ผู้เขียน หัวข้อ: ++ เด้งฟ้าผ่า!! ประธาน Honda Automobile Thailand - อาซึชิ ฟูจิโมโต ++  (อ่าน 11782 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ท่านประธาน มร.อาซึชิ ฟูจิโมโต ประธานบริษัท Honda Automobile เข้ารับตำแหน่งช่วงกลางปี 2009

เขาก็ต้องรับผิดชอบโปรเจคท์สำคัญอย่าง Freed, Brio รวมไปถึง Jazz, City, Accord รุ่นปรับโฉม ผลรวมออกมาอาจจะไม่ถูกใจบริษัทแม่

เร็ว ๆ นี้เขาก็จะเตรียมบินไปญี่ปุ่นแล้วครับ และจะส่งไม้ต่อให้กับท่านประธานคนใหม่ซึ่งเราก็ไม่ทราบว่าจะเป็นใคร

และยังให้กุนซือ คุณ พิทักษ์ เข้ามาดูแล SVP การตลาด ขาย บริการ เบ็ดเสร็จ

และนี่จึงเป็นการปรับองค์กรครั้งสำคัญที่สุดของ Honda เพื่อต้อนรับยอดขาย 1.8 แสนคันในปี 2012 และเพื่อสร้างความแข็งแกร่ง
ให้ติดลมบนแบบไม่มีใครตามได้ทันอีกครั้ง

ปล. จริง ๆ คุณ ฟูจิโมโต อาจจะไม่ผิดอะไรมาก เพราะยังไง ๆ เขาก็ไม่ได้รู้ตลาดเมืองไทยดีเท่ากับคนไทยแน่นอนครับ
แต่ด้วยเป้าหมายที่วัดการทำงาน เขาก็ต้องถูกประเมินครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 09:31:05 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
Re: ++ เด้งฟ้าผ่า!! ประธาน Honda Automobile Thailand - อาซึชิ ฟูจิโมโต ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:31:42 »

เพราะ Brio ?!  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: ++ เด้งฟ้าผ่า!! ประธาน Honda Automobile Thailand - อาซึชิ ฟูจิโมโต ++
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:39:25 »
เรียกว่าเด้งเลยเหรอครับ จั่วหัวแบบนี้จะต้องมีคนเข้ามาแขวะพี่H อีกหลายความเห็นแน่ๆเลย :D

ส่วนตัวคิดว่าการประธานHคนนี้  ไม่เข้าใจตลาดคนไทยด้วยมั้งครับ+กับดวงไม่ดี อย่างเจอซึนามิเมื่อต้นปีด้วย
ตัวรถที่ดีกับไม่เปรี้ยงปร้าง(มากขึ้นเท่าไร) ส่วนตัวรถที่ไม่แข็งอยู่แล้วก็ดันให้เด่นไม่ได้
รอดูผลงานในอีกปีสองปีถัดจากนี้ว่า
Jazz>ไม่มีคู่แข่งแล้วจะเพิ่มยอดได้มั้ย (ยาริสเข็นไม่ไหวแล้ว)
City>MCแล้วจะชนะViosได้มั้ย
Civic>ผมว่าถึงเราจะบ่นๆกันแต่มันน่าจะรุ่งนะ เซนส์มันบอก
Accord>ชนะ Teanaให้ได้ก่อน
Freed>No comment

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:43:28 »
ปัญหาไม่ใช่ประธานไม่เข้าใจตลาดเมืองไทย

แต่ปัญหาอยู่ที่การเมืองภายใน
ถ้ายังแก้ปัญหาสมองไหลไม่ได้
ถ้ายังแก้บรรยากาศการทำงานข้างในส่วนลึกๆไมได้
ก็แทบไม่อยากจะคิดต่อเลย...

