ผู้เขียน หัวข้อ: mazda2กับcity รบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 15839 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: mazda2กับcity รบกวนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:32:12 »
อ้างถึง
อยากให้คนส่วนใหญ่สนับสนุนให้คนทำผิดกฏจริงๆ หรือครับ ?? (อันนี้ผมถามจากใจจริงๆ เลย)

ไม่ได้หมายถึงอย่างงั้นน่ะคับ

แต่ผมแค่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องว่าแต่น้องเค้าอย่างเดียว เรื่องไม่มีใบขับขี่ผมก็บอกอยู่แล้วคับ  ผู้ใหญ่ไม่มีใบขับขี่ยังไม่เห็นที่คนผู้ถึงเท่าไหร่เลย

อ้างถึง
ผมเห็นคนส่วนมากที่ตอบกระทู้นี้ต่อว่าน้อง จขกท.กันเยอะจัง

น้องเค้าอายุยังน้อยอยู่ยังไม่พอที่จะไปทำใบขับขี่อันนี้ผมก็เข้าใจคับ

แต่ก็อย่าลืมว่า"ไม่ใช่มีใบขับขี่แล้วจะแปลว่าจะขับรถปลอดภัย"มันมีผลในแง่กฎหมายต่างๆ กรณีเราไปชน หรือ เค้ามาชนเราแน่นอนว่าฝ่ายไม่มีใบขับขี่ก็ต้องผิดเต็มๆ

แล้วพวกผู้ใหญ่บางคนที่ไม่มีใบขับขี่ล่ะ(ผม18+มีใบขับขี่แล้ว)ไม่ใช่ว่าจะมีแต่คนที่อายุต่ำกว่า 18 ที่ไม่มีใบขับขี่ พวกอายุมากกว่า 18 ที่ไม่มีใบขับขี่ก็มีเยอะแยะไป

พวกมีใบขับขี่ขับรถงี่เง่าก็มีเยอะคับ ต่อให้มีใบขับขี่ขับชนคนตายก็ติดคุกเหมือนกัน แต่โทษจะเบากว่าคนไม่มีใบขับขี่เท่านั้นแหละคับ (คงเข้าใจที่ผมอธิบายนะ)

แล้วตามที่ พี่ว่า

อ้างถึง
ผู้ใหญ่เมาแล้วขับ หนักกว่าเด็กไม่มีใบขับขี่ จริงครับ ..แล้วคิดว่าเด็กเมาไม่เป็นเหรอครับ ?
เด็กเมาแล้วขับเพียบครับ เห็นมาเยอะ แล้วที่ออกข่าวน่ะส่วนน้อยแบบขี้ปะติ๋วเลยครับ กับการเจ็บการตายบนท้องถนน

เค้าทำผิดกฎหมายเองเมาแล้วไปขับเอง ตายก็สมควรหนิคับ ผมก็ไม่ได้บอกว่าพวกเมาแล้วขับ ไม่ผิดหนิคับ จริงมั้ย? ต่อให้มีใบขับขี่ กับ ไม่มี โทษก็ไม่ได้ต่างกันหรอก?  ถ้าเมาแล้วขับ ชนคนตาย หรือ พี่จะบอกว่าคนมีใบขับขี่เมา จะขับรถเก่งกว่า คนไม่มีใบขับขี่แล้วเมาขับรถหรอ

แต่แค่ไม่พอใจ ที่ทุกคน"เหมือนดูถูก"น้องเค้ามากเลย เรื่องที่น้องเค้าเป็นเด็ก  มองในอีกด้าน น้องเค้าอาจจะเป็นคนดีที่ตั้งใจเรียนหนังสือไม่กินเหล้าเมายาก็ได้หนิคับ  แค่ต้องการความปลอดภัยในการเดินทางไปเรียนหนังสือ (คิดในแง่นี้ก็ได้ใช้หรือป่าวคับ) แต่ที่ผมดูมา มันเหมือน Antiเด็กไม่มีใบขับขี่เป็นอย่างมากเลยคับ แทนที่จะเป็นการแนะนำน้องเค้า แบบว่าหัดขับ พวกในซอยต่างๆก่อนดีมั้ย หรือ แบบว่าให้คุณพ่อขับดีกว่า พอมีใบขับขี่ค่อยขับออกถนนเอง ถ้าเขียนแบบนี้ผมจะไม่ว่าอะไรเลยคับ 

