ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะมีลูกอะครับ อยากเปลี่ยนรถเป็น Isuzu adventure แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 43365 ครั้ง)

ออฟไลน์ DOM

• Newbie
  • *
ไม่รู้ลงผิดหมวดเปล่านะครับ ถ้ายังไงผิดหมวดต้องขอโทษด้วยนะครับ ไม่รู้จะเลือกหมวดไหนดี

พอดี กำลังจะมีลูกคนแรกน่ะครับคิดว่ารถเก๋งที่ใช้อย่นี่มัน ก็เก่ามากแล้ว
เปลี่ยนเป็น รถครอบครัวไปเลยทีเดียว ดีกว่า เผื่อมีลูกหลายคน 555

ขอถามเลยละกันตัว Isuzu advanture ของปี02 กับ ตัวปี 04

ผมเห็นตัวรูปทรงมันต่างกันอะครับ
ตัว02 มันไม่ได้เป้น d max เหรอครับ

แล้วถ้าผมซื้อตัวปี 02 มาใช้ มันยังมีอะไหร่ให้เปลี่ยน ซ่อมไหมครับ มันจะแพงกว่าตัว ปี 04-05 มากไหมครับ

ผมมีงบเงินสดอยู่ประมาณสี่แสนอะครับ ตั้งงบไว้ว่าไม่ให้เกินนี้ ตั้งใจจะซื้อในเดือนตุลาคม 2011 เนี่ยครับ
พวกพี่ๆว่า ผมควรซื้อ adventure ปีไหนดีอะครับ ที่จะคุ้มค่าเงินกับ การขายต่อในอนาคต หรือ พอมียี่ห้ออื่นแนะไหมครับ ที่นั่งได้เจ็ดคนอะครับ
หรือผม จะไปซื้อกระบะมาต่อแคปดีครับ มันจะดีกว่าไหมอะ ผมใช้ในครอบครัวเองอะครับ ไม่ได้ขนของอะไรมากมาย หรือเดินทางต่างจังหวัดบ่อยๆ
ผมไม่เคยใช้รถดีเซลมาก่อนเลยอะครับ แล้วรถพวกนี้ภาษีแพงกว่าเก๋งมากไหมครับ

ขอถามสุดท้ายนะครับ
ช่วยบอกเว๊ป ที่มีเจ้าของรถไปโพสขายเองได้ไหมครับ ผมเจอแต่พวกเวปเต๊นรถอะครับ ราคาแพ๊งแพง สู้ไม่ไหวเลยอะ

ขอบคุณพี่ๆในเวป Headlight มากๆนะครับ ที่ช่วยแบ่ปันความรู้ และข่าวสารอยู่เสมอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2016, 15:05:36 โดย DOM »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
คันที่เป็นปี 02 ในภาพ จะเป็นโฉมดราก้อนอาย ซึ่งเป็นโฉมก่อนดีแมกน่ะครับ

ส่วนคันข้างล่าง เป็นโฉมดีแมกตัวแรกๆน่ะครับ ไม่แน่ใจว่า ได้เครื่องรุ่นไหม่รึยัง

taladrod.com ผมชอบดูเวปนี้ครับ ได้รถจากเวปนี้มา 1 คัน อิอิ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
เป็นครอบครัวใหญ่เหรอคับถึงต้องการรถ7ที่นั่งถ้ามีแค่พ่อ แม่ ลูกซัก2คนผมว่ารถเก๋งก็เพียงพอแล้วคับ
พวกaltisซักปี05-07ราคาอาจจะเกินงบไปหน่อยแต่ก็เหมาะคับ แต่ถ้ามีญาติผู้ใหญ่ด้วยก็เหมาะคับกับพวก7ที่นั่ง
ตัวที่มองอยู่ก็เล่นได้คับถ้าไม่แต่ก้ดูจะเกินงบมาหน่อยนะคับแต่เอาโฉมd maxนะคับอย่าไปเอาตัวdargon eye

