ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อป้ายแดงมือสองมาครับมีคำถาม  (อ่าน 11046 ครั้ง)

ออฟไลน์ nerino

• Newbie
  • *
ซื้อป้ายแดงมือสองมาครับมีคำถาม
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:32:32 »
คือว่าเมื่อเดือน ก.ค. นี้ผมได้ไปซื้อรถมือสองมาครับเป็นรถป้ายแดงที่ใช้ไปประมาณ 1 เดือนเศษ ซื้อมาเป็นเงินสดนะครับ
ตอนซื้อทางฝั่งพี่ที่ขายก็มีเซลจากโชว์รูมมาช่วยมาดำเนินเรื่อง + เอาพวกเอกสารมาให้เซ็น พอเรียบร้อยก็เอารถมาใช้ตามปกติ
เมื่อประมาณปลายเดือนสิงหาผมก็ไปจองเลขที่ขนส่ง แล้วก็เอาใบจองทะเบียนไปให้เซลที่โชว์รูม รอมาเดือนกว่าเกือบสองเดือน
วันนี้เซลโทรมาหาผมบอกว่า โอนรถเป็นชื่อผมเลยไม่ได้ ต้องโอนให้เจ้าของคนแรกก่อนแล้วค่อยให้เค้าโอนต่อมาที่ผมอีกที แล้วเลขที่เสียเวลาไปจองก็ใช้ไม่ได้
อันนี้ผมสงสัยมากครับ ถามเค้าว่าทำไมถึงโอนมาเป็นชื่อเราเลยไม่ได้ เค้าบอกว่าตอนแรก เอกสาร ชุดจด ภาษี ดำเนินการเป็นชื่อของผู้ซื้อคนแรกหมดแล้วเลยต้องทำเรื่องโอนให้เค้าก่อน เท่ากับว่าบนเล่มทะเบียนก็จะไม่ใช่เราเป็นชื่อแรกด้วย
อยากถามเพื่อนๆในนี้หน่อยครับว่ามันไม่สามารถทำเรื่องโอนมาเป็นชื่อผมเป็นชื่อแรกได้เลยเหรอครับ เซลเค้าพูดจริงหรือปล่าว เพราะถ้าทำเรื่องโอนให้เจ้าของแรกแล้วถ้าเค้าจะยึกยักนี่ผมไม่ซวยไปเลยเหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
Re: ซื้อป้ายแดงมือสองมาครับมีคำถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:37:42 »
โอ้เจอแบบนี้น่าเห็นใจเหมือนกันครับ ขอรอฟังคำตอบด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: ซื้อป้ายแดงมือสองมาครับมีคำถาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 13:03:36 »
มารอฟังคำตอบเหมื่อนกันครับ แบบนี้ถ้าชื่อคนแรกยึกยักก็ซวยจริงๆครับ ยังไงรอคำตอบจากผู้รู้...

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 13:20:18 »
ทำเคยจะซื้อนะครับ จริงๆมันโอนได้เลยไม่ใช่หรือครับ เพราะของผมรถชิงโชค บริษัทเขาพร้อมโอนให้เราทันทีครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 13:27:44 »
เพื่อนผมก็พึ่งซื้อป้ายแดง มือ2 มาหยกๆเหมือนกัน ...

จากที่ผมถามได้ความว่า

ชื่อแรกในเล่ม จะเป็นชื่อของเจ้าของรถคันแรกครับ ถ้าการจดทะเบียนซื้อ ของคนที่ 1 เสร็จสมบูรณ์แล้ว

ป้ายทะเบียน กับ ชื่อแรก จะเป็นของเราได้ก็ต่อเมื่อเราแจ้งยกเลิกการขอป้ายทะเบียนของ คนที่ 1 ได้ทันก่อนที่จะอนุมัติป้ายครับ  

แต่ในกรณีป้ายที่จองไว้ สามารถยกเลิกเลขป้ายทะเบียนของคนแรกได้ ในกรณีที่เลขยังไม่อนุมัตินะ คืออยู่ในช่วงรอป้ายแล้วเลขยังรันไม่ถึงเท่านั้น ... แต่ถ้าเลขออกแล้ว ได้ป้ายแล้ว แต่อยากได้เลขอื่น ก็ต้อง ไปยกเลิกป้ายแล้วขอใหม่อีกทีครับ(อันนี้ไม่แน่ใจว่า ได้ป้ายแล้วจะขอเปลี่ยนป้ายได้ป่าวนะ)

ส่วนเรื่องป้องกันการยึกยัก แนะนำให้เก้บเอกสารการซื้อขายของรถไว้ให้ดีครับ เพราะมันมีเลขตัวถังอยู่ ดังนั้นถ้าจะยึกยัก ก็ยากหน่อยครับ

แต่จากเนื่อหา ก็ตามที่เซลบอกล่ะครับ เราซื้อรถ มือ 2 ป้ายแดง .... รถมือ 2 ก็คือรถมือ2 ครับ ชื่อเราต้องเป็นคนที่ 2 ครับ เป็นเรื่องปรกติครับ

เพิ่มเติมครับ ....

เพื่อนผมซื้อ fortuner ป้ายแดงมือ 2 มา ชื่อในเล่มเป็นของเจ้าของรถคันแรกครับ มันได้เป็นชื่อ 2 แต่ สามารถยกเลิกป้ายได้ทัน มันเลยได้เลขใหม่ที่ต้องการ แต่ ในเล่ม จะระบุเจ้าของคนแรก และ ชื่อเพื่อนผมเป็นชื่อ ที่ 2 ครับ

และก็ ผมถามเพิ่มให้ ถ้าป้ายออกแล้ว เปลี่ยนป้ายไม่ได้ครับ ถ้าเปลี่ยนต้องย้ายจังหวัดถึงจะได้เลขใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 13:34:15 โดย apinui »

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 00:00:54 »
ผมมีประสบการณ์ วิ่งทำเองที่ขนส่งจตุจักร แต่ขอเอกสารจาก tisco เจ้าของใหม่ซื้อสด ได้ชื่อเป็นลำดับที่1 ครับ แปลกใจเหมือนกัน แต่ยืนยันว่าทำได้