ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋งเกียร์ธรรมดาในตลาดตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ  (อ่าน 10553 ครั้ง)

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ขับBMW E36 เครื่องพันแปดอยู่  รถช้ำๆ เครื่องติดแก๊ซจนความเร็วเริ่มไปไม่ถึง185แล้วครับ เสียงลมเข้าหนักมาก  อะไหล่เริ่มกรอบจนหลุดวันเว้นวัน
สายพานเพิ่งขาด วาวคด  เพิ่งกลึงไป  วันก่อนโดนฝุ่นถนนหินคลุก เครื่องก็ดับเป็นว่าเล่น ไม่ก็แรงหายไปเลย     วันนี้เครื่องก็มากระตุกๆๆ  รอบค้างที่สองพันทั้งๆที่ไม่ได้แตะคันเร่ง  >:(

เลยคิดว่าเราต้องหารถใหม่แล้ว  เลยอยากสอบถามเพื่อนๆในบอร์ดว่ารถเกียร์ธรรมดารุ่นใด ขับสนุก กินน้ำมันแต่พองาม ราคาไม่เกินสองล้านมั่งครับ  

หรือผมควรจะดูไปทางรถกระบะดีครับ?  

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด

ด้วยความที่ว่าคนขับรถส่วนใหญ่เป็นคนเมือง และรถเยอะขึ้นทุกวัน จำนวนดีมานด์รถเกียร์ธรรมดาน้อยลง

รถกลุ่ม D-seq และรถยุโรปที่ขายในบ้านเรามักจะขนมาแต่รุ่นเกียร์ออโต้เป็นหลัก

ถ้าในงบ 2 ล้าน ก็คงมี Mini One นั่นแหล่ะครับ ที่ใกล้เคียง

หรือจะลองแบบพอเพียง มาเล่น Vios M2 Jazz City ไหมครับ  ::)

ออฟไลน์ H3T

Honda CRZ 6MT แต่ต้องสั่งจาก Grey นะครับ
กลับมาเพิ่มเติม
VW Golf Gti 6MT คงต้องสั่ง Grey อีกเหมือนกัน
 เรื่องราคาที่เกินงบไป อย่าเพิ่งกังวลมากไป ไปคุยดูอาจจะได้ราคาที่ดีกว่าที่คิดก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 08:22:17 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ kimmeng21

SUBARU IMPREZA 2.0 R-S M/T AWD  1,398,000  มีทั้ง sedan และ hatchback

ไปดูรถมาเมื่อวานที่่ Fashion Island มีงานโชว์รถพอดีเลย

ผมว่า SUBARU ก็โอเคน่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 11:52:18 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
CIvic FD2 Type R
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ YenChar

กระบะ 4 ประตู เกียรธรรมดาก็ดีครับ

เก๋ง ที่เป็นเกียรธรรมดา
ผมแนะนำ ครูส 1.8 MT

• **
SUBARU IMPREZA 2.0 R-S M/T AWD  1,398,000  มีทั้ง sedan และ hatchback

ไปดูรถมาเมื่อวานที่่ Fashion Island มีงานโชว์รถพอดีเลย

SUBARUค่าบำรุงสูงไหมครับ  จริงๆอยากใช้BMWตัวใหม่แต่ไม่มีเกียร์ธรรมดา +ซ่อมศุนย์มันแพงเกิน ไม่เหมือนรุ่นเดิมๆ

เพื่อนๆให้ตัวเลือกดีๆหลายคันเลย  ผมไปลองเสิชตามในเน็ทแล้ว จะไปลองขอtest drive ดูหลายๆรุ่นครับ

ออฟไลน์ gorilla

เกียร์ธรรมดา ถ้าไม่ใช่พวกรุ่นล่างสุด ก็ต้องโดดไปเป็นรถสปอร์ตกันเลยทีเดียว

ผมก็ชอบเกียร์ธรรมดาเหมือนกันครับ งบถึง 2 ล้าน ผมคงเอา Subaru หน้าแมว STi แท้ๆ นี่แหละครับ