นั่นละปัญหาใหญ่ที่จะต้องแก้ละ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:54:17 »
เพิ่งคุยกะพี่ที่โรงงานเรื่องนี้แหละครับ เขาซื้อแจ๊สมาโดยไม่มองบริโอ้กะฟรีดเลย เหตุผลก็อย่างที่คุยกันทั่วไปนั่นแหละ ประมาณว่า เข้าเมืองตาหลิ่ว ไม่หลิ่วตาตาม ขายที่เมืองไทยก็ต้องเอาความต้องการของลูกค้าที่นี่เป็นหลัก ไม่ใช่เอาแนวคิดแบบลูกค้าญี่ปุ่น อย่างนี้ทำอะไรก็เจ๊งกะบ๊ง

อ้อ พี่คนนี้เขาเคยโดนชนท้ายมาแล้วตกทางด่วนเลยแต่ไม่ตายแค่คอเคล็ดเข้าเฝือกนิดหน่อย เขาตีราคาคืนซากให้ 400000 เลยไม่เอา เอามาซ่อมใช้งานต่อแต่ไม่กล้าขับเร็วแล้ว พี่เค้าเลยมองบริโอ้ที่เป็นกระจกหลังทั้งบานอีกทั้งช่วงระหว่างท้ายกับคนนั่งสั้นเกินไปถ้าโดนกระบะยกสูงชนมีความรู้สึกว่าไม่ปลอดภัยอย่างแรง ชีวิตมีค่ามากกว่ากระจกบานเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:58:59 »
ปัญหาไม่ใช่ประธานไม่เข้าใจตลาดเมืองไทย

ถ้ายังแก้บรรยากาศการทำงานข้างในส่วนลึกๆไมได้

ปัญหาสมองไหล ในอุตสาหกรรมยานยนต์ มันเป็นเรื่องปกติครับ เพียงแต่ว่าคุณจะจัดการองค์กรอย่างไร ให้รองรับเหตุการณ์แบบนี้ได้
บริษัทที่ผมทำ ปีๆนึง ก็มีคนเข้า-ออก เยอะเหมือนกัน ถามว่าผลกระทบมีไหม มันก็มีบ้าง แต่ก็ผ่านไปได้

เรื่องที่น่ากลัวคือการเมืองภายในนี่แหละ ผมเคยทำงานบริษัทญี่ปุ่น(ไม่เกี่ยวกับยานยนต์)อยู่ช่วงหนึ่ง สิ่งที่ผมรับรู้คือ ถ้าใครเข้ากับเจ้านายได้ พูดสื่อสารภาษาญี่ปุ่นได้ เค้าจะมีโอกาสที่จะเติบโตค่อนข้างแน่นอน ผลงานแทบจะไม่ค่อยมีการนำมาคิด นี่คือจุดบอดของบริษัทญี่ปุ่น

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:26:51 »
เรื่องสมองไหลมีทุกที่ครับ

เงินดีกว่า 2-3 เท่าใครจะไม่ไป

บ.ผม โดน บ.ฝรั่งเปิดใหม่ดูดคนไปเพียบ แบบว่าแทบจะยกแพล้นท์ไปกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:33:17 »
จะกลับมายิ่งใหญ่ได้ไหมครับ
หรือจะแย่ลง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:41:23 »
ดูท่างานนี้จะมีอะไรผิดปกติแน่ๆ
เหอๆๆ

เป็นกำลังใจให้ Honda อีกแรงครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:20:00 »

ปัญหาสมองไหล ในอุตสาหกรรมยานยนต์ มันเป็นเรื่องปกติครับ เพียงแต่ว่าคุณจะจัดการองค์กรอย่างไร ให้รองรับเหตุการณ์แบบนี้ได้
บริษัทที่ผมทำ ปีๆนึง ก็มีคนเข้า-ออก เยอะเหมือนกัน ถามว่าผลกระทบมีไหม มันก็มีบ้าง แต่ก็ผ่านไปได้