ออฟไลน์ chaivat

สวัสดีครับ
เห็นด้วยกับคุณ comet1123 ถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน เก๋งขนาดกลางกำลังเหมาะ คล่องตัวกว่ากันมาก พ่อแม่ลูก+พี่เลี้ยง
แต่ถ้าชอบเที่ยว แล้วมีคุณตาคุณยาย ไปด้วยบ่อยๆ ก็เห็นด้วยตามที่คิดไว้ (ถ้าไม่จำกัดเรื่องงบมีอีกหลายตัวให้เลือก)

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
ความต้องการของ จขกท. ใกล้เคียงกับผมเลยครับ เหตุผลต้องมี 7 ที่นั่งก็เพราะปู่ ย่า ตา ยาย นั่นแหละครับ
แต่ของผมกำลังจะมีคนที่ 2 แต่ตัวที่ผมมองไว้และติดตาม ดูๆ อยู่ (ไม่มั่นใจเหมือนกันว่า ซื้อรถบ้าน กับเต้นท์ ใครจะย้อมมากกว่ากัน อีกใจก็คิดว่าเต้นท์
น่าจะเชี่่ยวชาญ คัด และกดราคา จากเจ้าของเดิมมาแล้ว มาบวกกำไรกับเรา ไม่รู้ว่าอันไหนจะคุ้มกว่ากัน ถ้าได้ของคนรู้จักก็แจ่ม คิดมากไป..รึเปล่า)
ตัวเลือกเพิ่มนิด adventure 04-05 กับ mu-7 แต่ราคา ก็ต่างกัน ประมาณ100,000+ ผมว่า mu-7 ภายในดูดีกว่าหน่อย ของ adventureเคยมีรีวิวในนี้
ก็ได้ข้อมูลค่อยข้างดี ที่นั่งแถวสามสบายกว่า
ปล. ถ้าผิดพลาดยังไงก็ รอผู้ท่านอื่น ช่วยชี้แนะ (รอเก็บข้อมูลเหมือนกันครับ)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ได้อย่าง  เสียอย่างหละคับ
   ถ้ามีงบถึง MU7 ก็โอน่ะคับ(แพง) ข้อดีคือ เพราะ MU7 เป็นรถที่ทาง isuzu ประกอบขึ้นเอง จึงไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่ มีแน่นอน ทุกที่ทุกศูนย์ แถมยังเป็นเครื่อง commonrail ด้วย
  แต่ถ้าเป็น TR Adventure Master ปี 04 เป็นตัว 4x4(ในภาพ)ข้อดีคือ  ราคาถูกเบานั่งแถว3 จะมีที่วางขาเป็นหลุมลึกกว่า MU7(ไม่มีหลุมเลย นั่งชันเข่า) นั่งสบายกว่า  แถวนั่ง ตอน1ตอน2 ไม่ต่างกัน  ส่วนเครื่องจะเป็น 3.0 Turbo ข้อเสีย แต่ในส่วนของตัวถังอะไหล่บางตัวอาจจะหายากหน่อย เพราะเป็นรถไทยรุ่งทำขึ้นเอง  แต่เครื่องก็ของ d-max อะไหร่เครื่องไม่มีปัญหา และกินน้ำมันกว่านิดหน่อย(เครื่อง di turbo เก่า)
 ผมเคยใช้ ตัว 04 มาก่อน ตอนนี้ขายแล้ว

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถ้าไม่ขับเร็วมาก Avanza ดูมั้ยครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Tern vtec

adventure สองตัวนี้จะกินน้ำมันนะคับเพราะยังไม่เปนคอมมอนเรลถ้านั่งกันไม่เกิน5คนผมว่า crv ตัวแรกน่าจะเหมาะกว่าขับดีกว่าแน่ๆและติดแก็สได้ด้วย แต่ก็แล้วแต่น่ะคับความชอบส่วนตัว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แต่ Avanza รุ่นปปัจจุบัน ถ้าขับแบบไม่เร็วมาก ก็รับได้อยู่
ถ้าขับเร็วมาก ผมไม่ไว้ใจเลยครับ

รุ่นใหม่ของ Avanza ใกล้จะคลอดในช่วงปลายปีนี้
ถ้าคุณมีเงิน 4 แสน ทำงานเก็บเงินเพิ่มขึ้นอีกสักหน่อย
ก็น่าจะซื้อรุ่นใหม่มาขับได้แน่ครับ

