ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยซื้อรถช่วงงานมอเตอร์โชว์  (อ่าน 5369 ครั้ง)

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
ว่าด้วยซื้อรถช่วงงานมอเตอร์โชว์
« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:16:03 »
พอดีอยากถามความคิดเห็นว่าถ้าซื้อรถช่วงงานมอเตอร์โชว์ ถ้าจำไม่ผิด 1-12 ธันวาคมนี้ 2554
อยากถามว่าส่วนลดจะมีใหม
และมันต่างกันยังไงกับการจองรถที่ซื้อจากศูนย์หรือโชว์รูมโดยตรง

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
Re: ว่าด้วยซื้อรถช่วงงานมอเตอร์โชว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:52:45 »
มันก็ซื้อจากโชว์รูมแหละครับ  แต่ละวันไม่ซ้ำ สาขา อย่างวันนี้ของแจ้งวัฒนะ วันต่อไปของ พระรามเก้า อะไรอย่างงี้

ผมไม่สันทัดนะครับ แต่เคยไปถาม พอวันรุ่งขึ้นไปเปลี่ยนเจ้า ฮ่าๆๆๆ

แต่มันต่างจากเดินเข้าศูนย์ ตรงมีสาวๆให้ดูตอนไปเลือกรถ และมีหลายยี่ห้อขายพร้อมๆกัน ทำให้เราตัดสินใจได้ง่าย

แต่แนะนำให้ไปวันธรรมมดาครับ ไปเสาร์อาทิตย์คนแทบเหยียบกัน  ที่จอดรถก็หายาก รถติดตั้งแต่ยังไม่ลงทางด่วน

ปลายปีเป็น Motor expo  สว่น ช่วงเมษาเป็น Motor show ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: ว่าด้วยซื้อรถช่วงงานมอเตอร์โชว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:58:05 »
ใช่ครับตาม คห.บน แต่ผมจะเสริมว่าในช่วงมอเตอร์โชว์
เซลล์เค้าจะได้มาร์จินมากกว่า ทำให้เค้าเล่นของแถมกับเรา
ได้มากกว่าช่วงเวลาปกติครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ต้องขึ้นอยู่กับโชว์รูมครับ
แต่ละที่มาร์จินไม่เท่ากัน อีกอย่างอยู่ที่เซลล์ครับกล้าให้ ส่วนลด ของแถมมันก็เยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:46:04 »
ปกติได้มากกว่าหน่อยสำหรับคนต่อรองไม่เก่งครับ เพราะที่นั่นค่อนข้างมีคนจองเยอะ ทำให้กำไรต่อคันน้อยลงแต่ได้จำนวนมากๆได้ แต่ถ้าอยากดูแบบสบาย ก็ไปที่โชว์รูมในช่วงเวลานั้นแต่ขอโปรมอเตอร์เอกซ์โปร จะได้ไม่ต้องเสียเวลาต่อรอง อาจขอเพิ่มได้อีกหน่อย กรณีศูนย์นั้นไม่ได้ไปแล้วเราขู่ได้ว่าถ้าไม่ได้ตามที่ขอจะไปจองที่งานน๊ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:51:16 »
ปกติได้มากกว่าหน่อยสำหรับคนต่อรองไม่เก่งครับ เพราะที่นั่นค่อนข้างมีคนจองเยอะ ทำให้กำไรต่อคันน้อยลงแต่ได้จำนวนมากๆได้ แต่ถ้าอยากดูแบบสบาย ก็ไปที่โชว์รูมในช่วงเวลานั้นแต่ขอโปรมอเตอร์เอกซ์โปร จะได้ไม่ต้องเสียเวลาต่อรอง อาจขอเพิ่มได้อีกหน่อย กรณีศูนย์นั้นไม่ได้ไปแล้วเราขู่ได้ว่าถ้าไม่ได้ตามที่ขอจะไปจองที่งานน๊ะ

มีขู่ด้วยรึครับหุๆๆๆที่บ้านเปิดร้านขายรถมือสองปะตอนนี้เป็นไงบ้างครับ
พอดีก้อยากได้มือสองเหมือนกันถ้าเงินไม่ถึง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 19:33:26 »
เคยคุยกะเซลมาหน่ะครับ ช่วงมีงานแบบนี้ถ้าไม่มีโปรเท่ากันก็ขายยาก ลูกค้าไปจองที่งานหมด แล้วก้จะโปรโมทง่ายขึ้นป้ายใหญ่ๆว่าโปรโมชั่นมอเตอร์โชว์เดี๋ยวลูกค้าก็แห่มาเอง ที่ต่างจังหวัดก็น้อยลงหน่อย เคยถามที่ฮอนด้านครพนมมาด้วยครับ ได้พิเศษกว่าช่วงอื่นๆโดยเฉพาะดอกเบี้ย ปกติคิดอัตราดอกเบี้ยตอนรับรถซึ่งกว่าจะได้ก้ 2-3 เดือน ดอกเบี้ยวันข้างหน้าเราก็ไม่รู้ ถ้าเกิดแพงขึ้นเราก็เสียประโยชน์ แต่ถ้าจองช่วงนั้นจะได้ดอกเบี้ยอัตราพิเศษแล้วก็ล็อกไว้เลย