เรื่องที่น่ากลัวคือการเมืองภายในนี่แหละ ผมเคยทำงานบริษัทญี่ปุ่น(ไม่เกี่ยวกับยานยนต์)อยู่ช่วงหนึ่ง สิ่งที่ผมรับรู้คือ ถ้าใครเข้ากับเจ้านายได้ พูดสื่อสารภาษาญี่ปุ่นได้ เค้าจะมีโอกาสที่จะเติบโตค่อนข้างแน่นอน ผลงานแทบจะไม่ค่อยมีการนำมาคิด นี่คือจุดบอดของบริษัทญี่ปุ่น

ทำให้นึกถึงเรื่องเล่าในบริษัทญี่ปุ่นสมัยก่อนขึ้นมาเลย ประเภทต้องไปร้องเกะกับเจ้านายใน Hostess Bar ถึง ตี 2 ตี 3 เพื่อสร้างสัมพันธ์กับเจ้านาย

ถ้าเป็นฝรั่ง หมดเวลา ตูกลับบ้าน คุณไม่ใช่เจ้านายผม จนกว่าจะถึงวันรุ่งขึ้น

Culture มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ มันก็ต่างกันไปในแต่ละที่

แต่ถึงขั้นเด้งเลยเหรอเนี่ย จริงๆ สถานการณ์ Honda ก็ไม่ได้ถึงกับเลวร้ายนี่นา เพียงแต่ growth ไม่มาก เมื่อเทียบกับคู่แข่ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:31:08 »

โอว์ !!!  รู้ลึก รู้จริง

เรื่องบรรยากาศการทำงานนี่เห็นด้วยเต็มๆ 120%

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:56:02 »

ทำให้นึกถึงเรื่องเล่าในบริษัทญี่ปุ่นสมัยก่อนขึ้นมาเลย ประเภทต้องไปร้องเกะกับเจ้านายใน Hostess Bar ถึง ตี 2 ตี 3 เพื่อสร้างสัมพันธ์กับเจ้านาย

ถ้าเป็นฝรั่ง หมดเวลา ตูกลับบ้าน คุณไม่ใช่เจ้านายผม จนกว่าจะถึงวันรุ่งขึ้น

Culture มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ มันก็ต่างกันไปในแต่ละที่

แต่ถึงขั้นเด้งเลยเหรอเนี่ย จริงๆ สถานการณ์ Honda ก็ไม่ได้ถึงกับเลวร้ายนี่นา เพียงแต่ growth ไม่มาก เมื่อเทียบกับคู่แข่ง

จะเรียกว่าจริงวก็ว่าได้
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:03:37 »
คือ เคสสมองไหลของ Honda ตอนนี้
มันต่างจากเคสทั่วๆไปอยู่พอสมควร ก็ตรงที่
มีบรรยากาศภายในองค์กร เป็นตัวกระตุ้น
ที่ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจ โดนดูดไปตามแรงดึงตัวของบริษัทอื่นง่ายขึ้น
และบางครั้ง ไม่ต้องโดนดึงตัว แค่จู่ๆ ส่ง resume ไปเองเลยก็มี
ซึ่ง สำหรับ Honda แล้ว เรื่องแบบนี้ ไม่ค่อยได้ยินว่าเกิดขึ้นมาก่อน
ในช่วง 10 กว่าปีที่ผ่านมา แต่มีช่วง 2 ปีหลัง ที่เริ่มมีเรืองพวกนี้ให้ไดยินกันเยอะขึ้นหนะครับ

สมองไหล เป็นเรื่องปกติครับ แต่ต้องดูสาเหตุควบคู่กันไป

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:14:24 »
คนนี้ใช่มั๊ย ที่คิดว่าเมืองไทยฝนไม่ตก

Brio น่ะ อิอิอิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:16:55 »
อืมม์. . . . .
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:59:27 »
เด้งต้อนรับวันประกาศยอดขายทีเดียวเชียว ........แต่มองภาพรวมยอดขายฮอนด้าของเอเชียกับจีนก็ดูดีนะ