อ้างถึง
เด็กสมัยนี้มันคงไม่เป็นเหมือนสมัยพวกคุณๆผู้ใหญ่เป็นเด็กหรอก
อ้างถึง
ทำไมครับ เด็กสมัยนี้ดีเลิศเลอมาก ? ส่วนสมัยก่อนรุ่นที่เป็นผู้ใหญ่ในสมัยนี้มัน สวะ ห่วยแตกมากเลยหรือ ??

ผมหมายถึงว่าเด็กสมัยนี้มีความคิดไม่เหมือนเด็กๆสมัยก่อนแล้วคับ (บางคน)ความรู้ความสามารถจะเยอะกว่าผู้ใหญ่ด้วยซ้ำ

ผิดจากคนสมัยก่อน (หมายถึง 15+ ปีที่แล้วน่ะคับ)

การตัดสินใจต่างๆ ไม่ว่าจะเรื่องไหนก็ตาม ผิดจากเมื่อก่อนๆ จริงไม่อยากให้คิดแค่ว่าน้องเค้าเป็นเด็กไง

ถ้าเกิดพวกคุณเป็นน้อง จขกท.จะรู้สึกยังไงคับ ??? 

คำว่าพวกคุณๆ หมายถึงเฉพาะคนที่มีอคติกับเด็กในด้านลบน่ะคับ ไม่ว่าจะเรื่องไหน หรือเพราะเห็นเป็นเด็กคุณคิดแบบนั้นหรือป่าวหล่ะคับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 11:40:23 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: mazda2กับcity รบกวนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:59:17 »
ผมย้อนกลับไปอ่านทุกอันแล้วนะครับ ไม่มีอันไหนที่ไม่หวังดีกับน้องเขา และมีเพียงอันเดียวที่ตอบแบบ...

คืออันนี้

เมื่อไหร่จะเปิดเทอมละหนู

เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นดีกว่าไหม

ลองย้อนกลับไปอ่านแบบผม แล้วลองคิดดูนะครับ ว่าคนอื่นเขาดูถูกเด็ก
หรือว่าคุณคิดไปเอง แล้วมาว่าคนที่คุณเรียกว่าผู้ใหญ่

ส่วนไอเรื่องเมา ผมยกตัวอย่างมาและเขียนสรุปให้แล้วว่า "ไอเรื่องแบบนี้ใครจะพูดอะไรก็พูดขึ้นมาได้"
หมายถึงที่คุณยกมา ผมก็ยกตรงข้ามได้เช่นกัน

อย่างถ้าผมบอกว่า เด็กขับรถ แล้วไม่ว่าจะเกิดอะไรที่ถึงชีวิตขึ้นมา (สมมุติโดนเขาชน) มันตายก็สมควร เพราะมันก็ผิดกฏหมายเหมือนกัน จริงไหมครับ ..ถ้าเป็นแบบนี้ก็จะคิดไปอีกแบบ

ที่ผมอธิบายนี่ ผมหมายถึงจะพูดอะไรยังไงก็ได้ในการสมมุติเหตุการณ์เพื่อให้ตัวเองถูก อันนี้หวังว่าคงเข้าใจนะครับ

---------------------------------------------------

เอางี้ผมไม่อยาก Quote ยาวๆ

คุณกำลังพูดว่า เด็กบางคนมีวุฒิภาวะมากกว่าผู้ใหญ่ ผมไม่เถียงแต่โปรดเข้าใจด้วยว่า "มันวัดไม่ได้"

แต่คนที่ตอบส่วนใหญ่รวมทั้งผมกำลังพูดถึงกฏหมาย กฏเกณฑ์ของสังคม
เพราะเห็นกฏเกณฑ์ที่ตั้งเป็นเรื่องเล็กน้อย แหกนิด แหกหน่อย ไม่เป็นไรแบบนี้ไงครับ สังคมมันถึงเป็นแบบนี้