ที่บ้านก็ขายได้เรื่อยๆครับ ยอดตกนิดหน่อยสืบเนื่องจากน้ำท่วม คนไม่ค่อยมีตังกัน คนที่จะออกรถใหม่ก็หันมาออกมือสองแทน คนที่จะออกมือสองก็ไม่มีตังแล้ว ส่วนเรื่องผลกระทบจากนโยบายก็ไม่ค่อยมีผลครับเพราะที่บ้านเน้นกระบะแคปปีเก่าๆ เช่น Big-M มังกรทอง แต่โดนเยอะพวกเต้นท์ในเมือง เค้าเน้นรถเก๋งปีใหม่ๆหน่อย จอดกันหงอยเลยทีเดียว

เรื่องนโยบายอย่าว่าแต่รถเลยครับ เมื่อวานไปคุยกะเซลล์ขายบ้านมากะจะเป็นหนี้เพิ่ม บอกว่าเดือนนี้ทั้งเดือนมีคนมาจองบ้านแค่หลังเดียว เค้าบอกว่าลูกค้ารอความชัดเจนของนโยบายก่อน 0% 5 ปี รึเปล่า แล้วค่อยตัดสินใจ ไม่ได้เป็นที่เดียว แต่เป็นทุกโครงการในละแวกนั้นเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:39:52 »
เคยคุยกะเซลมาหน่ะครับ ช่วงมีงานแบบนี้ถ้าไม่มีโปรเท่ากันก็ขายยาก ลูกค้าไปจองที่งานหมด แล้วก้จะโปรโมทง่ายขึ้นป้ายใหญ่ๆว่าโปรโมชั่นมอเตอร์โชว์เดี๋ยวลูกค้าก็แห่มาเอง ที่ต่างจังหวัดก็น้อยลงหน่อย เคยถามที่ฮอนด้านครพนมมาด้วยครับ ได้พิเศษกว่าช่วงอื่นๆโดยเฉพาะดอกเบี้ย ปกติคิดอัตราดอกเบี้ยตอนรับรถซึ่งกว่าจะได้ก้ 2-3 เดือน ดอกเบี้ยวันข้างหน้าเราก็ไม่รู้ ถ้าเกิดแพงขึ้นเราก็เสียประโยชน์ แต่ถ้าจองช่วงนั้นจะได้ดอกเบี้ยอัตราพิเศษแล้วก็ล็อกไว้เลย

ที่บ้านก็ขายได้เรื่อยๆครับ ยอดตกนิดหน่อยสืบเนื่องจากน้ำท่วม คนไม่ค่อยมีตังกัน คนที่จะออกรถใหม่ก็หันมาออกมือสองแทน คนที่จะออกมือสองก็ไม่มีตังแล้ว ส่วนเรื่องผลกระทบจากนโยบายก็ไม่ค่อยมีผลครับเพราะที่บ้านเน้นกระบะแคปปีเก่าๆ เช่น Big-M มังกรทอง แต่โดนเยอะพวกเต้นท์ในเมือง เค้าเน้นรถเก๋งปีใหม่ๆหน่อย จอดกันหงอยเลยทีเดียว

เรื่องนโยบายอย่าว่าแต่รถเลยครับ เมื่อวานไปคุยกะเซลล์ขายบ้านมากะจะเป็นหนี้เพิ่ม บอกว่าเดือนนี้ทั้งเดือนมีคนมาจองบ้านแค่หลังเดียว เค้าบอกว่าลูกค้ารอความชัดเจนของนโยบายก่อน 0% 5 ปี รึเปล่า แล้วค่อยตัดสินใจ ไม่ได้เป็นที่เดียว แต่เป็นทุกโครงการในละแวกนั้นเลยครับ
นี่แสดงว่า นโยบายประชานิยม เริ่มเห็นผลกันแล้วสินะครับ ว่าอันไหนกระทบไม่กระทบ มากหรือน้อยอย่างไร หุหุ >_<