ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อรถมาครับ มีคำถามนิดหน่อย  (อ่าน 4907 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
เพิ่งซื้อรถมาครับ มีคำถามนิดหน่อย
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:21:05 »
ผมเพิ่งซื้อรถใหม่ครับ เป็น triton 4 door 2 WD ผมมีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ
1.ระยะ run in เนี่ย วิ่งความเร็วสูงได้หรือเปล่าครับ ผมถามเซล ก็บอกว่าได้ครับ อัดไปเลย แต่ในคู่มือบอกว่าใน 1000 กม.แรกเนี่ย ไม่เกิน 120 กม./ชม.
2.ช่วงล่างรถผม โยนตัว และนั่งเบะหลังจะกระเพิ่มเยอะครับ(กระเพาะจะเป็นอะไรบ้างมะรู้) ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไขมั้ยครับ ถ้าไปใส่ชุดโหลด และยางหน้ากว้างขึ้นจะช่วยให้นิ่มขึ้น และไม่โยนตัวมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เพิ่งซื้อรถมาครับ มีคำถามนิดหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:31:25 »
คู่มือว่าอย่างไรมา ก็ว่าไปตามนั้นครับ

อันที่จริงแล้ว ถามว่าอัดได้ไหม ก็อัดได้ ถ้าคุณไม่คิดจะถนอมรถคันนั้นให้อยู่กับคุณได้ยาวๆหนะครับ

แต่ ถ้าอยากจะถนอมรถเอาไว้ใช้นานๆหน่อย ก็ค่อยเป็นค่อยไปครับ

เหมือนรูอะไรก็ตาม ถ้าเอานิ้ว หรือเอาของอะไรไปแยง หนักๆเร็วๆ ถี่ๆ ตั้งแต่แรก
โอกาสสึกหรอเร็ว ทั้งปากรูที่แยงเข้าไป และสิ่งที่เราใช้แยงเข้าไป ก็มีสูงครับ

ถ้าค่อยๆ บรรจงแยงเข้าไป การสึกหรอเสียดสี ก็จะลดลงไปบ้าง

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
Re: เพิ่งซื้อรถมาครับ มีคำถามนิดหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 13:16:33 »
พี่ J!MMY ครับ รู้ที่ว่ารู้ไรเหรอครับเหรอฟังแล้วรู้สึกแปลกๆน่ะครับเหอะๆ
1...มาตอบว่าควรรันอินครับ 1000 โลเอง ตามคู่มือครับ  เชื่อคู่มือดีกว่าครับ
2.ไม่มีความรู้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 13:21:06 »
อืม คู่มือบอกไว้ เกียร์ 5 ไม่เกิน 120 ครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 13:21:40 »
 :D พันโลก็แปปเดียวเอง ส่วนผมขับให้รอบเครื่องไม่เกิน 3000 ก็พอแล้วอ่ะครับ สำหรับช่วงรันอินที่ว่าเนี่ย ม่ายรู้ถูกต้องอะป่าว แต่ก็ทำแบบนี้มาตลอด  ;D

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 14:02:23 »
ทำตามคู่มือดีกว่าครับ อย่าไปเชื่อเซลส์มาก เค้าไม่ได้มาช่วยเราผ่อน ถนอมรถไว้หน่อยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 17:17:01 »
 :D........just jamming to you all...........wanna know some............i i

funnybear

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 20:17:03 »
เหมือนรูอะไรก็ตาม ถ้าเอานิ้ว หรือเอาของอะไรไปแยง หนักๆเร็วๆ ถี่ๆ ตั้งแต่แรก
โอกาสสึกหรอเร็ว ทั้งปากรูที่แยงเข้าไป และสิ่งที่เราใช้แยงเข้าไป ก็มีสูงครับ

ถ้าค่อยๆ บรรจงแยงเข้าไป การสึกหรอเสียดสี ก็จะลดลงไปบ้าง

.......... รูไรอ่ะ ........... วัยรุ่นไม่เคลียร์ ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 20:44:26 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 23:45:16 »
รูจมูก.....มั๊ง

ออฟไลน์ Vending

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 00:34:29 »
พี่ J!MMY  ติดเรต อะ ฮ่า ๆ
?????????????????????? ????????????????? ?????????????????