ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ  (อ่าน 4662 ครั้ง)

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 13:37:55 »
ผมเป็นแฟนพันธ์แท้อ่านบทความคุณจิมมี่ มาตลอด ต้องขอขอบคุณ คุณจิมมี่ สำหรับ บทความดีๆ (แถมมีตลกบ้าง )ให้ได้อ่านกัน อยากจะรบกวนปรึกษาคุณจิมมี่ดังนี้

ตอนนี้ผมอายุ 29 ใช้ C200kom ปลายปี 2003 อยู่  แต่เหมือนรถไม่ถูกโฉลกมีเรื่องกวนใจตลอดตั้งแต่ต้น เลยกะว่าจะเปลี่ยนรถใหม่ สิ่นปีนี้ (ทั้งทีก็เสียดาย(โลโก้ +ความสวย) ของมันอยู่ )

คราวนี้ผมกะจะใช้รถญี่ปุ่น สบายๆ (เพราะชีวิตมันเยอะแล้ว)  ผมใช้ชีวิตโสด (มีกิ๊ก + รับใช้ครอบครัวบ้างเป็นครั้งคราว) อยู่คอนโดในเมือง ใช้ชีวิตในเมืองเป็นส่วนใหญ่  อยู่ในรถวันละ 20-30 นาที ขับทางด่วน โทลเวย์บ้าง สัปดาห์ละ 1-2 หน ทางไกลแทบจะไม่ได้ใช้ ความชอบคือ ชอบรถที่นุ่มนวล ขับง่าย นั่งสบาย
 (ที่บ้าน ตจว มี  New Jazz แล้ว ความเห็นคือ รถออกแบบเอนกประสงค์ กะทัดรัดดีมาก สูงโปร่ง ไม่อึดอัด แต่ช่วงล่างเด้งมาก เสียงค่อนข้างดัง )

รถที่มองไว้คือ
   1.  City SV    ชอบที่ ขับง่าย กะทัดรัด และคุณจิมมี่บอกว่า Best pick in class 
(อยากทราบว่า ดีกว่า Jazz ไม๊ในเรื่องการเก็บเสียง + ความแน่น ...ความเด้ง ) (เพดานอึดอัดหรือเปล่า) เคยแค่ลองนั่งในโชว์รูมนะครับ

2. Tiida 5D  Minor จะมาเมื่อไหร่ครับ ออปชั่นจะดีขึ่นเยอะไม๊

3. CR-V 2.0S   ความนุ่มนวลเป็นอย่างไรครับ นั่งสบายหรือเปล่า เครื่องอืดไม๊ การเก็บเสียง การกินน้ำมัน mionor ธันวานี้ใช่หรือเปล่าครับ แล้วมีอะไรเปลี่ยนบ้างครับ  (เคยใช้ CRV รุ่นแรกแต่ไม่ชอบเพราะรู้สึก บอบบาง โยน นั่งไม่สบาย และเสียงดังครับ)

4. Teana 2.0/2.5  ชอบที่ วัสดุภายใน เบาะนั่งนุ่มสบาย เป็นรถโฉมใหม่ ถ้าเลือกจะเลือกรุ่นไหนดีครับ
 เครื่อง 2.0 เพียงพอไม๊ + ความประหยัดน้ำมันแตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้างบถึงควรใช้ 2500 เลยหรือ 2000 ก็พอ
 รถไซส์นี้จะใหญ่ไปไม๊ครับสำหรับขับในเมือง (ไม่เคยใช้รถไซส์นี้มาก่อนครับ)

5. Camry Hybrid  ชอบเพราะน่าจะประหยัดน้ำมัน ดูอินเทรนด์ + รัก สวล   55 แต่วัสดุภายใน  เบาะนั่ง ช่วงล่าง การเก็บเสียง สู้ Teana ไม่ได้จริง หรือไม่ครับ ถ้าเทียบกับ  Teana แล้วอะไรน่าใช้กว่ากันครับ แล้ว โฉมนี้จะอยู่ได้อีกนานไม๊ครับ

คุณ จิมมี่ หรือท่านอื่นๆ มีความเห็นอย่างไร หรือมีอะไรแนะนำ 

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 13:49:08 »
โสด+ขับแต่ในเมือง ผมนึกถึง mazda 3 แหะ

camry teana ผมว่าใหญ่ไปสำหรับคนโสด
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 13:57:13 »
ความคุ้มค่า ราคา วัสดุ ในการประกอบ  ก้อ Teana 200XL  ครับ
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 16:34:57 »
ใช้ในเมืองเป็นหลักผมว่ารถเล็กได้เปรียบกว่าเยอะครับ ทั้งความคล่องตัว อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง  พวกรถคันใหญ่ๆอย่าง TEANA คนนั่งจะสบายครับ แต่คนขับเหนื่อย เพราะขับในเมืองจะค่อนข้างเกะกะและอุ้ยอ้ายยมากๆๆ(ย้ำว่ามากครับ)  ไปไหนมาไหนไม่สะดวกเท่ารถเล็กแน่นอนครับ

