ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นการเลือกรถใหม่ครับ  (อ่าน 4413 ครั้ง)

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
สอบถามความเห็นการเลือกรถใหม่ครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 22:03:16 »
รบกวนเพื่อนสมาชิก HM ทุกคน และพี่ J!MMY ด้วยครับ

ช่วงปลายปีนี้มีโครงการจะซื้อรถใหม่อีกคันครับ ผมใช้เอง
รายละเอียด: ผมอายุ 28 ปี เพิ่งจบ Ph.D. มา ทำงานเป็น อาจารย์ประจำในมหาวิทยาลัยของรัฐแห่งหนึ่ง
                   ใช้งานในเมืองเป็นหลัก เดินทางไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้างครั้งคราว ส่วนมากเดินทางกัน 2 คนกับแฟน

เมื่อต้นปีเพิ่งออก New City รุ่น V(SRS) ให้คุณแม่ใช้งาน โดยส่วนตัวแรกๆไม่ชอบเพราะรถมันดูสูงๆ แต่ขับสบาย ความแรงพอตัว ประหยัด ไม่พบปัญหาจุกจิกครับ
เริ่มมีความคิดจะออกรถใหม่ใช้งานเอง เป็นชื่อเราเองคันแรก พอทราบข่าวนโยบายรัฐบาล(รถคันแรก) ก็สนใจยิ่งขึ้น
จึงรบกวนเพื่อนๆสมาชิก HM และพี่ๆทีมงาน รวมถึงพี่ JiMMY ที่เคารพ แนะนำตามรายละเอียดด้านบนด้วยครับ

วันนี้ไปทดลองขับ Honda Jazz มาครับ ดูโปรงดี (อาจจะดีกว่า city) ลูกเล่นเยอะ ดูวัยรุ่น แต่ขัดใจมาตรวัดที่จัดเรียงไม่ค่อยสวย รวมถึงหน้าและท้ายสั้นไปหน่อย
และได้ไปเห็น City Minor Change ดูแล้วไม่ต่างจากเดิม แต่ตกแต่งเพิ่มเติมให้ดูแล้วมีอายุขึ้นมา ก็น่าสนใจครับแต่จะกลายเป็นมี City 2 คันเลยครับ

ในใจก็มี Ford Fiesta 1.6 s 5 Door แต่ยังหวั่นๆเรื่องคุณภาพ และศูนย์บริการ และชื่อชั้น Brand ไม่ทราบมีเพื่อนๆ พี่ๆท่านใดแนะนำได้บ้างครับ
ที่เหลือก็ Nissan March 1.2 ครับ คิดว่าจะไปลองดูที่ศูนย์วันพรุ่งนี้ครับ ประหยัดทั้งเงิน และค่าเชื้อเพลิง สำหรับคนเริ่มต้นทำงาน แต่ไม่เคยใช้ Nissan
ไม่ทราบเรื่องศูนย์บริการ รวมถึงคุณภาพตัวรถ รบกวนชื้แนะด้วยนะครับ ผมได้อ่าน Review ของพี่ J!MMY แล้วครับในทุกรุ่นที่กล่าวมา
ส่วนตัวผมชื่นชอบ Review ของพี่ J!MMY มากครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ เห็นว่าอย่างไรครับในตัวเลือกด้านบน หรือมีรุ่นอื่น Brand อื่นก็รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: สอบถามความเห็นการเลือกรถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 22:48:21 »
อันนี้ตอบแบบแค่ข้อมูลที่ให้ ขับในเมืองเป็นส่วนมาก ต่างจังหวัดบ้าง (คงน้อย) เดินทางแค่ 2 คน (ไม่ได้บอกพฤติกรรมการขับขี่)

ถ้าขับแบบชิวๆ สบายๆ แนะนำ March ครับ คงประหยัดไปได้เยอะ

กรณีนี้ผมขอตัด City เพราะมีอยู่แล้ว 1 คัน อย่าซื้อซ้ำเลยครับ = =''

ส่วน Jazz ก็อัพเกรดจาก March มาระดับนึง อัตราเร่งดีขึ้นมาเยอะ แต่ต้องทำใจแรงสะเทือน ส่วนเรื่องอื่นถือว่าดีมากใน Segment นี้เลยครับ

Fiesta ขับในเมืองผมไม่ค่อยอยากแนะนำครับ เลยขอหยุดไว้เท่านี้  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามความเห็นการเลือกรถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 00:21:12 »
ตีซี้เซลคนเดิม แล้วเอาส่วนลดบริโอไหมครับ

มันก็คืออีโคคาร์เหมือนกันครับอาจารย์

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 00:44:58 »
ถ้าเน้นขับในเมืองเป็นหลัก ไม่แนะนำ Fiesta เลยครับ เพราะเจอรถติดมันจะซดหนัก แบบ 7 km/L ไรงี้ครับ

ในทางตรงกันข้าม ถ้าเน้นขับนอกเมือง ขอแนะนำ Fiesta เลยครับ ช่วงล่างดี แถมประหยัดด้วย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:55:58 »
ถ้าเน้นขับในเมืองเป็นหลัก ไม่แนะนำ Fiesta เลยครับ เพราะเจอรถติดมันจะซดหนัก แบบ 7 km/L ไรงี้ครับ

ในทางตรงกันข้าม ถ้าเน้นขับนอกเมือง ขอแนะนำ Fiesta เลยครับ ช่วงล่างดี แถมประหยัดด้วย

เห็นด้วยอย่างแรงง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 13:22:40 »
คุณโน้ต ครับ

ถ้ายังไม่รีบ เก็บเงินไว้ก่อนครับ....

