ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องตาบอดสีกับไฟจราจรครับ  (อ่าน 6267 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สงสัยเรื่องตาบอดสีกับไฟจราจรครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:07:12 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า ไฟเขียว แดง เหลืองตามสี่แยกไฟแดง และบางสถานที่ผมสามารถมองเห็นและแบ่งแยกได้อย่างชัดเจน

ไปทดสอบตาบอดสีที่โรงพยาบาลมาแล้ว สรุปบอดแดงและเขียว แต่ปัญหาคือทำไมผมสามารถมองเห็นสีแดงและเขียวตามสี่แยกได้ครับ

(พอดีเมื่อหลายเดือนก่อนไปเซ็นทรัลบางนาแล้วหน้าแตก ยื่นบ่นกับเพื่อนว่าลิฟท์อะไรทำไมไม่มีเลขบอกชั้น สรุปเพื่อนบอกเค้าเห็นชัดเจนเลยว่าสีแดง วันนั้นอายไปเลย คนแถวนั้นยืนรอลิฟท์เพียบ ขำกันหมด)

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยเรื่องตาบอดสีกับไฟจราจรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:17:03 »
ขอรีถัดไปค่ะ หนูไม่รู้ -..-"

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องตาบอดสีกับไฟจราจรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:34:14 »
จากที่ผมสังเกตุนะครับ คนตาบอดสี ไม่ได้หมายความว่าไม่เห็นสีนั้นเลย
คือเห็นแต่อาจจะใช้เวลาประมวลผลเป็นเวลามากกว่าจรับรู้ได้ว่านั้นคือสีที่ถูกต้อง

มีคนรู้จักแกบอดสีเขียว ผมเคยเห็นเปิดเว็บไซต์โทนเขียวให้แกดู ตอนแรกแกเห็นเป็นสีเหลือง ต้องนั่งเพ่งสักพักถึงจะเห็นเป็นสีเขียว แต่พอให้แกยกโค็ดสีมาเทียบกัน แกก็ยกเขียวมาคนเฉด สรุปคือ เห็นแต่เห็นช้าและเห็นเพี้ยน

ถ้ามันนัวๆมัวๆอยู่กับสีอื่นที่ใกล้เคียง ก็มีโอกาสสูงว่าจะแยกแยะไม่ออกเลย
H.

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:44:59 »
จากที่ผมสังเกตุนะครับ คนตาบอดสี ไม่ได้หมายความว่าไม่เห็นสีนั้นเลย
คือเห็นแต่อาจจะใช้เวลาประมวลผลเป็นเวลามากกว่าจรับรู้ได้ว่านั้นคือสีที่ถูกต้อง

มีคนรู้จักแกบอดสีเขียว ผมเคยเห็นเปิดเว็บไซต์โทนเขียวให้แกดู ตอนแรกแกเห็นเป็นสีเหลือง ต้องนั่งเพ่งสักพักถึงจะเห็นเป็นสีเขียว แต่พอให้แกยกโค็ดสีมาเทียบกัน แกก็ยกเขียวมาคนเฉด สรุปคือ เห็นแต่เห็นช้าและเห็นเพี้ยน

ถ้ามันนัวๆมัวๆอยู่กับสีอื่นที่ใกล้เคียง ก็มีโอกาสสูงว่าจะแยกแยะไม่ออกเลย

หรือมันจะเป็นแดงคนละเฉดเป็นไปได้รึเปล่าครับ เพราะเวลาระบายสีแดง(ตอนเด็ก ๆเรียนศิลปะ) หรือพวกรถสีแดงแบบนี้ก็มองเห็น แต่สีแดงอ่อน ๆ ของลิฟท์ดันมองไม่เห็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:50:38 »
ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ ของแบบนี้ต้องลองทดสอบเปรียบเทียบกับคนอื่น
เปิด Photoshop แล้วลองลากสเกลสีเล่นดูก็ได้ครับ
H.

