ผู้เขียน หัวข้อ: เชฟโลเลต Lumina เครื่อง3.6 มั้ง ใช้ดีมั้ยครับ  (อ่าน 11558 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
เห็นตอนนี้เชตโลเลต ไม่ได้จำหน่ายแล้วว  แต่อยากทราบข้อมูลข้อดีข้อเสียของรถคันนี้ครับ     ส่วนตัว ผมว่ามันไม่ซ้ำใครดีในเฉพาะเมืองไทย    ถ้าเป็นออสเตรเลียรู้สึกจะใช้ชิ่อว่า Holden มั้ง ;D ;D ;D
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เชฟโลเลต Lumina เครื่อง3.6 มั้ง ใช้ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 13:55:10 »
mัศนวิสัยเลวร้าย จากกระจกหน้าต่าง และกระจกมองข้าง ที่หลอกตารอบคัน คือสิ่งที่ผมจำได้แม่นจากรถคันนี้

ตัวที่ผมลองขับ คือรุ่น 3.8 ลิตร และให้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงขณะเดินทางไกล 11.11 กิโลเมตร/ลิตร
ขนาดรถค่อนข้างใหญ่ แต่วัสดุ ไม่สมราคามากนัก สมรรถนะการขับขี่ โอเค ช่วงล่าง ดี เบรกยังไม่ดี
เกียร์ กระตุกกระจาย เพระาเป็นเกียร์รุ่นโบราณกาล อัตราเร่ง แรงหลอนเท้าที่สุดในตระกูล เชฟวี ที่ขายในเมืองไทย
เพราะมันเป็น โฮลเดน คอมมอร์ดอร์ส S ในออสเตรเลีย
ดังนั้น ถ้าขายตอนป้ายแดง แค่ 1.8 ล้านบาท ได้แค่นี้ ถือว่าโอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
Re: เชฟโลเลต Lumina เครื่อง3.6 มั้ง ใช้ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 14:03:58 »
อึ๋ย ฟังจากคุณจิมมี่เล่ามา น่ากลัวที่สุด หาตัวเลือกใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 14:16:41 »
อย่าเพิ่งเชื่อ จากสิ่งที่ผมเขียนครับ

คุณอาจจะคิดเห็นต่างจากผมก็ได้

ท้ายที่สุด คนที่จะตอบได้ดีทีสุดคือตัวคุณเองครับ
ถ้าหารถได้ ลอง ไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 14:39:33 »
ผมไม่ได้จะซื้อหรอก  แต่เป็นข้อมูลความรู้ไว้ ตอนนี้ใช้Newteana Happy สุดๆแล้ว
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 14:47:55 »
ผมกลับไม่คิดว่ามันน่ากลัวจนเลวร้ายอะไร (ยกเว้นเรื่องอนาคตอะไหล่และการซ่อม มันไม่ใช่ง่ายแบบรถญี่ปุ่นในตลาดแน่ๆ) ผมมีโอกาสได้ลองขับในทริปที่ Chevrolet เชิญไปทดสอบเมื่อ 5 ปีก่อน ตอนที่รถรุ่นนี้ยังใหม่อยู่มาก และได้ลองขับทั้งรุ่น 3.8LTZ และ 3.8S ส่วนรุ่น 3.6 นั้นเพิ่งจะมาหลอกขับของคนอื่นเมื่อไม่กี่ปีมานี้

รุ่น 3.8S ช่วงล่างเป็น Setting แข็ง แบบ FE2 ใช้ยางกว้าง 235 ซึ่งกว้างกว่าเพื่อนร่วมรุ่นในยุคนั้น เป็นรถที่ขับทางไกลบนมอเตอร์เวย์ได้อย่างมั่นใจ และมั่นคง จั๊มสะพานแน่นหายห่วงเหมือนรถยุโรป เพียงแต่พวงมาลัยผมอยากให้มันหนักกว่านี้สักหน่อยเวลาวิ่งเร็วๆ หลายคนเห็นเป็นขับหลังแล้วคิดว่าน่าจะท้ายปัดง่าย แต่ผมกับเพื่อนลองแล้ว พูดได้เลยว่าคุณต้องตั้งใจทำให้มันปัดจริงๆ มันถึงจะออก

ส่วนข้อเสียของรุ่น S นี้คือ คุณเห็นราคาระดับนี้คุณอาจจะคิดว่าภายในมันต้องหรูเท่า Accord ตัวท้อป..wrong.. ภายในของรถไม่มีอะไรมากไปกว่ารถจ่ายกับข้าวราคา 7 แสน ทุกอย่างธรรมดามาก แอร์ก็เป็นปุ่มหมุนธรรมดา ดีว่ามี Cruise Control มาให้เท่านั้นเอง