ปีหน้า รถใหม่ๆ ก็จะออกเยอะอยู่เหมือนกัน

และอันที่จริง C-Segment ไปเลยก็น่าจะดี

Fiesta ไม่เหมาะกับการวิ่งในเมืองเท่าไหร่ครับ
บรรยากาศในห้องโดยสาร มันอึดอัด ทั้งที่จัดวางเรียงตำแหน่งอุปกรณ์มาดี
และต่อให้อัพสมองกลเกียร์มาแล้ว ก็ยังไดยินเสียงบ่นจากลูกค้าอยู่บ้าง
ส่วนใหญ่ คือเรื่องศูนย์บริการ ที่ผมเป็นห่วง หาศูนย์ฟอร์ด ดีๆ ยากไม่แพ้
หาเพื่อนดีๆคบ หนะครับ

ตลาดกลุ่ม B-Segment ไม่น่าจะมีรถรุ่นใหม่ทั้งคัน จนกว่าจะถึงปี 2013 แล้วละครับ
อย่างมาก มีเพิ่มรุ่น ปรับโฉม นิดๆหน่อย ตามประสา ไม่มีอะไรเด่นมากมายนัก

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 13:51:10 »
น้องมีนาครับ ชอบเป็นการส่วนตัว ศูนย์นิสสันเดี๋ยวนี้ดีขึ้นมาก  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 14:25:42 »
แจ๊ซอเนกประสงค์ดีครับ แต่ช่วงล่างออกจะตึงตังหน่อย

ปล.เห็น kia picanto ก็สวยดีนะครับ แต่ไม่ทราบเรื่องศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 17:05:41 »
ก่อนอื่นผมขอขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิก HM และพี่ J!MMY ด้วยนะครับสำหรับความคิดเห็น

อยากถามความเห็นเพิ่มว่า ถ้าเป็น New CIVIC ที่จะเปิดตัวปลายปีนี้หล่ะครับ
หากขยับจาก City หรือ Jazz รุ่นท๊อป มาเป็น CIVIC รุ่นล่าง Auto เพื่อนๆพี่ๆเห็นว่าไงครับ

ไม่ทราบว่า CIVIC ตัวใหม่ใช้ CVT หรือเปล่าครับ ผมห่วงเรื่องความทนทานในระยะยาวอยู่ครับ
แต่หลังจากเปิดตัวไม่ทราบว่าจะรับรถได้เมื่อไหร่เหมือนกันนะครับเนี่ย
ดูท่าทางจะสดใหม่ที่สุดแล้วในตลาดสำหรับปีหน้าหรือเปล่าครับ
แต่เห็นว่าอาจจะใช้เครื่องรหัสเดิม จะมีปัญหาเครื่องดัง เหมือนรุ่นปัจจุบันอีกไหมครับเนี่ย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมว่าที่นี่เป็นสังคมที่น่าอยู่ และอบอุ่นมากเลยนะครับ
เพื่อนๆต้องช่วยกันรักษาสิ่งดีๆนี้ไว้นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 18:01:43 »
ผมอยากให้รอ Nissan Almera ครับ เพราะดูแล้วน่าจะเหมาะดีเหมือนกันครับ
(เพราะเห็นว่าอายุ 28 แล้ว ถ้าจะขับรถน่ารักๆแบบ March ผมคิดว่าขับ Almera น่าจะดูโอเคกว่าน่ะครับ)

หรือไม่เช่นนั้นก็รอ Mitsubishi Ecocar หรือ Swift ก่อนครับ ประมาณมีนาคมปีหน้า
เมื่อถึงตอนนั้นถ้ายังชอบรถรุ่นที่เล็งๆไว้ก่อน เช่น March ก็ยังกลับมาซื้อได้อ่ะครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 18:22:19 »
อาจารย์มหาลัย แถมในเมืองด้วย ผมว่ารอ Almera เลยเถอะครับ เพราะผมว่าคุณคงไม่ได้ใช้รถมากมายหรอกมั้งครับ เพราะเดาว่าชีวิต 60% อยู่ในคณะแน่ๆ

แต่ถ้าหาสิทธิรถคันแรกในบ้านคุณได้ อาจจะไปเหล่ๆ City หรือ Jazz ก็ได้ครับ หรือาจจะเป็น Mazda2 ถ้าไม่กลัวราคาขายต่อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:46:14 »
แนะนำเป็น Cruze หรือ Lancer EX จะดูเข้ากว่าป่ะครับ

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:04:00 »
Jazz ครับ ผมก็กำลังจะถอย น่าสนใจนะครับ

การที่เป็นรถตลาดสบายใจไปหลายสิ่ง
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n