ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับThrottle controller หน่อยครับ  (อ่าน 3805 ครั้ง)

ออฟไลน์ mali

• Newbie
  • *
 สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนพี่ๆเพื่อน เกี่ยวกับ Throttle controller นิดนึงครับ
  พอดีผมขับsubaru impreza 5 ประตู(หน้าแมว) เครื่อง 1.5 ออโต้ อยู่ครับ รถค่อนข้างอืดเวลาเร่ง เลยคิดว่าจะไปติด Throttle controller อ่ะครับ(ตอนนี้ยังไม่มีแผนวางเครื่องใหม่หนะครับ อยากขับเดิมๆไปก่อน ไม่มีตัง5555) เลยอยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆครับว่า
  1. ติดตัวนี้แล้วมันช่วยเรื่องอัตราเร่งได้จิงหรือไม่ครับ
  2. มีผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาวหรือไม่ครับ
  3. อัตราการดื่มน้ำมันของรถจะเปลี่ยนแปลงไปทางใดและเยอะมากหรือไม่ครับ(ในกรณีตั้งเป็น Mode sport นะครับ ไม่นับ mode eco)
  4. ดูอยู่ 2 ยี่ห้ออ่ะครับ Pivot -3 drive(ราคาเหยียบหมื่น ค่อนข้างแพงทีเดียว) กับ  Shadow E-drive (ราคาเกือบครึ่งของ Pivot) พี่ๆว่า ใช้ตัวไหนดีครับ pivot ก็แอบแพง แต่ shadow ก็ไม่รู้ว่ามันจะเวิร์กไม๊อ่ะครับ
      หรือมียี่ห้ออื่นๆแนะนำครับ
  5. ข้อดี และ ข้อเสีย ที่พี่ๆในบอร์ดเคยใช้อ่ะครับ มันเป็นอย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าพี่ๆเพื่อนๆเลยนะครับ ถามซะยาวเลย รบกวนให้ความกระจ่างด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับThrottle controller หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:28:03 »
 ขอความเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะค้าบบบ ;D ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับThrottle controller หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:48:53 »
อัตราเร่ง0-100 เท่าเดิม แต่เวลาขับปกติ จะรู้สึกว่า ขับสบายขึ้นแค่นั้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:24:25 »
อัตราเร่ง0-100 เท่าเดิม แต่เวลาขับปกติ จะรู้สึกว่า ขับสบายขึ้นแค่นั้นครับ
  ขอบคุณครับ คุณ power2002 ก็เคยติดหรอครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:04:07 »
สวัสดีครับคุณ mali

ผมติดตั้ง Throttle controller  มาประมาณ 1 เดือนแล้ว
ตามความรู้สึกของผม ช่วยแก้อาการอืดจนรู้สึกได้
ผมใช้ Lancer EX ตัว 1.8 เติม E85 เป็นหลัก
ผมไม่ได้ใช้ยี่ห้อที่ระบุมา แต่เขาบอกว่าทำจากโรงงานเดียวกับ Pivot
ตัวนี้มี Mode บอกสถานะ โวทย์ด้วย
Mode Eco มี 6 ระดับ
Mode Sport มี 9 ระดับ ( ผมใช้ระดับ7)
Mode normal  1 ระดับ
ระหว่างใช้งานสามารถปรับได้ตลอดเวลา (ไม่กดคันเร่ง)
ผมเปรียบเทียบ Sport mode ทุกระดับ กับ normal
ก็เห็นความแตกต่างในการตอบสนองเวลากดคันเร่ง
ไม่เคยลองจับเวลา 0-100 ครับ พอใจแค่ออกตัวแล้วได้ดั่งใจ
อันที่จริง ใช้ Paddle shift ก็ได้ แต่อยากจะให้ mode D มันดีขึ้น
เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ ที่ติดก็ยังสองจิตสองใจเหมือนที่คุณ mali เข้ามาหาข้อมูล
ต้องลองครับ 4500 บาทรวมติดตั้ง ใช้เวลา 20-25 นาที (รถคันเร่งไฟฟ้า)
ผมคงไม่บอกว่ายี่ห้ออะไร(น่าจะมียี่ห้อเดียวที่อ่านโวทย์ได้) ขออภัยด้วย
ลองพิจารณาด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:52:18 »
สวัสดีครับคุณ mali

ผมติดตั้ง Throttle controller  มาประมาณ 1 เดือนแล้ว
ตามความรู้สึกของผม ช่วยแก้อาการอืดจนรู้สึกได้
ผมใช้ Lancer EX ตัว 1.8 เติม E85 เป็นหลัก
ผมไม่ได้ใช้ยี่ห้อที่ระบุมา แต่เขาบอกว่าทำจากโรงงานเดียวกับ Pivot
ตัวนี้มี Mode บอกสถานะ โวทย์ด้วย
Mode Eco มี 6 ระดับ
Mode Sport มี 9 ระดับ ( ผมใช้ระดับ7)
Mode normal  1 ระดับ
ระหว่างใช้งานสามารถปรับได้ตลอดเวลา (ไม่กดคันเร่ง)
ผมเปรียบเทียบ Sport mode ทุกระดับ กับ normal
ก็เห็นความแตกต่างในการตอบสนองเวลากดคันเร่ง
ไม่เคยลองจับเวลา 0-100 ครับ พอใจแค่ออกตัวแล้วได้ดั่งใจ
อันที่จริง ใช้ Paddle shift ก็ได้ แต่อยากจะให้ mode D มันดีขึ้น
เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ ที่ติดก็ยังสองจิตสองใจเหมือนที่คุณ mali เข้ามาหาข้อมูล
ต้องลองครับ 4500 บาทรวมติดตั้ง ใช้เวลา 20-25 นาที (รถคันเร่งไฟฟ้า)
ผมคงไม่บอกว่ายี่ห้ออะไร(น่าจะมียี่ห้อเดียวที่อ่านโวทย์ได้) ขออภัยด้วย
ลองพิจารณาด้วย

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลครับ เห็นที่ต้องไปหามาติดโดยไว้ซะแล้ว  ;D