ส่วนรุ่น LTZ จะเป็นรุ่นหรู ดังนั้นจึงใช้ช่วงล่างแบบ FE1.0 ซึ่งตอนแรกคิดว่าไม่น่าจะให้ผลต่างอะไรกันมาก แต่พอลองจริงๆ ช่วงล่างดังกล่าวเปลี่ยนรถเป็นนิสัยนุ่มนิ่มไปเลย อารมณ์ประมาณ Teana ตัวใหม่ แต่เก็บรอยต่อถนนมาให้รู้สึกได้มากกว่า การหักเลี้ยวแรงๆรู้สึกว่ายวบยาบแต่อยู่ (ไม่มั่นใจเท่า 3.8S) ภายในถูกทำให้หรูขึ้น มีแอร์อัตโนมัติมาให้

เครื่อง 3.8 V6 Pushrod เทคโนโลยีเก่า แต่ระบบควบคุมการจ่ายเชื้อเพลิงและจุดระเบิดเป็นของใหม่ ดังนั้นอัตราการกินน้ำมันจึงใกล้ๆกันกับรถญี่ปุ่น V6 3.0 ลิตร เครื่องยนต์รอบไม่จัดเอาซะเลยแต่แรงบิดมาดี ดีซะจนกระทั่งแม้จะลากรอบแค่5 พันปลายๆ เกียร์สองก็ยังทะลุ 120ไปไกล! 0-100 ขนาดนั่ง 4 คนยังมี 9วิกลางๆ แต่ช่วงปลายจะเหี่ยวๆ ผมยันมันไป 210 ก็รู้สึกว่าแรงใกล้หมดแล้ว บางคนบอกว่าอัดได้ 240 ก็ไม่รู้เหมือนกันกว่าไปวิ่งที่ไหน

เครื่อง 3.6 ตัวใหม่ที่มานั้นลากรอบปลายได้สนุกกว่ามาก แต่แปลกใจตรงที่เครื่องแรงกว่ากันตั้ง 50 ม้า แต่ช่วงออกตัวไม่ค่อยต่างกัน แต่ถ้าสตาร์ทที่ 80 แล้วกดคันเร่งไปเรื่อยๆรับรองว่าเครื่องตัวใหม่ทิ้งขาด ฟีลลิ่งจากช่วงล่างที่ Holden เรียกว่า setting FE1.5 ซึ่งเอามาจาก Calais ที่ออสเตรเลีย ในขณะนั้น Holden ที่เมืองแม่พยายามดันรุ่น Calais ให้มีภาพลักษณ์เป็นสปอร์ตซีดานหรู จึงได้บุคลิกที่ลงตัวพอดีระหว่างความหนึบและความนุ่ม เกียร์ก็ทำงานได้ดีขึ้นกว่ารุ่นเดิม ซึ่งกระตุกอย่างที่จิมมี่บอกจริง แต่ไม่เลวร้ายถึงขนาดเกียร์ออโต้กลไกยุคเบนซ์ W124-126

กระจกส่องข้างเป็นจุดหนึ่งที่ผมสาปส่งเช่นเดียวกับที่จิมมี่บอกเพราะมุมอับ และขนาดก็ไม่ใหญ่พอ นึกถึงกระจกส่องข้างของ W124 คันเก่าผมเลย มอไซค์ด้านข้างโดนผมเบียดมาหลายคันแล้วครับ

สมัยก่อน ถ้าใครสน Lumina ผมจะถามก่อนเลยว่าคุณรู้ไหมว่าขับหลังมันดีกว่าขับหน้ายังไง ถ้าตอบไม่ได้ ผมจะถามต่อว่าที่เล่นเนี่ย เพราะชอบรูปทรงหรือเปล่า ถ้าตอบว่าเปล่าอีก ผมไล่ไปเล่น Accord V6 3.0 หมด เพราะเอาจริงๆนะ เรามองกันอย่างเป็นกลาง ถ้าไม่นับฟีลแทงโค้งที่ต่างกันในสไตล์ขับหน้ากับขับหลัง กับเรื่องรูปทรง ในหัวข้ออื่นๆผมไม่รู้เหมือนกันว่าตรงไหนที่ Lumina ชนะ Accord แบบใสๆ แต่ถ้าสมมติว่า Lumina วางเครื่อง 3.6 มาตั้งแต่แรก และทำภายในให้หรูฟู่ฟ่าเท่า Accord ไปเลยโดยที่ราคาเท่ากัน ผมก็จะมอง Lumina ก่อน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 15:02:20 »
พี่แพน ตอบได้ใจครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 16:04:27 »
วัสดุไม่ดีครับ เคยจะซื้อมือสองรุ่น LTZ มีคนขายอยู่ 6 แสน รถไม่กี่ปีเอง ปุ่มปรับเครื่องเสียงลอกซะแล้ว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 17:11:15 »
 :D............its just a taxi class or cars for rent .....................i i

funnybear