ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับการรีวิวของพี่จิมมี่ครับ  (อ่าน 7496 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
พอดีได้อ่านบทความเปิดตัว d-max แล้วเลยเกิดข้อสงสัยว่า

สมมุติว่าพี่จิมมี่ขอยืมรถรุ่นนึงแล้วบริษัท ไม่ปล่อยให้ไม่ว่าเหตุผลใดๆก็ตาม แล้วเกิดมีผู้ประสงค์ดีนำรถที่พี่จะยืมมาให้ทำรีวิวโดยที่รถคันนั้นเป็นเป็นรถที่ซื้อมาเอง
แล้วหลังการทำรีวิวปรากฏว่ามันมีจุดห่วยมากกว่าจุดดี แล้วพี่จิมมี่ก็รีวิวตามแบบพี่จิมมี่ ทำให้ผู้อ่านหลายๆคนที่สนใจรุ่นนั้นเปลี่ยนใจไปดูรุ่นอื่น ซึ่งเกิดผลเสียต่อบริษัทนั้นแน่ๆ ถ้าเป็นอย่างนี้จะเกิดปัญหาหรือป่าว หรือพี่จิมมี่จะแก้ปัญหาโดยการ ไม่รีวิวรถรุ่นที่ทางบริษัทมาปล่อยเลย

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับการรีวิวของพี่จิมมี่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:20:25 »
ผมคิดว่ามันก็เป็นจุดดีนะครับพูดกันตรงๆๆแฟร์ๆๆ
1.ผุ้บริโภคจะได้มีสิทธ์เลือกมากขึ้น
2.จะได้ไม่โดนโฆษณาแต่ล่ะบริษัทโฆษาณาตามแต่จะหามาบรรยายดีเลิศหุๆๆ
3.ยุคนี้เป็นยุคใหนแล้วครับผู้คนเขาไม่ค่อยโง่เหมือนเมื่อก่อนถึงแม้ตอนนี้ยังมีอยู่ก็ตาม
4.และที่ผมติดตามการรีวิวของคุณจิมมี่เขาก็แฟร์ดีระยะทางเท่ากันการทดสอบก็เหมือนกันทุกรุ่น

ส่วนประโยชน์ที่ทางค่ายรถยนต์นั้นผมว่าเขามีประโยชน์เต็มๆๆเลย
1.คุณควรจะปรับปรุงส่วนที่คุณด้อยเพราะผู้ใช้เขารีวิวเองไม่ใช้ระดับผู้บริหารหรือพนักงานบริษัทไปนั้งทดสอบแล้วพนักงานที่ใหนเขาจะว่าของบริษัทตัวเองไม่ดี
ถึงแม้บางคนจะขัดตาก้เหอะแต่เมื่อคุณเป็นลูกจ้างคุณก็เชียร์บริษัทตัวเองทั้งนั้น
หรือไม่จริง

2 มีใครเคยขับรถที่เปิดตัวใหม่และเป็นประชาขนทั่วไปเป็นคนขับใหมล่ะนอกจากพนักงานของแต่ล่ะบริษัทผมไม่เคยเห็นเขาเอามาให้พวกคุณทดลองใช้งานเลย หรือจะเถียงการรีวิวก็จะช่วยให้บุคคลทั่วไปทราบและเปรียบเทียบกันได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 14:25:27 โดย sajaut »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: สงสัยเกี่ยวกับการรีวิวของพี่จิมมี่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:27:02 »
ถ้ามันห่วยมากกว่าดี ต้องดูว่า ยังพอหาข้อดีได้บ้างไหม?
ซึ่งปกติแล้ว มักจะหาได้

