ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถาม พี่Jimmy ว่า New mazda2 sport ที่ความเร็ว 60 + ยังอืดมั๊ยค่ะ??  (อ่าน 16151 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member

แต่ก่อนผมก็คิดว่า MAZDA2 มันอืด แต่ผมโดนมาแล้ว ประสบการณ์ตรง (แต่ในคลิปไม่ใช่ผมนะ ผมขับ CITY)
ผมว่า MAZDA2 มันก็เหลือกินเหลือใช้แล้วสำหรับสมรรถนะ ถ้าชอบก็ซื้อได้เลย เคยคุยกับเพื่อนที่ใช้ MAZDA2AT
มันบอกว่า จะมีปุ่ม HOLD ซึ่งกดแล้วมันจะทำให้เกียร์ AT จี๊ดคล้าย MT

จะซื้อรถทั้งที ไปลองเองดีกว่า  ประสบการณ์ตรง ยังไงก็น่าจะดีกว่าไปฟังเขามานะ
แต่ถ้าชอบ JAZZ ด้วย อันนี้น่าจะเลือกง่ายแล้วล่ะ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เท่าที่เคยไปลองมา หลังหมดเกียร์ 2 เป็นต้นไป (100 กม./ชม.) อัตราเร่งก็ไม่ทันใจแล้วครับ
แต่ถ้าใช้ในเมืองคล่องตัวดีมาก ตีนต้นไว พวงมาลัยคม ขับสนุก

มีบางช่วงที่รู้สึกถึงจุดด้อยของเกียร์ 4 สปีด คือช่องว่างระหว่างเกียร์มันห่างไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 18:05:28 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
ชอบขับเร็ว 180+ ก็เอา Jazz ไปครับ  แต่ถ้าขับสูงสุด 120-140 ก็ตามคลิบด้านบน

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าชอบ มาสด้า2 จริงๆ น่าจะไปลองดูตัว Groove MT นะครับ

ผมไม่เคยลองหรอก แต่เท่าที่อ่านจากรีวิวของพี่จิมมี่ ดูจากตัวเลขแล้ว

มันจี้ดกว่า AT กว่าที่คิดไว้เหมือนกัน ไม่น่าเชื่อว่า เป็นรถคันเดียวกัน เครื่องเดียวกัลเปี้ยยบบบ

แต่พอจับมาคู่กะเกียร์ MT กลับเร่งดีกว่า ทั้งต้นทั้งปลาย

ความเร็วสูงสุด ที่ 183 km/h เลยนะ

ผมเหมือนจะอ่านผ่านตาว่า ตอนนี้ จขกท ใช้ซีวิคเกียร์ธรรมดาอยู่นี่ครับ

ซื้อมาแล้ว เอาไปเปลี่ยนแมก ติดเสกิทหน่อย ก็เหมือนรุ่น maxx แล้วครับ

แหม พูดแล้วผมก็ชักอยากได้สะแร้วสิ -0-

ออฟไลน์ shando

ขออนุญาตถามผู้ใช้mz2ต่อนิดนึงนะครับ คือถ้าขับในเมืองอย่างเดียว มุดเยอะๆ เทียบกับซิตี้แล้วพอสูสีมั้ยครับ

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
วันนี้ได้ลองขับ มาสด้า 2 กับ เฟียสต้ามาด้วย
เฟียสต้า เบรกได้หนึบดีมาก เข้าโค้ง เกาะดี
เสียงเครื่องเงียบ นุ่มนวล ไม่ค่อยมีเสียงจากภายนอก
ส่วน มาสด้า2 เข้าโค้งได้ดีพอสมควร เบรกโอเค
แต่ตอนเร่ง เสียงเครื่องดังพอควรอ่ะ เสียงภายนอกก็ดังอยู่นะ
ไม่มีโอกาสได้ขับเร็วมาก ระยะทางนิดเดียวรถเยอะด้วย
แต่ประมาน 100+ ก็พอไหว ไม่ได้อืดจนน่าเกลียด แต่ก็ไม่แรงได้ใจ
แต่รูปทรง น่ารักดี ^^
แจส ไม่มีให้ลอง T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 18:06:36 โดย eRaJap »

