วจริงๆ ยิ่งเป็นรถสีขาว ทำใจได้ก็ทำเถอะครับ มันจะไม่ออก100% ขึ้นอยู่กับสภาพผิวส่วนนั้น ว่าผ่านการเคลือบ การอะไรมาบ้างต่างๆนานา แต่มีโอกาสจางจนมองผ่านๆจะไม่เห็น ได้ครับ
แต่ถ้าจะให้หายไวๆ ก็สามารถขัดได้ แต่ชั้นสีจะบางลง (ซึ่งไม่ควร)
ส่วนการซ่อมสีนี้ เขาบอกผมมาว่า จริงถ้าไม่ได้ชนสีถลอกลอกออก ก็ไม่สมควรทำ เพราะถึงจะมีรอยบ้าง แต่ยังไง สีจากโรงงานก็ดีที่สุดแล้วครับ อู่ข้างนอกยังไงก็ไม่สามารถทำให้สีมันดีเหมือนเดิม (ภายนอกอาจดูเหมือนเดิม แต่มันจะไม่แข็งแรงอย่างเดิมแน่นอนครับ)

ที่ถามเพราะ วันก่อนรถผมโดนวีออสชนท้าย สีวีออสหลุดมาเป็นแผ่นๆเลย เขาบอกไปซ่อมสีมา  ขณะที่รถผม สีไม่ถลอกอะไรซักนิดเลยครับ แค่บุบเฉยๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

คุณต้องเอาคราบแว๊กออกเลยมั้งครับ

ใช้ cleaner wax ดีๆ ซึ่งรถสีขาวต้องมีติดรถเลย

อย่างเช่นของ wolfgang ซึ่งเด่นเรื่ิองทำความสะอาด

น่าจะช่วยได้ เพราะรถผมใช้ แคมรี่ขาว โดนขี้พึ่งที่กระโปรงเลย แบบว่าเอาแผ่นทองติดที่กระโปรงรถเลย ก็เอาออกนะครับ

แต่ใจเย็นๆ นิดนะครับ ค่อยๆ ทำ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic