ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง ปตท. Performa Super Synthetic HYBRID กับ น้ำมันเครืองทั่วไป  (อ่าน 30282 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ใช้ไดเกียวดีกว่า เครื่องฟิตสตาร์ทติดง่าย

ดูมวยไทยบ่อยล่ะซิ หุหุ ป่านนี้สาวในโฆษณาเป็นป้าไม่ก็ยายกันไปหมดแล้วมั้ง

ส่วนเรื่องนมค.ปตท. ผมเลี่ยงได้ก็เลี่ยงอ่ะครับใช้ของบางจากยังดีกว่าอีกเหอๆ บางจากเคยลอง D3 Gold Diesel Full Syn 5W-30 เสียงดังกว่าคาสตรอลเอจเล็กน้อย แต่ใช้ครบ1หมื่นโลถ่ายออกมาดำกว่าคาสตรอล ก็โอเคนะเพราะราคาถูกกว่าหลายร้อยอยู่

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ใช้ไดเกียวดีกว่า เครื่องฟิตสตาร์ทติดง่าย

ดูมวยไทยบ่อยล่ะซิ หุหุ ป่านนี้สาวในโฆษณาเป็นป้าไม่ก็ยายกันไปหมดแล้วมั้ง

ส่วนเรื่องนมค.ปตท. ผมเลี่ยงได้ก็เลี่ยงอ่ะครับใช้ของบางจากยังดีกว่าอีกเหอๆ บางจากเคยลอง D3 Gold Diesel Full Syn 5W-30 เสียงดังกว่าคาสตรอลเอจเล็กน้อย แต่ใช้ครบ1หมื่นโลถ่ายออกมาดำกว่าคาสตรอล ก็โอเคนะเพราะราคาถูกกว่าหลายร้อยอยู่

อิอิ

แล้วเด็กน้อยหลังซองไวไวรวมรสล่ะครับ ?

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
ผมก็ไม่เติม ปตท หรอก เติมแต่บางจากมาตลอด

แต่อยากถามความจริงหน่อยครับ (ไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ผิดที่รึเปล่า)

คือผมเพิ่งมารู้ไม่นานนี้ ตอนไปเข้าฟังสัมมนา แล้วเค้ามาพูดเรื่องธรุกิจ ปตท โดยเค้าบอกว่า บางจาก กับ เอสโซ่ ก็เป็นธุรกิจในกลุ่ม ปตท. ด้วยอ่ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบผมทีว่า มันจริงไหมครับ จะได้ไปเติมเจ้าอื่นแทน  :-\

ขออภัยถ้าตั้งคำถามไม่เหมาะสม แต่ผมเที่ยวบอกคนรู้จักมาตลอดว่า ผมเติมแต่บางจาก ไม่ชอบ ปตท แล้วนี่ถ้าบางจาก อยู่ใน ปตท จริง ผมก็เหมือนเติม ปตท ตลอดเลยสิครับ  :-[

อะไรที่เกี่ยวกับปิโตรเคมี ปตท.มีเอี่ยวเกือบทั้งหมดแหล่ะครับ ขนาดโรงกลั่นของshell ปตท.ยังซื้อแล้วเลยครับ เมื่อซัก4-5ปีก่อน
พอดีเคยทำงานในบริษัทที่รับซ่อมบำรุงในโรงกลั่นน่ะครับ

ผมก็ไม่เติม ปตท หรอก เติมแต่บางจากมาตลอด

แต่อยากถามความจริงหน่อยครับ (ไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ผิดที่รึเปล่า)

คือผมเพิ่งมารู้ไม่นานนี้ ตอนไปเข้าฟังสัมมนา แล้วเค้ามาพูดเรื่องธรุกิจ ปตท โดยเค้าบอกว่า บางจาก กับ เอสโซ่ ก็เป็นธุรกิจในกลุ่ม ปตท. ด้วยอ่ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบผมทีว่า มันจริงไหมครับ จะได้ไปเติมเจ้าอื่นแทน  :-\

ขออภัยถ้าตั้งคำถามไม่เหมาะสม แต่ผมเที่ยวบอกคนรู้จักมาตลอดว่า ผมเติมแต่บางจาก ไม่ชอบ ปตท แล้วนี่ถ้าบางจาก อยู่ใน ปตท จริง ผมก็เหมือนเติม ปตท ตลอดเลยสิครับ  :-[

ปตท ถือหุ้น บางจากอยู่ 27% ครับ จะถือว่า บางจากเป็นบริษัทลูกของ ปตท ก็ได้

ส่วน esso ถูก ปตท ถือหุ้นในโรงกลั่นครับ ส่วนผลิตภัณฑ์น้ำมันเองก็ยังเป็นมาตราฐาน esso อยู่

ส่วนใครจะใช้ ปตท ดี หรือไม่ดีผมว่า บางทีมันก็เปล่าประโยชน์ที่จะบอกให้เชื่อ ... ฉะนั้น รถใครรถมัน ใครใคร่ใช้ๆ เพราะพังมา ก็รถท่าน ซ้อมเองจ่ายเงินเอง .....

ผมเคยใช้ ... และโดนดีมา และพยายามพิสูจน์แล้ว จึงเลิกใช้ .... บอกได้เท่านั้นครับ 

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ผมได้เข้าใจซักที ;D