ออฟไลน์ Nioka

ตอบจากคนที่มีทั้ง2mtและ jazz at โดยรวมผมให้jazzมากกว่า ครับ

แต่2 ของผมสีแดง เดิม ล้อกะทะขับไปไหนก็มีแต่คนมอง

เคยคับไปหลังครัวร้านอาหานแห่งนึงเด็กในครัวมองจนเดินชนกันเลย

สิ่งที่ผมไม่ชอบ2คือภายในครับมันดูอึดอัดแคบๆเล็กไปหมด ที่เก็บของน้อยจนอึดอัด

อัตราเร่ง mtจีดมากแต่ช่วงล้างดันหวังมากเกินไปเพราะมีแต่คนบอกดี

แต่เอาเข้าจริง140น้อง2ผมกลัวแล้วอะ แต่ความประหยัดน้อง2ผมก็แฮปปี้นะ15กว่าๆ

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
ตอบจากคนที่มีทั้ง2mtและ jazz at โดยรวมผมให้jazzมากกว่า ครับ

แต่2 ของผมสีแดง เดิม ล้อกะทะขับไปไหนก็มีแต่คนมอง

เคยคับไปหลังครัวร้านอาหานแห่งนึงเด็กในครัวมองจนเดินชนกันเลย

สิ่งที่ผมไม่ชอบ2คือภายในครับมันดูอึดอัดแคบๆเล็กไปหมด ที่เก็บของน้อยจนอึดอัด

อัตราเร่ง mtจีดมากแต่ช่วงล้างดันหวังมากเกินไปเพราะมีแต่คนบอกดี

แต่เอาเข้าจริง140น้อง2ผมกลัวแล้วอะ แต่ความประหยัดน้อง2ผมก็แฮปปี้นะ15กว่าๆ

เด็กในครัวมองทำไมหรอค่ะ

ออฟไลน์ shando

2สีแดงมันแดงแจ้ดดดดดมากครับจากที่เคยเห็น แล้วก้ไม่ได้เหมือนเฟียสต้าด้วยที่คนออกสีแดงกับเยอะด้วยครับ เลยเด่นเลย

ออฟไลน์ Nioka

สีมันเดนมาก แต่ถ้าไม่ค่อยดูแลสีรถ แนะนำสีอื่นดีกว่าครับ

เพราะสีแดงถ้าให้สวยต้องใส่ใจมันหน่อย

ไม่งั้นสีมัน เหงาได้ครับ

ออฟไลน์ nonp

ถ้าซื้อเกียร์ M/T ผมว่า Mazda 2 ดู "คุ้มค่า" กว่า Jazz นะครับ

ลองขับดูว่าชอบอันไหน ก็ซื้ออันนั้น ไปลองหาศูนย์ที่มี Jazz ให้ลอง ผมว่าน่าจะมีอยู่นะครับ

ไม่ลองเปลี่ยนมาเป็น Sedan ดู City MC ตัว Top เหลือครับ ผมว่าเป็นรถที่ "ครบ" ที่สุดใน Class แล้ว

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• **
โดยส่วนตัวนะครับ ผมชอบ Jazz ในทุกๆด้าน แม้ราคาจะสูงกว่า (แต่รับได้)
แต่ Jazz  มือจับประตู (ที่เปิดประตู)  เชยมากๆ รถยุคนี้ เค้าไม่ใช้มือจับแบบงัดกันแล้ว
Yaris ยังไม่ใช้เลยครับ

มาสด้า 2 สด ใหม่ แอร์เย็นเร็วกว่า Jazz 
Jazz ประหยัดน้ำมัน ไม่จุกจิก (แล้วแต่คนใช้)
สาวๆ ระวังนะครับ เพราะ Jazz Wind Screen ค่อยข้างใหญ่ เกือบถึงหัวคนขับ ฉะนั้น อาจจะเป็นฝ้าและแขนดำได้ง่าย !

• **
ถ้าซื้อเกียร์ M/T ผมว่า Mazda 2 ดู "คุ้มค่า" กว่า Jazz นะครับ

ลองขับดูว่าชอบอันไหน ก็ซื้ออันนั้น ไปลองหาศูนย์ที่มี Jazz ให้ลอง ผมว่าน่าจะมีอยู่นะครับ

ไม่ลองเปลี่ยนมาเป็น Sedan ดู City MC ตัว Top เหลือครับ ผมว่าเป็นรถที่ "ครบ" ที่สุดใน Class แล้ว

ชอบรถ Hatchback มากค่ะ

• **
โดยส่วนตัวนะครับ ผมชอบ Jazz ในทุกๆด้าน แม้ราคาจะสูงกว่า (แต่รับได้)
แต่ Jazz  มือจับประตู (ที่เปิดประตู)  เชยมากๆ รถยุคนี้ เค้าไม่ใช้มือจับแบบงัดกันแล้ว
Yaris ยังไม่ใช้เลยครับ

มาสด้า 2 สด ใหม่ แอร์เย็นเร็วกว่า Jazz 
Jazz ประหยัดน้ำมัน ไม่จุกจิก (แล้วแต่คนใช้)
สาวๆ ระวังนะครับ เพราะ Jazz Wind Screen ค่อยข้างใหญ่ เกือบถึงหัวคนขับ ฉะนั้น อาจจะเป็นฝ้าและแขนดำได้ง่าย !