และผมขอขอบคุณที่ทำให้รู้ว่า เด็กรุ่นใหม่ที่มีความคิดแบบคุณ คิดว่าเด็กรุ่นเก่าหรือผู้ใหญ่รุ่นนี้ไม่มีความคิด
และเมื่อเด็กรุ่นใหม่ถูกถาม ก็ใส่คำว่า "บางคน" ลงไป เพื่อให้พ้นจากคำเดิม เฮ้อ.. ช่างเป็นเด็กที่มีความคิดจริงๆ ^^

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:14:11 »
อ้างถึง
ส่วนไอเรื่องเมา ผมยกตัวอย่างมาและเขียนสรุปให้แล้วว่า "ไอเรื่องแบบนี้ใครจะพูดอะไรก็พูดขึ้นมาได้"
หมายถึงที่คุณยกมา ผมก็ยกตรงข้ามได้เช่นกัน

เรากำลังอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริงหรือป่าวคับ??

ที่ผมพูดคือความจริง ที่เป็นอยู่ในปัจจุบันน่ะคับ

ที่ผมพูดมาทั้งหมดในปัจจุบันมันมีจริงๆหนิคับ!

แล้วคุณบอกว่าที่คุณพิมพ์ว่า

อ้างถึง
ผู้ใหญ่เมาแล้วขับ หนักกว่าเด็กไม่มีใบขับขี่ จริงครับ ..แล้วคิดว่าเด็กเมาไม่เป็นเหรอครับ ?
เด็กเมาแล้วขับเพียบครับ เห็นมาเยอะ แล้วที่ออกข่าวน่ะส่วนน้อยแบบขี้ปะติ๋วเลยครับ กับการเจ็บการตายบนท้องถนน

อ้างถึง
อ้างถึง

= ="

อ้างถึง
เด็กบางคนมีวุฒิภาวะมากกว่าผู้ใหญ่ ผมไม่เถียงแต่โปรดเข้าใจด้วยว่า "มันวัดไม่ได้"
ตัววัดของคุณคืออะไรคับ???

อ้างถึง
และผมขอขอบคุณที่ทำให้รู้ว่า เด็กรุ่นใหม่ที่มีความคิดแบบคุณ คิดว่าเด็กรุ่นเก่าหรือผู้ใหญ่รุ่นนี้ไม่มีความคิด
และเมื่อเด็กรุ่นใหม่ถูกถาม ก็ใส่คำว่า "บางคน" ลงไป เพื่อให้พ้นจากคำเดิม เฮ้อ.. ช่างเป็นเด็กที่มีความคิดจริงๆ ^^

ผมแก้ไปเพราะกลัวคนอ่านจะไม่เข้าใจความหมายที่ผมพิมพ์คับ

ตอนแรกคุณว่า
อ้างถึง
แต่ผมต้องการคำตอบจากไอที่ผมคาดแดงไว้จริงๆ

พอผมตอบไปว่า

อ้างถึง
ผมหมายถึงว่าเด็กสมัยนี้มีความคิดไม่เหมือนเด็กๆสมัยก่อนแล้วคับ (บางคน)ความรู้ความสามารถจะเยอะกว่าผู้ใหญ่ด้วยซ้ำ

ผิดจากคนสมัยก่อน (หมายถึง 15+ ปีที่แล้วน่ะคับ)

การตัดสินใจต่างๆ ไม่ว่าจะเรื่องไหนก็ตาม ผิดจากเมื่อก่อนๆ จริงไม่อยากให้คิดแค่ว่าน้องเค้าเป็นเด็กไง

ถ้าเกิดพวกคุณเป็นน้อง จขกท.จะรู้สึกยังไงคับ   

คำว่าพวกคุณๆ หมายถึงเฉพาะคนที่มีอคติกับเด็กในด้านลบน่ะคับ ไม่ว่าจะเรื่องไหน หรือเพราะเห็นเป็นเด็กคุณคิดแบบนั้นหรือป่าวหล่ะคับ ??