มือสองปี 2009 สภาพดี-ดีมาก ก็หาได้ตามงบครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
มีงบตั้งสองล้าน เจียดมาซักแสนก่าๆยกเครื่องเกียร์ใหม่ m52 ติดแก๊สก็วิ่งกะจายยยย

ออฟไลน์ HYDE--

คงมี 4 ทางเลือกอะครับ

1. รถเก๋ง B-segment รุ่นล่างๆ แต่อุส่าตั้งงบไว้ตั้ง 2 ล้าน ถ้าซื้อรถพวกนี้ก็ประหยัดดี แล้วเก็บเงินไว้ครับ
ข้อนี้ให้ Mazda 2 MT ครับ
2. รถเก่ง C-segment รุ่นล่างๆ
ข้อนี้ให้ Cruze 1.8 MT ครับ
3. รถกระบะรุ่นทอป เกียร์ ธรรมดา รุ่นใหม่ๆที่กำลังจะเปิดตัวก็ เครื่องแรงๆทั้งนั้น
4. รถสปอร์ตมือสอง แต่ข้อนี้ อาจกินน้ำมันไม่พองามนะครับ ถ้าขับคันเดียว เกรงว่า ค่าน้ำมันคงเกินเดือนละเปนหมื่นๆแหง
เคยใช้เหมือนกัน รถที่ซดน้ำมัน 5-7 โลลิตรอย่าง Tribute 3.0 ค่าน้ำมันปาไปหมื่นกว่าสองหมื่นทุกเดือน จนต้องเอาไปดมแก้ส
Evo Im Integra โอ้ยยย เยอะแยะ แล้วแต่จะเลือกครับ

แต่ถ้ามีงบตั้ง 2 ล้าน เลือกข้อ 4 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ H3T

งบประมาณตั้งไว้ 2 ล้าน หารถใหม่ที่เป็นเกียร์ธรรมดา กลัว จขกท จะเสร็จพวกสปอร์ตมือสองจริงๆเลยครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
integra dc5 ในเมืองโซนรามอินทรา พหลโยธิน วิภาวดี ช่วงเวลาเร่งด่วน รถติดแบบไหลๆ ถ้าขับเรื่อยๆไม่ซัดกินประมาณ 9 km/l ครับ
ส่วน im กับ evo ผมไม่เคยลองขับ แต่รุ่นพี่ที่ทำงานใช้รถโซนพระราม 7 เห็นเล่าว่าอยู่ประมาณ 6-7 km/l ถ้าจะเอาประหยัดคงต้องดมแก๊ส

แต่เรื่องความแรงเนี่ย dc5 คงไปสู้ im กับ evo ไม่น่าไหวครับ ยอมมมม..ม
เคยตัดสินใจสองตัวเลือกนี้ครั้งนึงตอนผมเปลี่ยนรถ สุดท้ายผมไม่อยากดมแก๊ส ผมเลยขอขับหล่อๆชิลๆดีกว่า  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Tan Int

Citroen DS3 6MT ก็น่าจะได้ครับ
สวยดี แถมเครื่อง 1.6 ไม่ซดมาก

ราคา ประมาณ 1.5 ล้านครับ  ;D
(ถ้าจำไม่ผิด)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
มีงบตั้งสองล้าน เจียดมาซักแสนก่าๆยกเครื่องเกียร์ใหม่ m52 ติดแก๊สก็วิ่งกะจายยยย

กลัวเหลือเกินเรื่องวางเครื่อง  เหอะๆๆ เดี๋ยวมันจะอยากทำอย่างอื่นไม่จบเหมือนบางคนในบอร์ดe36แล้วก็ขายทิ้ง

อันนี้รุ่นเดิม หรือโฉมใหม่ครับ

ไปไล่อ่านย้อนหลังกระทู้อื่นๆดูแล้ว  สงสัยต้องไปลงเอยกะครูซไม่ก็ ฝาเบียร์แน่ๆเลย ซดน้อย  ไว  แต่ภายใน >:(