ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับการระบายความร้อนของแบตเตอรี่ ในcamry hybrid ครับ  (อ่าน 4236 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
คือในรีวิว พี่จิมบอกว่าจะระบายโดยการนะความเย็นจากห้องโดยสารเข้ามาในท้ายรถ เพือระบายความร้อนของแบต

แต่ในกรณีที่ เราไปเที่ยวแล้วขนเสื้อผ้าขนกระเป๋นหรือจะขนของฝากในตอนกลับแบบที่เต้มท้ายรถเต็มจริงๆๆแบบอัดแน่นเข้าไปแล้วแบตจะ ระบายความร้อนยังไงอะครับแล้วถ้ามันระบายไม่ได้จริงๆๆมันจะเป็นยังไงอะ ในกรณีที่ขับรถทั้งวันทั้งคืน

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
คือ batt มันไม่ได้วางให้เราเห็นเป็นลูกๆอ่ะครับ มันปิดมิดชิดมากๆ
เป็นห้องของมันตะหาก
มันอาศัยลมเย็นจากห้องโดยสารดูดเข้ามา
confirm ครับว่าขนของจัดเต็มแน่นเอี๊ยด ก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่ท้ายรถมันเล็กกว่ารุ่นธรรมดามากครับ รุ่นนี้ผมใส่
จักรยานพับ ล้อ 20 นิ้ว และล้อ 16 นิ้วได้อย่างละคันครับ หรือเบียดๆก็ได้
แบบ 20 นิ้วสองคันครับ และเหลือที่ไว้ให้ยัดของนิดหน่อย

เดินทางพันกว่าโล ขนของจัดเต็ม นั่งสี่คน เอาอยู่ครับ ไม่ได้ร้อนมาก
แต่ขอนกเรือ่งครับ เบาะหลัง นั่งไม่สบายเท่าเทียน่าครับ
แต่เรื่องแรงและประหยัดนั้นกินขาด
: )

ขอบคุณครับ ผมยิ่งกลัวแบตมันร้อนจัดเพราะระบายความร้อนไม่ได้ แล้วถ้าของแน่นๆๆๆเอี๊ยด ความเย็นมันจะเข้าถึงแบตได้ยังไงอะครับ งง

ผมเข้าใจแล้วคร๊าบบบบบ

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ถ้าจำไม่ผิด มันมีช่องรับลมเย็นในห้องโดยสาร แล้วก็ส่งไประบายความร้อนให้แบตเตอรี่ครับ..
รถพวก Prius,Insight ก็มี..  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)