ดังนั้น..รอดุเถอะ

อย่าเอา 2 ตัวนี้มาเล่นเลยครับ พูดกันตรงๆ
ไม่ได้ประหยัด เร่งอืด และอะไหล่ตัวถังหายากแน่นอน ทำใจได้เลย
แถมการประกอบก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร เมื่อเทียบกับราคาที่คุณต้องจ่ายไป

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมมี แอดแวนเจอร์รูปบนอยู่คันครับแต่เป็น 4*4
เอาข้อดีก่อนละกันครับ
-ข้างในกว้างกว่ากระบะ4ประตูในรุ่นยุคเดียวกัน
-อะไหล่ช่วงล่างเครื่องยนต์ตามแบบฉบับอีสุสุทนทานใช้ได้หาได้ไม่ยาก
-ขายต่อราคาไม่ตกมาก(จริงๆก็ตกมามากและคงไม่ตกไปกว่านี้อีก)
-บรรทุกของได้เยอะกว่ากระบะ4ประตู เบาะตอน2พับลงได้ 60-40 ถ้าเยอะมากจับถอดเบาะหลังออกได้เลยแต่ตอนใส่โคตรยาก
-อัตรากินน้ำมันอยู่ในระดับ 10.5-11.5 วิ่งในเมือง สลับนอกเมือง 30 \ 70 เทียบกับรุ่นใหม่ๆก็ยังพอรับได้ครับ
-ลุยได้ทุกที่น้ำท่วมก็ไม่กลัว(ถ้าไม่เข้ามาในรถนะ)
ข้อเสีย
- อัตราเร่งสู้พวกคอมมอลเรลใหม่ๆไม่ได้เลยครับ
- อะไหล่ตัวถังบางส่วนใช่ร่มกับอีสุสุได้แต่ส่วนที่เป็นของไทยรุ่งทำน่าจะหายาก
- ช่วงล่างจะเด้งๆไม่นิ่มแถมไม่เกาะถนนเท่าที่ควรเข้าโค้งแรงๆมีเสียวครับ
- กลิ่นท่อไอเสียรุ่นนี้เหม็นมากครับจอดติดเครื่องนานๆไม่ได้แทบเป็นลม

ทุกวันนี้ก็จอดอยู่บ้านซะเยอะครับใช้เก๋งอีกคันซะมากกว่า
แต่อายุมันก็เยอะแล้วครับถ้าให้เลือกได้ก็ลองหาปีใหม่ๆดูครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
avanza ดีกว่าจบกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
จากคนมีลูก และหลานสาวผมก็มีลูก

ใช้คันเดิมไปก่อนเถอะครับ...ถ้ายังมีใช้อยู่
เอาไว้ให้คันปัจจุบันมันเก่าจนใช้การไม่สะดวกค่อออกคันใหม่
คิดซะว่า ถ้าอยากจะออกใหม่จริงๆ ก็ออมเงิน เดือนละเท่าๆกับค่างวดที่คิดว่าจะผ่อน
พอครบระยะเวลาลูกซัก 5-6ขวบ โตจนคิดว่ารถตอบสนองไม่พอ
ค่อย มองหารถคันใหม่ที่โตขึ้น ถึงวันนั้น ยังมีเวลาให้คิดอีกเยอะครับ....

ออฟไลน์ YenChar

รอ Avanza ดีกว่าครับ

ทำงาน เก็บเงิน อดทนซักหน่อย
รถใหม่ ใช้ได้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ jojow

Isuzu advanture ของปี02 กับ ตัวปี 04

จะแนะนำว่า อย่าเลือกทั้งคู่จะดีกว่าครับ

ถ้ารถคันเก่ายังใช้งานได้อยู่ และบำรุงรักษาง่าย อย่าเพิ่งเปลี่ยนครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้าพอไหว ผมเชียร์ HONDA FREED ครับ

เข้าออกสะดวก ( เหมาะเวลามีผู้สูงอายุเดินทางไปด้วย ) + เด็กๆชอบครับ รถสูงๆ เดินเล่นได้

ซ่อมบำรุงก็ประหยัด ( ไม่รวมประตูไฟฟ้านะ )  ไม่ค่อยกินนำ้มันด้วย TR adventure กินมาก เครื่องเก่าแล้วด้วย