และผมมักจะหาข้อดี กับช้อด้อย มาทำให้มันบาลานซ์กัน แล้วให้ผู้บริโภค เลือกเอาเอง

แต่ถ้าข้อด้อยข้อนั้น มันกลบทุกข้อดีไปเสียเกลี้ยงเลย

ผมเลือกจะไม่ฆ่าใครด้วยแป้นพิมพ์ของผมหนะครับ

ผมเลือกจะติเพื่อก่อ มากกว่าจะฆ่าใครให้ตาย

เว้นเสียแต่ว่า ทำตัวให้น่าเชือดปาดคอทิ้งจริงๆ อันนั้นก็ค่อยว่ากันเป็นกรณีๆไป
ที่ผ่านมา ก็มีรายการลักษณะนี้มาเรื่อยๆ นานๆที

ที่ผ่านมา มีเหมือนกันครับ รถบางคัน ขับแล้ว ตัดสินใจบอกเลยว่า
ขอไม่ทำรีวิวนะ เพราะรู้สึกแย่กับมัน

ที่พอยกตัวอย่างได้ มี 2 รายคือ

Subaru Impreza WRX STi รุ่นเก่าคันสีน้ำเงิน (คือเดี๋ยวเราจะมีรีวิวรุ่นใหม่กันในเร็วๆนี้)
รุ่นเก่า ที่ไม่ทำ เหตุผลเพราะรถคันนั้น สภาพ ไม่ค่อยน่าไว้ใจ ว่าถ้าทำท็อปสปีดแล้ว
โอกาสเกิดอุบัติเหตุน่าจะมีอยู่พอสมควร จากสภาพรถที่โดนถลุงกันมายับเยินเต็มที่
จากทั้งสื่อรายอื่นๆ เมื่อนานมาแล้ว กับลูกค้าที่พอเห็น Subaru Turbo ปุ๊บ กรูใส่ไม่ยั้ง
มันโทรมฝังไหน จนรู้สึกว่า เสี่ยงไปหน่อย ถ้าจะให้ทำรีวิว คันนี้ไม่ได้รู้สึกแย่เท่าไหร่
ตอนนี้รถคันนั้นน่าจะถูกขายออกไปแล้ว

กับอีกรายคือ Tata Xenon
ทริปที่ไปเมืองลาว แขวงสะหวันเขต นั้น เป้นทริปที่ผม และสื่ออีกหลายๆรายที่เดินทาง
ร่วมทริปไปด้วยกันในครั้งนั้น ตัดสินใจด้วยกันว่า ขอไม่เขียนเลยดีกว่า

เพราะรถที่ถูกส่งมาเป็นรถสำหรับทำทริปครั้งนี้ เป็นรถทดลองประกอบ
ที่ "ยังไม่ผ่านขั้นตอน QC" สภาพแต่ละคันนี่จะมากันแบบไม่สมบูรณ์เลยสักคัน
ผลก็คือ หลายคนเจอปัญหา และแม้แต่คันของผมก็เจอ แถมเจอเยอะด้วย
เลยตัดสินใจว่า ไม่ดีกว่า ไม่อยากฆ่า Tata Motors กัน

ในทริปวันนั้น ทาง Tata จะขอบันทึกคลิปเสียงพูดถึงรถรุ่นนี้ ไปลงในหน้าโฆษณาของเขา
ผมถามสวนกลับไปเลยว่า "จะดีเหรอ แน่ใจแล้วนะ?" เขาก็เปลี่ยนเป้าหมายไปหาคนอื่นเลย

อิอิ

สำหรับวงการนี้ การเลือกที่จะ "ไม่เขียน" คือการพูด ในขั้น กรุณาแล้ว กับบริษัทรถ
เพราะถ้าเขียน มันจะเต็มไปด้วยการ "จัดหนัก" ทีนี้ บรรลัยกันหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 14:30:47 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:31:36 »
เราก็รอ USER REVIEW แทนปายยอิอิ ;D ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:34:25 »
เราก็รอ USER REVIEW แทนปายยอิอิ ;D ;D