คือการตัดสินใจในสิ่งต่างๆของเด็กในปัจจุบันสามารถทำได้ด้วยตนเอง

พอผมอธิบายให้คุณเข้าใจคุณกลับบอกว่า

อ้างถึง

เพื่อในพ้นหรอ? ผมคิดว่าผมกำลังอธิบายให้คุณเข้าใจมากขึ้นน่ะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:26:13 »
อยากให้มีใครสักคนมาบอก ว่าผมเขียนแล้วอ่านไม่เข้าใจ เฮ้อ..

ออฟไลน์ XeNiuS

• Newbie
  • *
  • I ♥ Liverpool
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 20:22:13 »

แต่คนที่ตอบส่วนใหญ่รวมทั้งผมกำลังพูดถึงกฏหมาย กฏเกณฑ์ของสังคม
เพราะเห็นกฏเกณฑ์ที่ตั้งเป็นเรื่องเล็กน้อย แหกนิด แหกหน่อย ไม่เป็นไรแบบนี้ไงครับ สังคมมันถึงเป็นแบบนี้

แค่เห็นข้อความนี้ แล้วคนที่แย้งเค้ายังคิดไม่ได้

ผมว่า ท่านก็ไม่ต้องไปเสียเวลาโต้แย้งกับเค้าแล้วล่ะครับ

แค่นี้ก็แสดงให้เห็นถึง "มุมมองทัศนคติ และ วุฒิภาวะ" ได้ชัดเจนแล้วล่ะครับ

และขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวนิดนึงนะครับ

"พ่อแม่ที่เค้ารัก ห่วง และหวังดี กับลูกเค้าจริงๆน่ะ เค้าไม่สนับสนุนให้ลูกหลานทำผิดกฏหมายหรือกฏเกณฑ์ใดๆของสังคมหรอกครับ"

ทางเลือกที่ถูกกฏ ในสังคมมีให้เลือกอยู่เยอะ (นี่พูดจากพื้นฐานความเป็นจริงในสังคมด้วยครับ)

ไม่ใช่มีแต่เงิน แล้วรัก ห่วง ลูกหลานกันผิดๆ แบบสมัยนี้ จนทำให้สังคมสมัยนี้ มีแต่บุคคลที่มีทัศนคติแบบนี้ โดยไม่รู้สึกว่ามันเป็นสิ่งผิด

ขอโทษล่วงหน้าหากไม่ถูกใจใคร แต่ที่พูดในฐานะของคนๆหนึ่ง ที่มีความห่วงใยในสังคมส่วนรวมเป็นอย่างยิ่ง

กงจักร กับ ดอกบัว มันรูปร่างคล้ายกัน แต่อันตรายต่างกัน "คุณคือเลือดใหม่ของสังคม มองมันให้ออกครับ ยุคสมัยของคุณจะได้มีแต่สิ่งดี ขอบคุณครับ"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 22:56:17 »
อยากให้มีใครสักคนมาบอก ว่าผมเขียนแล้วอ่านไม่เข้าใจ เฮ้อ..

ขออภัยด้วย ผมดันเข้าใจ 555

ปกติการกำหนดกฎเกณฑ์ต่างๆจะกำหนดอันที่วัดกันง่ายๆ เช่น อายุ ส่วนสูง น้ำหนัก ส่วนที่เขากำหนดกัน เช่น ผู้มีสิทธิสอบใบขับขี่ การเกณฑ์ทหาร เลือกตั้ง เที่ยวสถานบันเทิง การแต่งงาน จะเห็นได้ว่าเรื่องอายุจะเป็นกฎเกณฑ์แรกๆแต่ไม่ใข่ทั้งหมดเพื่อเป็นการคัดกรองเบื้องต้น ไม่มีใครเถียงหรอกครับว่าเด็กบางคนมีความคิด วุฒิภาวะมากกว่าผู้ใหญ่บางคนเสียอีก แต่ไม่ใช่เด็กทุกคนจะมีอย่างนั้น อายุที่เขากำหนดมาขั้นต่ำนั้นเขาพิจารณาแล้วว่าเพียงพอในเบื้องต้น ถ้าไม่กำหนดเช่นนี้หล่ะก็ วุ่นวายแน่นอน หากใครๆก็อ้างว่าตนเองมีวุฒิภาวะเพียวพอแล้วทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 23:02:24 »
เฮ้ย !! อยากบอกว่า "ผมปลื้ม"  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 23:06:57 »
ผมอยากจะบอกว่า กระทู้นี้น่ะ ปิดไปเลยดีกว่า เพราะ