ลองคำนวณดูครับ ถ้าผ่อนไหว ผมเชียร์ freed จริงๆนะ  ;D ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ผมว่า honda freed หนะ  ตอนแรกผมก็เคยสนใจอยู่น่ะคับ  แต่พอศึกษาแล้ว ลองขับแล้วผมว่า  มันไม่ค่อยดชเหมาะกับรถที่จะมานั่ง 6-7คน คับ ด้วยความสมดุล ระหว่าง กำลังวังชาเครื่องยนต์(1.5 i-vtec)กับขนาดตัวถังที่ต้องแบบกรับแล้วมันน้อยเกินไป ฮอนด้าน่าจะลงเครื่องอย่างน้อยก็ 1.8 หรือไม่ก็ 2.0(เท่ากับพวก stream wish ) แต่ถ้านานๆทีนั่งเต็มรถ แล้วใช้ในเมืองบ่อยกว่าออกต่างจังหวัด ก็โอเคอยู่น่ะคับ  แต่ถ้าคิดพากันออกต่างจังหวัดทั้งครอบครัว(5-7) คน ผมว่าไม่เหมาะโดยเฉพาะจะคิดไปเที่ยวตามแหล่งธรรมชาติเช่น ภูเขา น้ำตก มักจะต้องผ่านเส้นทางขึ้นเขาลงห้วย และที่หนักก็เช่นพวก ดอยอินทนน  ปาย หรือ เส้นทางไป อ.ผาง จ.ตาห ฯลฯ ลำพังผมใช้รถ ดีเซล 2.5 ก็เหยียบกันแทบมิดคันเร่ง กว่าจะผ่านเนินได้แต่ละเนิน เรื่องกำลังเครื่องยนต์ในรุ่นนี้ เป็นข้อด้อยอย่างมาก(ดูในรีวิวพี่จิมมี่ได้) แต่ที่เหลือก็โอเคดี ไม่บกพร่อง ค.เห็นผมน่ะ  เพราะตอนนี้ผมใช้ wish อยู่ ชอบไปเที่ยว ตจว.บ่อยๆ ผมว่านั่ง 7 คนมันยังสู้สึกอืดๆ ด้วยซ้ำ  ที่สำคัญ ผมไป ทีลอซูมาแล้วน่ะครับ กับเจ้า wish 2.0 vvti เนี้ยะ นั่งไป 7 คน รถยานลากพื้นไปเลยครับ(หนักมาก) พิชิต2438 โค้ง(ขาละ1219โค้ง) ปล.เกือบไม่รอด เจอขึ้นเนินยาวๆ เล่นเอาหนื่อยครับ  กลับถึง กทม. แทบอ๊วกครับ ค่าน้ำมัน!!!!  ไปกลับเกือบ 1400 กม. เฉลี่ย 10 กม/ลิตร น่าพอใจ เฉลี่ย 38บ./ลิตร โซฮอล95 หมดไป 5300 กว่าบาท แทบจุก ฮ่าๆๆ  มาแชร์ให้ฟังกัน

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
สำหรับฟรีด พี่ข้างบนนะศึกษามาว่า........
แต่ผมและอีกหลายๆคนใช้จริง มันไม่ใช่อย่างที่ศึกษามานะนั่น
วิ่ง 120  นั่ง 8คน (เด็กโต 4) จอนแก่นไป กาฬสินทร์ (ภูกุ้มข้าว)
โคราชไปภูเวียง ขึ้นเขานั่ง6คน

โซฮอลล์95  16.5โลลิตร
E20     14.5โลลิตร
80-120 แซงรถด้วยปุ่มD3 ทันใจ
ขึ้นเขาอย่างเขาใหญ่

หรือพะเนินทุ่งที่แก่งกระจาน(เพื่อนไปมา)
ศึกษากับใช้จริงนั้นต่างกันขอรับ....
แต่ต้องยอมรับว่า มันราคาแพงจริงๆตอนซื้อ
แต่ตอนเติมน้ำมันกับต่อภาษีป้าย   แม่เจ้าต่อภาษีปีละ พันกว่าๆเท่าแจ๊ซ......