Ps.ผมใช้ 230 JM เก่าๆอยู่ครับ  แต่ใช้เฉพาะขับออกบ้านนอกเท่านั้นครับ เพราะขับในกรุงแล้วประสาทจะกินครับต้องระวังนู่นนี่ไปหมด  เวลาวิ่งในกรุงส่วนใหญ่ผมเลยยืม JAZZ ของเพื่อนมาขับประจำครับ ทุกวันนี้ยังติดใจในความมันส์อยู่เลย  ยังไงซะไปลองขับเองจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 16:39:08 »
TEANA เลยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 17:27:32 »
City SV - เล็ก คล่อง ประหยัดน้ำมัน ประหยัดค่าซื้อ การเก็บเสียงดีกว่า Jazz นิดหน่อย ช่วงล่างกระด้างน้อยกว่าที่ความเร็วต่ำ แต่คล้ายกันมากที่ความเร็วสูงกว่า 40-50เป็นต้นไป เรื่องความสบายนั้นเป็นไปตามไซส์รถ คนนั่งหลังไม่ควรตัวสูงหรือใหญ่มากนัก

Tiida - ไมเนอร์เชนจ์ยังไม่มีข้อมูลใดๆนอกจากช่วงเวลาเปิดตัวที่น่าจะอยู่ใกล้ไตรมาสสุดท้ายของปี ส่วนโฉมปัจจุบัน นั่งสบายกว่า City มาก (ยกเว้นตัวเบาะหน้าพนักพิงหลังและหัวที่ผมให้คะแนน City ดีกว่า) ช่วงล่างไม่ได้นุ่ม ออกจะแข็งๆ รุ่นไมเนอร์มีข่าวว่าจะนุ่มขึ้น ในภาพรวมมันเหมาะสำหรับคนที่ชอบรถไซส์เล็ก แต่ภายในนั่งสบาย แต่มันไม่ได้หรู ออพชั่นบางอย่าง City ก็เหนือกว่า

CR-V 2.0S - รถใหญ่และหนัก อัตราเร่งสู้สองตัวแรกไม่ได้ แต่ในเรื่องความสบายยามโดยสารก็ดีกว่า City เสียดายที่เบาะหลังน่าจะดีไซน์มาดีกว่านี้ ภายในแพรวพราวกว่ารถเล็ก ใช้ลุยน้ำท่วมได้ เสียงเครื่องยนต์เงียบและน่าฟังกว่าCR-V รุ่นแรก ความรู้สึกในการขับขี่หนักแน่นกว่ารุ่นแรกเห็นได้ชัด

Teana 200XL - รถไซส์ใหญ่ยาว เวลาขับขึ้นลานจอดรถแคบๆรู้สึกได้ว่ามันน่าเหนื่อยใจกว่า Tiida เยอะมากๆ ออพชั่นภายในน้อยกว่าคู่แข่ง แต่มีดีที่ช่วงล่างนุ่มและหนักแน่น วิ่งทางไกลไม่ป่วยจิต เครื่อง 2.0 ประกบเกียร์ CVT อัตราเร่งไม่เลว และวิ่งทางไกลประหยัดไล่ๆกับ Tiida 1.8

Teana 250XV- เหมือน 200XL เพียงแต่อัตราเร่งกระฉูดกว่ากันคนละเรื่อง และกินน้ำมันมากกว่า อุปกรณ์ติดรถเยอะกว่า ผมมองว่าถ้าไม่ได้หลงใหลในอัตราเร่ง ไม่ได้ชอบเสียงเครื่อง 6 สูบ และพอใจกับออพชั่นรุ่น 2.0 ก็ไปรุ่น 2.0 แล้วเก็บอีกราว3แสนไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า

Camry Hybird- no comment ยังไม่เคยเจอตัวจริงครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 20:24:09 »
จากดาวสาวแฉก มา ผมว่าน่าจะลองมองรถที่มีฟิลลิ่งบางอย่างคล้ายรถยุโรป นั่นอาจจะคือ "เงียบ แน่น หนึบ"

เชียร์ ทีด้า กะั มาสด้า 3 ครับ เน้นห้าประตูทั้งคู่นะ
เหมาะกับคนโสด มีกิ๊กจะเยอะน้อยก็ว่ากันไป คล่องตัว(ตัว 3 ต้อง 2.0 นะ) แ่ต่ถ้าทีด้า แค่ 1.6 ก็ปี๊ดแล้ว

เคยขับทั้งคู่ครับ ฟิลลิ่งคนละแบบ ทีด้าออกแนวเรียบหรู ส่วน สามออกแนวเปรี้ยวปี๊ด

อยู่ที่ว่า แนวๆ กิ๊กคุณออกแนวไหน ถ้าออกแนวเรียบร้อย ใสซื่อ น่าจะชอบทีด้า
แต่ถ้ากิ๊กคุณออกแนว สวย เปรี้ยว ก็น่าจะชอบ สาม

แต่ทั้งนี่ทั้งนั้น กิ๊กทุกแบบ น่าจะชอบ ดาวสามแฉก มากกว่า 5 5 5

แล้วจะเมนต์ทำไมเนี่ย.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 21:21:43 »
เชียร์ Tiida กับ Mazda 3 ดีกว่าครับ
Teana กับ Camry ผมว่าใช้ถ้าคนเดียวมันคันใหญ่ไป
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 23:57:53 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ  Mazda 3 ก็ชอบนะครับ แต่ไม่ได้เอามาเป็นตัวเลือกเพราะ  เป็นรถตกรุ่นถึงแม้จะยังดูสวยอยู่  ถ้าจะรอก็นานเกินครับ ไม่ไหว