ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคุณ J!MMY ว่าจะมี review ของ Lancer EX MC หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5543 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
ผมได้อ่าน review Lancer EX ตัวก่อน MC ของคุณ J!MMY มาแล้ว
เห็นในสมรรถนะของมัน และพื้นที่ของห้องโดยสาร ก็เริ่มสนใจ
เดือนหน้าผมกำลังจะตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อดีมั้ย
และอยากเปรียบเทียบว่าหลัง MC แก้จุดด้อยไปบ้างแล้วหรือยัง

ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามคุณ J!MMY ว่าจะมี review ของ Lancer EX MC หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 21:49:44 »
เห็นพี่จิม เคยบอกว่าจะมีบทความออกมาครับ คงไม่ full review

ออฟไลน์ Piranut

• Newbie
  • *
Re: รบกวนถามคุณ J!MMY ว่าจะมี review ของ Lancer EX MC หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 22:12:32 »
ผมใช้รุ่น 1.8 MC GLS อยู่ ที่แก้ไขไปแล้วเห็นชัดๆก็คือกระจกข้างพับไฟฟ้าได้แล้ว(เวลาล็อกรถก็จะพับเก็บให้เอง) มีกุญแจแบบ Keyless (แต่ยังไม่มีปุ่ม Start นะครับใช้บิดสวิตช์เอา) กระจกฝั่งคนขับก็ Auto ทั้งขาขึ้นและขาลงแล้ว หน้าจอ MID สวยกว่าเดิมมีลูกเล่นมากขึ้น ส่วนเรื่องเสียงรบกวนก็เงียบลงนิดหน่อย แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นจากยางด้วยเพราะเห็นใน club บางคนไปเปลี่ยนยางก็เงียบขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 22:14:19 โดย Piranut »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 00:01:41 »
คงเป็นฉบับ Driving Impression มากกว่าครับ
เพราะมันแทบไม่มีงานวิศวกรรมใดแก้ไขมากมายเท่าใดเลย
สิ่งที่เขาแก้ คือ เพิ่มอพชัน และแก้จุดด้อยเท่าที่พอจะเป็นไปได้เท่านั้นครับ

คงมีเรื่อง การใช้งานในชีวิตจริง และอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ในแบบที่ต่างจากปกติที่เราทำทดลองกัน
คือ เป็นการใช้น้ำมันเชื้อเพลิงในชีวิตจริงๆ เติมแก็สโซฮอลล์ 95 ของบางจาก ก็ว่ากันไป เป็นกรณีพิเศษครับ

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 00:25:56 »
ผมว่าพวงมาลัยและช่วงล่าง ดีกว่าเจ้าตลาดชัดเจนครับ แต่กินจุพอสมควร ประมาณ 12-13 กม./ลิตรได้

หลังจากอ่านรีวิวพี่จิมมี่แล้วไปทดลองขับรถเทสไดร์ฟ

สรุปเลยได้รุ่น 1.8 สีน้ำตาลทองมาใช้ 1 คันครับ

ปล.ถ้าอยู่แถวๆบางบัวทอง แล้วอยากทดลองขับ ผมพอแนะนำได้ครับ (ลองขับดูครับ ชอบแล้วค่อยไปตัดสินใจ จะได้เปรียบเทียบหลายๆรุ่น)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:14:59 »
ขอบคุณคุณ J!MMY และทุกๆความเห็นมากๆครับ ;D
อันที่จริงเล็งมานานแล้วครับ ตัว mc นี่ออพชั่นเยอะได้ใจจริงๆ ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:50:57 »
อันที่จริง ผมว่า ใช้รีวิวเก่าไปเลยก็ยังได้ครับ
เพราะมันต่างกันแค่อุปกรณ์เลย เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง เซ็ตติง ต่างๆ ไม่ได้เปลี่ยนเลยหนะครับ

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:50:47 »
ขอบคุณคุณ J!MMY และทุกๆความเห็นมากๆครับ ;D
อันที่จริงเล็งมานานแล้วครับ ตัว mc นี่ออพชั่นเยอะได้ใจจริงๆ ^^