ต้องให้คนที่เขาเป็นกลางนะผมว่า USER REVIEW มันก็ต้องมีลำเอียงบ้างอะนะถ้าเคยใช้รุ่นของตัวเองยึดติดแต่ของตัวเอง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:41:13 »
พี่จิม....พี่สุดยอดครับ

ผมไม่รู้ว่าพี่จะรับมั้ยกับคำพูดต่อไปนี้
แต่ผมมักจะพูดกับคนอื่นเสมอๆเวลาเปิดรีวิวพี่ว่า

พี่จิมมี่แห่งHLM เป็นคนที่ทำรีวิวได้ดีและตรงไปตรงมาที่สุดในประเทศไทย

ขอบคุณครับผมโชคดีมากที่ได้เจอ.  HLM
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:42:32 »
User Review ที่ไม่ลำเอียง มีนะครับ

ลองเข้าไปดูได้ในห้องเว็บบอร์ด User Voice ของเราดูครับ หลายรีวิว ทำมาดีเลยละ

-------------------------------

น้องเอ้ย ไอ้ความตรงไปตรงมาขนาดนี้

Ssangyong เขาก็รับไม่ได้มาค่ายนึงแล้วนะ เหอๆๆ

มันยากที่จะ Compromise ทุกสิ่งอย่างให้อยู่ร่วมกันได้อย่างลงตัว และให้ประโยชน์กับทุกฝ่ายอย่างแท้จริง

ไม่ง่ายเลย.....คุณต้องมีอะไรอีกมาก ที่มากกว่าแค่มีเพียงลูกบ้าที่มากพอ

เรายินดีที่ใครก็ตาม จะส่งรถให้เรารีวิว
แต่ เราต้องแจ้ง Condition ของเราให้ทราบกันก่อน
มันจะมีข้อจำกัด และข้อกำหนด ราวๆ 3-4 อย่าง ถ้ารับได้ โอเค
หนัึ่งในนั้น ต้องถามความสมัครใจด้วยว่า อนุญาตให้เผยแพร่ชื่อเสียงเรียงนามหรือไม่
ถ้าไม่ ก็โอเค ไม่มีปัญหา แต่ถ้ายินดีจะให้เผยแพร่ ต้องยอมรับความเสี่ยงที่อาจตามมาด้วย

ถ้ารถออกมาไม่ดี แย่มากๆ ก็จะไม่เขียนรีวิว แต่ถ้ามีข้อดีผสมกันไปด้วย ต่อให้แย่แค่ไหน ก็จะทำรีวยิว และจะเขียนอย่างที่คิดอย่างที่เห็นนี่ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 14:46:26 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:46:13 »
User Review ที่ไม่ลำเอียง มีนะครับ

ลองเข้าไปดูได้ในห้องเว็บบอร์ด User Voice ของเราดูครับ หลายรีวิว ทำมาดีเลยละ

-------------------------------

พึ่งเข้ามาแต่ก็ประทับใจเดียวจะลองดูคับ
ป.ลใ ใครซื้อ ISUZU D-MAX ตัวใหม่มารีวิวให้ด้วยนะครับของผมต้องมีนา ปีหน้ารอฤกษ์

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:21:24 »
ถ้ามันห่วยมากกว่าดี ต้องดูว่า ยังพอหาข้อดีได้บ้างไหม?
ซึ่งปกติแล้ว มักจะหาได้

และผมมักจะหาข้อดี กับช้อด้อย มาทำให้มันบาลานซ์กัน แล้วให้ผู้บริโภค เลือกเอาเอง

แต่ถ้าข้อด้อยข้อนั้น มันกลบทุกข้อดีไปเสียเกลี้ยงเลย

ผมเลือกจะไม่ฆ่าใครด้วยแป้นพิมพ์ของผมหนะครับ

ผมเลือกจะติเพื่อก่อ มากกว่าจะฆ่าใครให้ตาย

เว้นเสียแต่ว่า ทำตัวให้น่าเชือดปาดคอทิ้งจริงๆ อันนั้นก็ค่อยว่ากันเป็นกรณีๆไป
ที่ผ่านมา ก็มีรายการลักษณะนี้มาเรื่อยๆ นานๆที