Wind Screen คืออะไรค่ะ

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• **

Wind Screen คืออะไรค่ะ
[/quote]

Wind Screen  ก็คือ กระจกหน้ารถอ่ะครับผม   มันใหญ่ไปนะ

ออฟไลน์ nicsjerry

M2 MT แรง คุ้มค่าที่สุดในคลาส  แต่ถ้า AT อาจจะต้อง แอบลุ้นเวลา แซงหน่อย

• **
เกิดความลังเลขึ้นอีกแล้วค่ะ ถ้าจะให้พิจารณา
เฟียสต้า 1.4 auto 5dr ตัวนี้ไหวมั๊ยค่ะ เรื่องเครื่อง
และเกียร์ เป็นยังไงบ้าง 1.4 ตัวนี้มีปัญหาอะไรบ้างค่ะ

ออฟไลน์ HYDE--

Fiesta 1.4 Auto มันซดน้ำมันจริงๆนะครับ เห็นคนในเฟียสต้าคลับ บ่นกันเยอะมว้ากกก

แล้วก็เท่าที่อ่านจากรีวิวของพี่จิมมี่ 1.4 Auto ซดน้ำัมันหนักกว่า 1.4MT กะ 1.6Auto ชัดเจนครับ ชัดเจนกว่าที่คิดเยอะเหมือนกัน

ผมว่า มันไม่น่าจะแรงสู้ มาสด้า2 ได้อะครับ

ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ถ้าไม่เอา มาสด้า 2 ก็เอา Jazz หรือไม่ก็ กัดฟัน จัดตัว 1.6 HB มาเรยครับ
ยังไง พยายามหาโอกาสลองทั้ง 3 คันแบบ ขอเค้าขับบนทางด่วน โดยการโทรนัดหมายล่วงหน้าไว้ดีกว่าครับ
ถ้าทำแบบนั้นได้ เราจะได้รู้กันไปเลยว่า มันอืด หรือ ไม่อืิด
ยังคงเชียร์ Mazda 2 MT ครับ

ขอให้ได้รถที่ชอบไวไวนะครับ

^^

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อ่ะ Mazda 2 A/T

อ่ะ Jazz A/T

บรรทุกน้ำหนักเยอะทั้งคู่ล่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
Fiesta 1.4 Auto มันซดน้ำมันจริงๆนะครับ เห็นคนในเฟียสต้าคลับ บ่นกันเยอะมว้ากกก

แล้วก็เท่าที่อ่านจากรีวิวของพี่จิมมี่ 1.4 Auto ซดน้ำัมันหนักกว่า 1.4MT กะ 1.6Auto ชัดเจนครับ ชัดเจนกว่าที่คิดเยอะเหมือนกัน

ผมว่า มันไม่น่าจะแรงสู้ มาสด้า2 ได้อะครับ

ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ถ้าไม่เอา มาสด้า 2 ก็เอา Jazz หรือไม่ก็ กัดฟัน จัดตัว 1.6 HB มาเรยครับ
ยังไง พยายามหาโอกาสลองทั้ง 3 คันแบบ ขอเค้าขับบนทางด่วน โดยการโทรนัดหมายล่วงหน้าไว้ดีกว่าครับ
ถ้าทำแบบนั้นได้ เราจะได้รู้กันไปเลยว่า มันอืด หรือ ไม่อืิด
ยังคงเชียร์ Mazda 2 MT ครับ

ขอให้ได้รถที่ชอบไวไวนะครับ

^^

ขอบคุณมากๆค่ะ >.<

ออฟไลน์ LimitedEdition

ลองอ่านรีวิวดูอีกสักรอบดีมั้ยครับ
ทุกคำถามที่ถามมา มีตอบไว้ในรีวิวทั้งหมดแล้ว

และถ้าตามคลิบของ Commander Cheng ไป
ก็มีให้ดูหมดทุกรุ่น อัตราเร่ง ความไวพวงมาลัย ฟีลลิ่งการขับ และการนั่ง
อาจจะประกอบการตัดสินใจได้มากขึ้นครับ