ผมใช้EX MCตัวต่ำนะครับ (glxแต่ศูนย์ให้ชุดแต่งแบบตัวraมาครบเลยครับได้เบาะหนังด้วยเลยตัดสินใจซื้อ) ใช้มาสี่เดือนแระ พอใจมากครับ ที่เห็นได้ชัดเลยนะครับ กระจกข้างกระดิกได้พร้อมกับการล๊อกกุญแจ มีคอนโซลสองชั้นข้างซ้ายคนครับ จอแสดงผลคนละแบบกับตัวแรก สิ้นเปลี้องขับที่ไม่เกินสองพันรอบก็อยู่ที่13 ลิตรขึ้นแน่นอน (นอกเมืองนะครับ) ช่วงล่างเยี่ยมเลยทีเดียว แต่เวลาเรียกความเร็วไม่ได้ดังใจเลยครับ ต้องใจเย็นๆแต่ติดลมบนแล้ว สนุกครับ โดยรวมโอเคเลยครับ ส่วนข้อเสีย เสียงยางดังน่ารำคาญ ที่ตัวเลื่อนขึ้นลงเข็มขัดดัง กริ๊กๆ เปนบางช่วงน่ารำคาญ ในเมืองแด๊..กน้ำมันชิบ...หาไม่เจอ  ถ้าจะซื้อexแล้วอยู่ในกทม.เอา1.8เลยครับ e85 ประหยัดโคตรเห็นได้ชัด แต่เติมแล้วต้องใช้เลยนะครับไม่ใช่จอดทิ้งไว้ ผมเคยจับแบบใช้จิงเลยนะครับ e85 ตกโลละสองบาท(ลิตรละ22บาทนะครับตอนนั้น) เวลาผมไปกทม.ทีไรจะแวะเติมที่อยุธยาเติมถังเลยครับ เหยียบสายเอเซีย ร้อยหกร้อยเจ็ดยาวๆไม่ต้องกัวเปลึ้อง ซะใจมากแต่ต้องโล่งๆนะครับไม่ใช่ตะบี้ตะบันเหยียบ อันตรายมาก(เราควบคุมรถเราได้แต่เราควบคุมรถคันอื่นไม่ได้) สุดท้ายซื้อมาใช้แล้วชอบมากกว่าไม่ชอบครับ  ตัดสินใจเอาเอง รถซื้อมใช้อย่างน้อยๆก็อยู่กับเราห้าปีหกปีนะครับ(สำหรับผม)  ปล.แระที่สำมะคัญ  เพศตรงข้ามกับเราเวลาเราไปจอดที่ไหนเค้ามองแบบเหลียวหลังเลยนะ(มองรถนะ) ขึ้นปีงบประมาณหน้าจะทำรีวิวให้ชมครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:27:07 »
อันที่จริง ผมว่า ใช้รีวิวเก่าไปเลยก็ยังได้ครับ
เพราะมันต่างกันแค่อุปกรณ์เลย เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง เซ็ตติง ต่างๆ ไม่ได้เปลี่ยนเลยหนะครับ

ขอบคุณ คุณ J!MMY อีกรอบครับ ^^

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:29:35 »

ผมใช้EX MCตัวต่ำนะครับ (glxแต่ศูนย์ให้ชุดแต่งแบบตัวraมาครบเลยครับได้เบาะหนังด้วยเลยตัดสินใจซื้อ) ใช้มาสี่เดือนแระ พอใจมากครับ ที่เห็นได้ชัดเลยนะครับ กระจกข้างกระดิกได้พร้อมกับการล๊อกกุญแจ มีคอนโซลสองชั้นข้างซ้ายคนครับ จอแสดงผลคนละแบบกับตัวแรก สิ้นเปลี้องขับที่ไม่เกินสองพันรอบก็อยู่ที่13 ลิตรขึ้นแน่นอน (นอกเมืองนะครับ) ช่วงล่างเยี่ยมเลยทีเดียว แต่เวลาเรียกความเร็วไม่ได้ดังใจเลยครับ ต้องใจเย็นๆแต่ติดลมบนแล้ว สนุกครับ โดยรวมโอเคเลยครับ ส่วนข้อเสีย เสียงยางดังน่ารำคาญ ที่ตัวเลื่อนขึ้นลงเข็มขัดดัง กริ๊กๆ เปนบางช่วงน่ารำคาญ ในเมืองแด๊..กน้ำมันชิบ...หาไม่เจอ  ถ้าจะซื้อexแล้วอยู่ในกทม.เอา1.8เลยครับ e85 ประหยัดโคตรเห็นได้ชัด แต่เติมแล้วต้องใช้เลยนะครับไม่ใช่จอดทิ้งไว้ ผมเคยจับแบบใช้จิงเลยนะครับ e85 ตกโลละสองบาท(ลิตรละ22บาทนะครับตอนนั้น) เวลาผมไปกทม.ทีไรจะแวะเติมที่อยุธยาเติมถังเลยครับ เหยียบสายเอเซีย ร้อยหกร้อยเจ็ดยาวๆไม่ต้องกัวเปลึ้อง ซะใจมากแต่ต้องโล่งๆนะครับไม่ใช่ตะบี้ตะบันเหยียบ อันตรายมาก(เราควบคุมรถเราได้แต่เราควบคุมรถคันอื่นไม่ได้) สุดท้ายซื้อมาใช้แล้วชอบมากกว่าไม่ชอบครับ  ตัดสินใจเอาเอง รถซื้อมใช้อย่างน้อยๆก็อยู่กับเราห้าปีหกปีนะครับ(สำหรับผม)  ปล.แระที่สำมะคัญ  เพศตรงข้ามกับเราเวลาเราไปจอดที่ไหนเค้ามองแบบเหลียวหลังเลยนะ(มองรถนะ) ขึ้นปีงบประมาณหน้าจะทำรีวิวให้ชมครับ

ขอบคุณ คุณ ottojud นะครับ เล่าซะเห็นภาพเลย  :o