ที่ผ่านมา มีเหมือนกันครับ รถบางคัน ขับแล้ว ตัดสินใจบอกเลยว่า
ขอไม่ทำรีวิวนะ เพราะรู้สึกแย่กับมัน
สำหรับวงการนี้ การเลือกที่จะ "ไม่เขียน" คือการพูด ในขั้น กรุณาแล้ว กับบริษัทรถ
เพราะถ้าเขียน มันจะเต็มไปด้วยการ "จัดหนัก" ทีนี้ บรรลัยกันหมดครับ

ชอบมากๆครับ เข้าหลักใจเขาใจเรามากๆ   :)

ขอยกย่องพี่จิมมี่ถึงจุดนี้เลยครับ ไม่แปลกใจเลยที่พี่จิมมี่ครองใจชาว HLM ได้อย่างเหนียวแน่นหนึบ อิอิ

ผมคิดว่า ถ้าพี่จิมมี่เขียนสิ่งหนึ่งสิ่งใดไป คนอ่านเค้าค่อนข้างเชื่อมากๆนะครับ เพราะฉะนั้นถ้าเขียนอะไรที่มีแต่ขอเสียก็คงจะบรรลัยอย่างที่พี่จิมว่าจริงๆแหละ 555

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 17:36:45 »
ผมว่า บางครั้ง ผู้อ่านอย่างเราๆ ก็หวังพึ่งแต่ Review มากเกินไป

บางอย่างที่เราไม่สามารถพิสูจน์ได้ หรือยากที่จะทดลอง อย่างพวกอัตราเร่ง อัตราบริโภคน้ำมัน ผมว่าใช้รีวิวเปรียบเทียบได้ดีครับ

แต่บางอย่างสามารถทดลอง พิสูจน์ด้วยตัวเองได้ อย่างบุคลิกของช่วงล่าง ความแข็ง ความนิ่ม การเกาะถนน ความกว้าง/โปร่งของห้องโดยสาร ความสบายของเบาะ การตกแต่ง บลาๆๆ อาจจะมีหลายอย่างที่อาจจะเหมาะกับตัวเอง แต่หลายคนพลาดเพราะเชื่อรีวิวมากเกินไป

ในที่นี้ผมขอออกตัวก่อน ไม่ใช่คุณ Jimmy รีวิวไม่ดีหรือไม่เที่ยงตรง สำหรับผมที่ติดตามรีวิว(เกือบ)ทุกชิ้นของคุณ Jimmy มา ยอมรับว่าดีมาก และตรงกว่าในหลายๆ สื่อ แต่แน่นอนว่า มันจะมีบางเรื่องที่ผมเห็นต่าง ซึ่งผมเชื่อว่า ไม่ใช่ผมพลาด หรือคุณ Jimmy พลาด แต่เป็นความชอบหรือความเหมาะสมที่ต่างกันในแต่ละบุคคล ซึ่งบุคคลนั้นต้องตัดสินใจเอง ไม่ใช่คนนั้นว่าทางนี้ก็เอนไป อีกคนว่าทางนั้นก็เอียงไป

และแน่นอน ถ้าคุณเป็นคนในแบบที่ผมพูดถึง คุณจะไม่มีวันได้รถแบบที่คุณชอบ หรือเหมาะสมกับตัวคุณ แล้วอาจจะออกอาการเหลียวหลัง เวลารถคันที่คุณชอบมันวิ่งผ่านคุณไปก็ได้ (ผมเชื่อว่้ามีหลายคนล่ะ ต้องออกอาการนี้ เห็นมาเยอะ  :D)