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:12:25 »
ของคุณคือดป็นแบบอ่อนๆครับ ไม่ถึงกับแยกไม่ได้เลย แต่ถ้าสีมันไม่ได้ชัดเจน หรือเห็นแค่แว้บๆอันนี้จะแยกลำบาก
จะรู้ตัวก้ต่อเมื่อทดสอบด้วยแผ่นทดสอบที่รพ.ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:38:30 »
ตาบอด สีมันมีหลายละดับ ครับ

แค่เพี้ยน นิดหน่อย
เพี้ยน บางเฉด
หรือ ขาวดำไปเลย

ออฟไลน์ anuch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 16:46:56 »
สมัยก่อนต้องยอมรับเลยครับว่าคนตาบอดสีขับรถผ่านแยกไฟเขียวไฟแดงอันตรายมากๆสาเหตุเพราะ
ไฟตากแดดตากฝนสีจึงซีดลงตาบอดสีจึงมองเพี้ยนไปแต่สมัยนี้เปลี่ยนเป็นไฟ LED สีเข้มขึ้นสว่างขึ้น
ท่านจึงพอได้แยกแยะออกว่าเป็นสีไหนยิ่งใกล้ยิ่งชัดเจนประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ hamylee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 21:12:52 »
เรื่องตาบอดสีกับไฟจราจรเป็นเรื่องที่ตลกมาก

ส่วนมากไฟแดงมันก็อยู่บน ไฟเขียวอยู่ล่าง

แล้วส่วนมากที่ตาบอดสีใช่ว่าจะเห็นเป็นภาพขาวดำ

เพียงแต่การแยกเฉดสีจะน้อยกว่าชาวบ้านเขา

ควรจะมีการแก้กฏหมายเรื่องนี้ได้แล้วมั้ง

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 22:51:06 »
ตาบอดสีแดงกับเขียวนี่ ผมยังไม่รู้ครับ

แต่ถ้าตาบอดสีชมพู รู้ได้เลยว่าเพราะความรักครับ

(นอกเรื่องครับ อิอิ)

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 23:12:08 »
อาการตาบอดสี ที่คนส่วนใหญ่เป็นในปัจจุบัน
เป็นเรื่องของการไม่สามารถแยกแยะสีที่ใกล้เคียง หรือมีโทนเดียวกันได้ครับ
ไม่ใช่อาการมองไม่เห็นสีครับ

อาการที่ จขกท. ว่าผมเดาว่าเป็นอาการตาบอดสีเขียว-แดงครับ
อาการคือมีปัญหาเวลามองไปยังวัตถุที่มีโทนใกล้เคียง แม่สีเขียวหรือแดงแล้วไม่สามารถแยะแยะความแตกต่างได้ครับ

เช่น เอาวัตุถสีแดง วางคู่กับ สีชมพู จะไม่สามารถมองความแตกต่่างได้ครับ
หรือ เอาวัตถุสีฟ้า วางคู่กับ สีเขียวเข้ม ก็ไม่สามารถมองเห็นความแตกต่างได้ครับ

แต่ถ้า เอาสีเขียว วางคู่กับสีแดง คุณจะสามารถมองเห็นความแตกต่างได้ครับ
แต่จะเห็นเป็นสีอะไรแล้วแต่อาการครับ
แต่ที่แน่ๆ คือคุณรู้ว่าแตกต่าง และนั่นคือสาเหตุที่คุณ จขกท. มองเห็นไฟจราจรได้ครับ
และคนที่มีอาการตาบอดเขียว-แดง สามารถขับรถได้ครับ (ผมหมายถึงในทางปฏิบัตินะครับ ไม่ใช่ทางกฏหมาย)

ส่วนกรณีที่มองเลขลิฟท์ไม่เห็น ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ตัวพื้นผิวของปุ่มกดอาจจะมีโทนสีใกล้เคียงกับแดงก็ได้ครับ
และนั่นคือสาเหตุที่คุณมองไม่เห็นเลข อาจเพราะไม่เห็นความแตกต่างของแสงสีครับ

ปล. ข้อมูลนี้ผมได้จากเพื่อนร่วมงานของผม ที่มีอาการตาบอดสีแบบอ่อนๆจะบอดเฉพาะโทนแดง แต่ทุกวันนี้ก็ยังขับรถได้ครับ
แต่ควรระมัดระวังให้มากถึงมากที่สุดนะครับ :)

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:08:27 »
ตาบอดสีสอบใบขับขี่ผ่านหรอครับ