ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องหนูเข้าห้องเครื่องแล้วกัดสายไฟ!!  (อ่าน 4573 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ชาว headlight ผมเป็นสมาชิกที่นี่ได้สักพักแล้วหละครับ ก็เข้ามาแวะเวียนอยู่บ่อยๆครับ กระทู้นี้เป็นครั้งแรกของผมและก็เป็นปัญหาแรกในชีวิต
เรื่องมีอยู่ว่า เช้าวันหนึ่งผมได้นำรถไปล้างดูดฝุ่นธรรมดาแถวบ้านช่วงขณะที่พนักงานกำลังเช็ดเป่าห้องเครื่องอยู่นั้นผมได้เหลือบมองไปเห็นเศษหญ้าอยู่ใต้ฝาปิดห้องเครื่องขอย้ำนะครับว่าใต้ห้องเครื่อง
ซึ่งตอนแรกมองไม่ค่อยชัดและคิดว่าเป็นเศษหญ้าธรรมดาไม่มีอะไร แต่พอให้พนักงานลองเป่าเข้าไปข้างในปรากฎว่าเศษหญ้าแห้งเป็นรังคล้ายๆรังนกแต่เล็กกว่าตอนแรกผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อ แต่พอไปเห็นสายไฟในรถซึ่งมีรอยแทะรอยกัดเยอะมากกๆ และอะไรที่เป็นรอยพลาสติก เช่นฝาเครื่อง ชนวนกันความร้อนก็มีรอยแทะเต็มไปหมด พอผมเสร็จจากที่ล้างรถผมรีบกลับมาบ้านมาดูรถอีกคัน ปรากฏว่าโดนเหมือนกันแม้กระทั่งกระจังหน้า แต่คันที่อยู่ที่บ้านมองไม่ค่อยเห็นเพราะมีฝาปิดห้องเครื่องเต็มไปหมด เห็นแต่รอยแทะฝาปิดห้องเครื่องและกระจังหน้า ก็น่าจะทราบแล้วว่าคันนี้ก็โดน ดังนั้นผมจึงอยากปรึกษา ชาว headlight ครับว่าเรา ต้องเอาไปเข้าเช็คศูนย์ทั้งสองคันเลยไหม แล้วบอกให้เค้าตรวจสอบส่วนไหนบ้างที่สำคัญๆหรือให้ช่างรื้อดูห้องเครื่อง? เพราะผมใช้รถออกต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อย
กลัวอันตรายหนะครับ และผมควรปฎิบัติอย่างไรดีเพื่อไม่ให้หนูมันเข้าไปได้อีกหลังจากเข้าศูนย์เสร็จช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ปล.เครียดมากๆเลยครับรถเพิ่งออกมาไม่ถึงปีทั้งสองคันเลย กลัวจะใช้งานไม่ได้นาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เช็คก็ดีครับ สบายใจไว้ก่อน
วางกับดักแบบกาว ติดอาหารไว้ตรงกลางเลยครับ เรื่องแบบนี้มีโทษหนัก

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องหนูเข้าห้องเครื่องแล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 21:31:35 »
สูตรของผมนะครับ  ถ้ากลับเข้าบ้านแล้วจะเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เพราะหนูไม่ชอบที่โล่งๆครับ  แต่จะกันไม่ได้ถ้าหนูจะเข้าไปในตัวรถครับ

มาตรการต่อไปคือดูแลบริเวณใกล้เคียงที่จอดรถและบ้านไม่ให้มีเศษอาหารที่จะล่อหนูเข้ามาครับ

มาตรการขั้นเด็ดขาดคือวางยาเบื่อสำเร็จรูป  แต่ต้องระวังสัตว์เลี้ยงไปกินด้วยถ้าีมี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 21:33:17 โดย ginger02 »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ของผมใช้ลูกเหม็นใส่ไว้ในห้องเครื่องครับ ใส่ให้ทั่วแต่ละจุด หนูจะไม่เข้าเลย แต่ลำบากหน่อย เดี๋ยวเอาเข้าเอาออก
กับอีกวิธีหนึ่ง ฉีด DDT ใส่ห้องเครื่องเลยครับ ฉีดเสร็จแล้วปิดฝากระโปรงเลย ให้กลิ่น DDT อบอวลในนั้น
ได้ผลชัว ><b
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ porasit33

เอา ยาเบื่อหนู ที่เป็นถาด อะครับเหนี่ยวๆ กับเหยื่อ ไปวางไว้ใต้ห้องเครื่อง

ทำซักอาทิตย์ละครั้ง ครับ ซักพักหนูก็ไม่มากวนแล้วครับ

อีกอย่างนึงคือ อย่าจอดรถทิ้งไว้นาน เพราะที่บ้านเคยเป็นครับ
แอร์เหม็นฉี่หนู สตาร์ทเครื่องทีวิ่งกันให่พล่านเลย

555+ ตอนนั้น สายฉีดน้ำล้างกระจกเสียครับ เปลี่ยนใหม่ พรมที่พื้นก็เสียแล้วก็ แอร์เห์นเป็นอุนจิหนูเลย ส่องไฟเข้าไป
และที่สำคัญคือ ..... เลี้ยงแมวน้อยแสนสวย อิอิ ^^

ออฟไลน์ Sammy_

ตอนนี้ก็อาจจะเอาเข้าไปเช็กละเอียดก่อนครับ จะได้สบายใจมีส่วนใหนเสียหายก็จะได้รีบแก้ไขครับ  ;D
ปล.รถผมตอนนี้มดเต็ม สงใสหนี้น้ำท่วม เฮ้อออ

ออฟไลน์ PetCH

• Newbie
  • *
ปล่อยแมวตามเข้าไปครับ  ;D

เอาจริงละ เคยได้ยินว่าให้เปิดฝากระโปรงหน้าไว้ในที่โล่งและโปร่งซักระยะนึงอะครับ แล้วมันจะอพยพไปเอง เพราะหนูมันชอบอยู่ในที่มืดๆนิ่งๆเงียบสงบ

ไม่เคยลองนะครับเพราะคันที่ที่บ้านมีไม่เคยมีหนูเข้าไปอ่ะ

ปล.ระวังสตาร์ทเครื่องแล้วเละละกันนะ - -"

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ปัญหาโลกแตกเลย   จะไม้กันหนู  จะลูกเหม็น   พวกนี้  สักพักหนูมันก็ชิน  แล้วกลับมาเหมือนเดิม

ต้องเลี้ยงแมว อย่างเดียวเลย  แต่เลี้ยงแมวมันก็ชอบขึ้นหลังคารถอีก 

(แต่แมวบ้านๆ ของเรา  มันจับหนูเก่งจริงๆ)

ออฟไลน์ beebird

ใช้ลูกเหม็นใส่ถุงพลาสติก แล้วเจาะพรุนๆวางในห้องเครื่อง หลายๆจุดครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
คงต้องเอากาวดักหนู วางไว้ที่ล้อรถ แล้วละบ้าง

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงต้องเอากาวดักหนู วางไว้ที่ล้อรถ แล้วละบ้าง

ใต้ท้องรถครับ เพราะมันจะโดดขึ้นไปจากข้างล่างของห้องเครื่อง และถ้าไว้ที่ล้ออาจโดนสัตว์อื่นแทนได้

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
พี่ที่รู้จักกันใช้ลูกเหม็นครับ ใช้การได้ดี วางเสร็จวันรุ่งขึ้นก็ไม่มีเลย
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1