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 17:55:23 »
สำหรับรีวิวของพี่จิม
ผมจะเก็บไว้เป็นข้อพิจารณา ก่อนที่จะไป ลองรถคันนั้นด้วยตัวเองเสมอครับ

เพราะผมเชื่อว่า "ผมไม่ใช่พี่จิม และ พี่จิมก็ไม่ใช่ผม" ความชอบ ความไม่ชอบ มันมีเหมือนและต่างกันได้ครับ

ออฟไลน์ anavin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 19:08:40 »
พี่จิมมี่ได้เขียนถึง D-max ใหม่แล้วด้วยหรอครับ....อยู่ตรงไหนอ่าาา ผมหาไม่เจอออ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:54:12 »
พี่จิม....พี่สุดยอดครับ

ผมไม่รู้ว่าพี่จะรับมั้ยกับคำพูดต่อไปนี้
แต่ผมมักจะพูดกับคนอื่นเสมอๆเวลาเปิดรีวิวพี่ว่า

พี่จิมมี่แห่งHLM เป็นคนที่ทำรีวิวได้ดีและตรงไปตรงมาที่สุดในประเทศไทย

ขอบคุณครับผมโชคดีมากที่ได้เจอ.  HLM

ชอบคำที่พูดมากครับบบบบบ

โชคดีจริงๆๆที่ได้เจอเว็บนี้ ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าเจอได้ไง

แต่จำได้ว่ารีวิวแรกที่ได่อ่านของเว็บนี้คือ รีวิว นิสสัน เทียยน่า แล้วก็ดูต่อไปเรื่อยๆๆจนเกือบครบทุกรีวิวแล้ว

แต่ก่อนที่จะมาเห็นรีวิว เทียน่าผมก็เคยอ่านผลงานพี่จิมมาหลายอันแล้วหละ ในเว็บ... ครับพี่จิเก่งจริงๆๆ

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 21:06:22 »
คือ ต้องเข้าใจก่อนครับว่า รีวิว เป็นของใคร ใครเขียน ก็จะเป็นความรู้สึกของคนๆ นั้น ที่มีต่อรถคันนั้นๆ แบบพี่จิมมี่ เขาก็ตรงไปตรงมา จนบางครั้งผมยังแอบนึกเลยว่า ถ้าเจอรถห่วยจริงๆ จะทำยังไง (แต่วันนี้หายสงสัยแล้วจากที่พี่เขาตอบไป ก็คือถ้ามันห่วยขั้นเทพ จริงๆ ก็แก้โดยการไม่ ขอเขียนรีวิว) ผมว่าทุกวันนี้คนส่วนมากคงหาข้อมูลก่อนออกรถหมดแหล่ะครับ ตอนแรกว่าจะพิมว่าคนไทยไม่โง่หรอก แต่ไม่ได้ เพราะ แถวนี้มีอยู่คนหนึ่ง ไม่หาข้อมูล ไม่อ่านรีวิว ไม่เคยเห็นรถ ไป 0 ชอบ ออกมาเลย แล้วมานั่งเสียดาย ผมนี่งงกับเขาเหมือนกัน รถราคาหลักล้านนั่งได้ 7 คน ประตูไฟฟ้า ของบริษัท H คงพอจะเดาออกนะครับ แล้วอีก 2 เดือน ตัวย่อยตัวใหม่มา ดีกว่าของเขาออกมาอีก แต่ราคาเหลือไม่ถึงล้าน มานั่งเครียดกว่าเดิม อิอิ