September 28, 2011 – Honda Motor Co., Ltd. announced a summary of automobile production, Japan domestic sales, and export results for the month of August 2011.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 14:01:10 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 14:21:21 »
เขาเด้ง เกือบเดือนแล้วครับ  ผมเคยไปอ่านเว็บไหนสักแห่ง แต่มีผลวันที่ 1 ตค. 54

ข่าวไม่ค่อยอัพเท่าไรเลยคับ คนส่วนมาก็รู้กันหมดแล้วคับ   ส่วนที่เด้ง คงมาจากการทำงานส่วนตัวมากกว่า สมองไหล ไรบ้าบ่อ  ไม่เกี่ยวหรอก

เช่น การร่วมมือกับเอเชี่ยนฮอนด้า ในการขายต่างๆ  ที่ ประธานคนนี้ เอาเท้า ลา น้ำ  แม้กระทั่งประชุมผู้แทนจำหน่าย ยัง พูดเป็น ภาษาญี่ปุ่น แบบเล่น ใครที่ฟังภาษาญี่ปุ่นออก ก็คงจะบอกได้ว่า เขาจ้างมรึงมาทำงานนะ ไม่ได้ มาแหกปาก เรื่องไม่เป็นเรื่อง
.

หลายคนที่ไม่ได้อยู่วงใน เขาก็ไม่ได้ทราบเรื่องราวอะไรมากหรอกครับ
การจะมาบอกอะไรสุ่มสี่สุ่มห้าโดยที่ยังไม่ถึงเวลา เราก็คงไม่กล้าบอก

ตอนนี้มันถึงเวลาก็สมควรบอกกล่าวกันได้

สาเหตุที่จะอยู่หรือไปนั้น ความจริงก็จะกระจ่างในเวลาไม่นานนัก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 19:32:21 »
โชคดีครับ เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ ...

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 20:09:24 »
เขาเด้ง เกือบเดือนแล้วครับ  ผมเคยไปอ่านเว็บไหนสักแห่ง แต่มีผลวันที่ 1 ตค. 54

ข่าวไม่ค่อยอัพเท่าไรเลยคับ คนส่วนมาก็รู้กันหมดแล้วคับ   ส่วนที่เด้ง คงมาจากการทำงานส่วนตัวมากกว่า สมองไหล ไรบ้าบ่อ  ไม่เกี่ยวหรอก

เช่น การร่วมมือกับเอเชี่ยนฮอนด้า ในการขายต่างๆ  ที่ ประธานคนนี้ เอาเท้า ลา น้ำ  แม้กระทั่งประชุมผู้แทนจำหน่าย ยัง พูดเป็น ภาษาญี่ปุ่น แบบเล่น ใครที่ฟังภาษาญี่ปุ่นออก ก็คงจะบอกได้ว่า เขาจ้างมรึงมาทำงานนะ ไม่ได้ มาแหกปาก เรื่องไม่เป็นเรื่อง
.

ท่อนแรก เหมือนคนนอก
แต่ท่อนหลังๆ เหมือนคนในยังไงไม่รู้ 55

ผมอยากทราบนะครับว่า ในรถระดับเดียวกัน ราคาเท่ากัน ออพชั่นพอๆกัน ทำไมฮอนด้าแถมน้อยกว่าเจ้าอื่นครับ
เหมือนกับไม่ง้อลูกค้า หรือเท่ากับว่าเป็นรถที่ราคาแพงที่สุดในรถระดับเดียวกัน
จำนวนการผลติก็ไม่น้อยจนถึงขนาดลดต้นทุนไม่ได้ เลยทำให้คิดว่าขายแพง ไม่ง้อลูกค้าเลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 20:16:59 »
ทำงานที่ฮอนด้าดีไหมครับ สวัสดิการเป็นไง งาน จป.รับเยอะดี  ;)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 07:48:05 »
ถ้าจะบอกว่าสมองไหลไม่เกี่ยว

