ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางและร้านติดตั้งสำหรับ Tiida 5Dr ด้วยครับ  (อ่าน 11278 ครั้ง)

ออฟไลน์ osamagotji

• Newbie
  • *
อยากทราบร้านยางแถวๆ รามอินทรา หรือมีนบุรีราคาโอเค ไม่แพงเวอร์ด้วยครับ
ผมกำลังจะเปลี่ยนยาง Nissan Tiida HatchBack 5Dr ยางเดิม 185/65/R15 ครับ เป็น B250 วิ่งมาครบ 80,000 โลแล้วครับ
ควรจะเปลี่ยนเป็น 195/60/R15 ดีหรือเปล่าครับ หรือว่าควรใช้ขนาดเดิมเหมือนกับ B250 ที่ติดรถมาดีครับ

แล้วควรใช้รุ่นไหนดีครับ ตอนแรกเล็ง AR10 เอาไว้ แต่เห็นแนะนำ Pilot Sport3 กัน อันไหนเหมาะกับ Tiida มากกว่าหรอครับ
การใช้งานก็วิ่งเดือนละประมาณ 2000-3000 โล รวมแล้วปีละประมาณ 25,000 โลครับ
ส่วนใหญ่ขับประมาณ 80-120 Km/Hr ครับ ถ้าวิ่งต่างจังหวัดก็ประมาณ 120-140 Km/Hr ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
แนะนำไปให้หลังไมค์แล้วนะครับผม สำหรับร้านยาง

ในเรื่องยางผมเชียร์AR10ครับผม(ถ้าไม่ใช่เป็นพวกนักมุดหรือสาดโค้งบ่อยนะครับ)
ส่วนถ้ามีในกรณีด้านบนแนะนำเป็น ps3ครับ :)

ออฟไลน์ TnP_PKt

ตอนนี้ Vios น้าผมใช้ AR10 อยู่นะครับ
ผ่านมาเกือบ 30,000 กม.ผมถือว่าดีครับ
ในแง่ของการใช้งานที่ทนทาน เพราะดอกยังดี
เสียงยั่งไม่ค่อยดังเลยครับ มีแตกต่างกับตอนใหม่ๆแค่นิดหน่อยเท่านั้น
ยิ่งถ้า จขกท.ใช้รถเยอะด้วยแล้ว อยากแนะนำ AR10
อีกอย่าง จขกท. ใช้ B250 มาได้ตั้ง 80,000 กม.
AR10 ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเพราะมันดีกว่า B250 พอสมควรครับ

ปล.ถ้างบมีพอไม่สมควรลากยาวนะครับ อายุยางผมให้เต็มที่
     3 ปี หรือประมาณ 50,000 กม. อันนี้เป็นเบสิกแต่โดย
     ส่วนรวมแล้วต้องดูสภาพยางประกอบด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 13:43:23 โดย TnP_PKt »

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากเลยครับ พอดีคุณ Moza!!! แนะนำร้าน นพการยาง http://www.noptyre.net/ เห็นมี AR10 ปี 2009 ขายลดราคา
กำลังสนใจ AR10 195/60/R15 อยู่เลยครับ
แต่ยางเก่า 2 ปี จะมีผลเสียอะไรไหมครับ ราคาน่าสนใจมากกก

ออฟไลน์ TnP_PKt

เอางี้นะครับ ยางถึงจะสองปี แต่ถ้าเก็บรักษาอย่างถูกต้อง
ก็โอเคครับ ใช้ได้สบายๆครับ ยิ่งถ้าราคาดีๆยิ่งน่าสนใจ
ลองถามเรื่องการรับประกันดูเลยครับพี่ เพราะยางมันน่าจะมีประกันอยู่
หากเค้ารับประกันให้ตามปกติและสภาพยางโอเคก็จัดได้ครับพี่

ออฟไลน์ MoLee

ครับคุณ จขกทไม่ต้องเอาลิงค์มาก็ได้ครับเดี๋ยวผมจะโดนเก็บเงินจากเจ้าของเว็บ ;D. เดี๋ยวเรื่องยางจะถามเจ้าของร้านให้ครับ

• Newbie
  • *
haha ผมกำลังลังเลระหว่างยางใหม่กับยางเก่าน่ะครับ อันนี้หมายถึง AR10 195/60/R15 นะครับ
ถ้าจะให้เอา link ออกจริงๆ บอกได้นะครับ ไม่แน่ใจว่าผิดกฏเวปหรือเปล่าน่ะครับ

ยางใหม่ ราคา 3100-3200
ยางเก่า ปี 2009 ราคา 2670

ราคาข้างต้นรวมติดตั้งแล้ว พร้อมมีบริการ ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เติมลมไนโตรเจน จนหมดอายุขัยยางครับ
ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกแบบไหนกันครับ

ผมกลัวดูไม่เป็นว่ายางเก่านั้นเก็บรักษาดีหรือเปล่านี่สิครับ เดี๋ยวจะกลายเป็น เสียน้อย(ดัน)เสียยาก เสียมากเสียง่าย

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
195/60/15 ขนาด OK~ เลย

ออฟไลน์ onestop

• Newbie
  • *
แวะมาเตือน จขกท ครับ จากคนใช้ทีด้า 5 ประตูเหมือนกัน

ps3 195-60-15 หาใส่ไม่ได้ครับ ใกล้เคียงสุดเป็น 195-55-15 หมดเลยครับ ผมลองหามาหลายที่ละครับ  :(

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ตระกูล AR10 ตอนนี้ราคาแรงมาก เพราะราคาพึ่งขึ้น
หายี่ห้ออื่นดีกว่า

• Newbie
  • *
ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ AR10 196/60/R15 ร้านนพยานยนต์บริการดีจริงครับ ราคาไม่แพงด้วย
ถ้าใครสนใจดูจากแผนที่เลยครับ ร้านจะเป็นเครือของ TyrePlus นะครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับที่ให้คำแนะนำ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ฝากแชะลายดอกยางมาให้ดูหน่อยสิครับ
ผมใช้ AR10 กับรถสองคันที่บ้าน แต่ดอกไม่เหมือนกัน
กำลังสงสัยว่ามันชื่อเดิม แล้วเปลี่ยนดอกอีกหรือเปล่า

ถ้าดอกเหมือนกับของรถผม อย่างน้อยก็มั่นใจได้ว่าหลังจาก 500 โลไป
ให้ยางมันซั่มกับถนนจนเนียนพอแล้ว ความเกาะที่เพิ่มจากเดิมเหมือนกับขับรถคนละคันครับ
ขนาดผมใช้ 185/65 นะ ไซส์เดิม และขับรถเร็วมาก ยังเอาอยู่จนน่าพอแล้วสำหรับตัวรถแบบนี้

GR90 ที่ว่าใหม่ๆใส่ Tiida กลับรู้สึกไม่ได้นุ่มไปกว่ากันเท่าไหร่นัก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8