สรุป รีวิว ยิ่งมีเยอะ ยิ่งสมควรอ่านเยอะๆ ครับ หลายคนหลายปาก หลายอารมณ์ หลายความรู้สึก แต่ที่แน่ๆ คนที่ตัดสินคือคนซื้อครับ เพราะฉะนั้น ควรไปลองรถ แต่ถ้าไม่ว่างไป ก็ควรศึกษาให้หลายๆแหล่ง แล้ว รับได้กับข้อเสียรึป่าวอีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:21:59 »
ผมว่ารีวิวโดยรวมของคุณจิมมี่ พออ่านแล้วมันก็เคลิ้มตามจริงๆแหละครับ แต่นั่นเราก็ไปดูอีกทีว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงหรือเปล่า เหมือนเป็นจุดสังเกตุอะครับ มันก็จะง่ายต่อการตัดสินใจ ยังไงซะเหตุผลของการเลือกซื้อรถซักคันนึงของคนๆนึง อาจไม่ใช่เหตุผลของคนอีกคนนึงครับ ผมก็เคยตัดสินใจซื้อรถป้ายแดงซักคัน มันยากใช่เล่นเลย เปรียบเทียบจนเหนื่อยแล้วก็ตัดสินใจซื้อคันที่เราคิดว่าเหมาะกับเราที่สุด แต่อาจจะไม่ได้ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:52:42 »
review ของใครก็ตาม ต้องมีวิจารณญาณในการอ่านทั้งนั้นละครับ เพราะความรู้สึกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

พูดถึงเรื่องตรงไปตรงมา

แต่ผมก็เข้าใจค่ายรถยนต์นะ

product แต่ละอย่าง วางแผนกันเป็นปีๆ ใครอยากจะปล่อยให้แรงงานที่ทำมาหลายๆ ปี สลายวับ ด้วยปากกาของคนที่เผลอๆ ก็ไม่ได้รู้จักมักจี่กับเขาด้วยซ้ำ มันเหมือนเวลาเราไปนั่งสอบ แล้วเราไม่อยากฟังเฉลย ก็ประมาณนั้นแหละครับ

แต่ยอมรับข้อนึงคือ review พี่จิม ไม่มีอันไหนที่มีการอวยเข้าข้างบริษัทรถยนต์อย่างชัดเจน ซึ่งผมชอบมากๆ ครับ ถึงจะเป็นรถที่เยี่ยมมากๆ อย่าง GTi หรือ Superb ก็ยังมีข้อด้อยโผล่ออกมาบ้าง

เดี๋ยวนี้ผมถึงแทบจะไม่ซื้อนิตยสารอ่านเลย เพราะผมไม่อยากเสียเงินไปกับ "หน้าโฆษณา"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:50:59 »
ผมมาอ่าน "ข้อเท็จจริง" ครับ

ส่วน "ความรู้สึก" ให้ตัวเองบอกเอง เมื่อได้สัมผัส

เค้าถึงมีสำนวน "ฟังหู ไว้หู"

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 23:49:48 »
review ของใครก็ตาม ต้องมีวิจารณญาณในการอ่านทั้งนั้นละครับ เพราะความรู้สึกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

เห็นด้วยครับ อย่างที่พี่จิมมี่เคยบอกว่าที่วางแขนของพรีอุสมันเตี้ยไปวางแขนไม่ได้ แต่ผมกลับรู้สึกว่ามันพอดี ส่วนของรถคันอื่นมันสูงไป
ความรู้สึกของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันจริงๆครับ

แต่พูดก็พูดเถอะ สำหรับผมแล้ว full reviewของพี่จิมมี่ มันคือสุดยอดdatabaseเกี่ยวกับรถรุ่นนั้นๆที่ดีที่สุดแล้วจริงๆ
มีทุกอย่างเกี่ยวกับรถรุ่นนั้น ไม่มีอะไรจะละเอียดเท่านี้อีกแล้ว

เชื่อว่าถ้าเอาำมาทำรวมเล่มสวยๆกระดาษดีๆขาย มีคนซื้อให้เพียบแน่นอนต่อให้มีอ่านฟรีบนเวบก็เถอะ (อย่างน้อยก้ผมคนนึงล่ะที่ซื้อแน่นอน)
ปล.แค่สมมตินะครับเพราะรู้ว่ายังไงก็ไม่มีทางพิมพ์ขายอยู่แล้ว ;D