คำถามคือ

การที่ขุนพลชั้นดีของตัวเอง อยู่กับบริษัทมานานหลายสิบปี กรีดเลือดออกมาเป็นตัว H
ถึงขั้นต้องย้ายตัวเองไปอยู่กับคู่แข่ง กัน เราจะเรียกว่าอะไรดีครับ

มันฟังดูเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าบริษัทที่เราพูดถึงคือ ยนตรกิจ ฟอร์ด หรือค่ายไหนก็ตาม
ที่มีวงจรการเปลี่ยนงานสูง...แต่มันไม่ใช่กับฮอนด้า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:13:05 »
คุณ tongchai น่าจะพูดดีดีกว่านี้หน่อยนะครับ

ถ้าทราบอะไรมา และที่พวกเรากำลังพูดคุยมันไม่ถูก ก็ช่วยเล่ามาธรรมดาก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นความลับเล่าไม่ได้ ก็เพียงแต่บอกดีดีก็ได้ครับว่ามันมีอะไรมากกว่านั้นที่บอกไม่ได้
คนที่นี่เข้าใจได้ครับ ถ้ามันจะเป็นเรื่องความลับภายในองค์กร หรืออะไรที่ไม่ลับแต่ไม่ควรนำมาพูด
เพราะคนที่นี่ก็ทำงานในองค์กรใหญ่ใหญ่ เยอะแยะจำนวนมากเหมือนกัน เข้าใจกันไม่ยากครับ

มาบอกว่า ข่าวช้าและบ้าบอ ผมว่ามันไม่สวยเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:52:14 »
เรื่องการเมืองก็เป็นทุกๆองค์กรนั่นแหละครับ แล้วแต่ว่าจะแรงขนาดไหน ที่ผมทำงานอยู่ก็มี แต่ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เลยสามารถพูดคุยกันได้ทุกกลุ่ม สำหรับบางคนที่ไม่ค่อยชอบก็คุยเฉพาะเรื่องงานก็เลยไม่มีปัญหาอะไรนัก อยู่ที่ทำงานผมโฟกัสที่เรื่องงานเป็นหลัก ส่วนเรื่องประจบหัวหน้าจนได้ดีผมก็มองว่าเป็นทุกที่นั่นแหละครับ เผอิญผมไม่ค่อยชอบวิธีแบบนี้เท่าไหร่ใช้ฝีมือในการทำงานเป็นหลัก

สังเกตุว่าพวกนี้จะเรียกหัวหน้าญี่ปุ่นว่าเจ้านาย หรือนาย หรือนายญี่ปุ่น ผมไม่เคยเรียกนะ เพราะผมถือว่าเขาก็เป็นลูกจ้างเหมือนกันแค่ใส่หัวโขนคนล่ะหัว ผมจะเรียกว่าลูกพี่หรือหัวหน้าซะมากกว่า แล้วก็ที่เค้าพูดๆกันว่าค่าของคนอยู่ที่คนของใคร  อันนี้ก็มีส่วนครับพูดยากเหมือนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:49:34 »

เพราะ Brio ?!  ;D
+ Freed 

เพราะเซลขายรถของ เค้าเองแหละครับ

เจอมากะตัว -  -* ผมไปรับรถแจ๊สป้ายแดง แต่แอบสนใจ แอคคอร์ด ไปยืนดู

เซล หันมาสบดา แล้วก็นั่งคุยกันต่อ

ผมยืนอึ้ง ( พอดีรู้จักพี่อีกคนที่เป็นเซล อาวุโส คนที่ขายรถให้แหละ เค้าวิ่งมาหาผมเลย )

พวก 2 คนที่นั่งเม้ากันไม่สนใจลูกค้า โดนด่า 555+

;D