1. เกี่ยวข้องกับการกระทำผิดกฎหมาย
2. ท่าทางจะมาม่าแน่ๆ

ผมว่าอย่าให้ถึงขั้นต้องแปะข้างหน้าเว็บว่า "ไม่รับปรึกษาการกระทำที่ผิดกฎหมาย" เลยครับ

ผมก็รู้ว่าน้องบางคนต้องใช้รถ (ตัวผมเองก็เคยขับรถแบบไม่มีใบขับขี่) แต่ผมว่า เราำไม่จำเป็นต้องเอาเรื่องผิดกฎหมาย มาพูดกันที่นี่เลย มันเหมือนกับ เราไปหนีตำรวจปิดกล่องมาได้ แล้วก็มาคุยกันในนี้นั่นละครับ ผมว่ามันไม่เข้าท่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 23:19:48 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 23:13:55 »
ตอนแรกผมก็คิดว่าอาจมาม่า แต่ตอนนี้คิดว่าคงไม่แล้วล่ะครับ

สังเกตจากเวลาโพสข้อความที่โต้เถียงกันจนถึงตอนนี้ ก็จะครบ 12 ชั่วโมงละ  :)

ออฟไลน์ Samjang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 23:56:35 »
ขอโทดครับ
 :'(

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 00:21:45 »
"อร่อยเชียว คุณผู้ชม!!"

ปล. อยู่ร่วมสังคมเดียวกัน ย่อมมีคนที่คิดต่างจากเรา

คนที่คิดต่างจากเรา จะคิดถูก หรือผิด ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้ทั้งนั้น

ผู้ถูกควรให้อภัยผู้ผิด และผู้คิดผิดควรพินิจตนก่อน อย่าทู่ซี๊แถไถไปเรื่อย นะ จ๊ะ!

ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกนี้เปลี่ยนแปลงได้ อย่ายึดติดกับสิ่งที่เราคิดเดิมๆ ดู นโยฯ ... อุ๊บส์!  ;D

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 00:50:59 »
ขอโทดครับ
 :'(

พี่ไม่ได้ว่าน้องนะครับ พี่ยืนยันในความเห็นแรกของพี่เหมือนเดิมคือ รอทำตามกฏกติกาของสังคมดีกว่าครับ
เรื่องที่เหมือนจะดราม่า พี่แค่พยายามอธิบายให้เขาเข้าใจแค่นั้นเองครับ

ส่วนในเรื่องที่ผมใช้ภาษาที่่รุนแรง ก็ต้องขออภัยทุกๆ ท่านด้วยเช่นกันครับ (แต่หลายท่านหวังแอบเสพนะ 555)

"อร่อยเชียว คุณผู้ชม!!"

ปล. อยู่ร่วมสังคมเดียวกัน ย่อมมีคนที่คิดต่างจากเรา

คนที่คิดต่างจากเรา จะคิดถูก หรือผิด ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้ทั้งนั้น

ผู้ถูกควรให้อภัยผู้ผิด และผู้คิดผิดควรพินิจตนก่อน อย่าทู่ซี๊แถไถไปเรื่อย นะ จ๊ะ!

ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกนี้เปลี่ยนแปลงได้ อย่ายึดติดกับสิ่งที่เราคิดเดิมๆ ดู นโยฯ ... อุ๊บส์!  ;D

เย้ย !! เื่รื่องนี้เริ่มไม่ได้นะครับ คนรอซ้ำเยอะ  :D