ผู้เขียน หัวข้อ: --8--> อยากทราบว่า Chev Zafira ยัง....... <--8--  (อ่าน 18571 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
--8--> อยากทราบว่า Chev Zafira ยัง....... <--8--
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 01:11:12 »
 อยากทราบว่า Chev Zafira ยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ แฟนผมเค้าอยากได้จัง....แต่ผมกลัวต้องซ่อมบ่อยรึเปล่าครับ

อีกอย่างคุณเธอเดินทางไกลบ่อย...ผมเป็นห่วงกลัวรถไปเสียกลางทาง....แต่พูดยังไงก็ไม่ยอมครับ ยังไงก็จะเอาให้ได้

แต่ที่ไปลองมามันก็ขับดีจริงๆนะครับ....อ้อ!!! ถามก่อนมัวแต่พล่าม

1. เครื่อง 1.8 กับ 2.2 เอาเครื่องไหนดีครับ
                     2. ควรอยู่ที่ช่วงปีไหนครับ หรือแล้วแต่สภาพได้เลย
                     3. มีรุ่นพี่ที่ทำงานใช้อยู่ บอกว่าขับดีแต่ชอบมีปัญหาที่ แอร์ กับ ความร้อน
                     4. CD , CDX  มันต่างกันตรงไหน
                     5. จริงๆแล้ว Zafira มันมีทั้งหมดกี่รุ่นอะครับในท้องตลาด
                     6. มีอู่นอกที่ซ่อมเค้าได้ดีกว่า อู่ของเค้าเองมั๊ย

พอแล้วดีกว่า เยอะและ.................ท่านไหนพอทราบ รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
Re: --8--> อยากทราบว่า Chev Zafira ยัง....... <--8--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 01:36:47 »
ไม่ได้มาตอบนะครับ มาเล่าให้ฟังเฉยๆ
เคยขับ ตัว 1.8 กับ 2.2 Sport
ช่วงล่างใกล้เคียงกันนะครับ แต่อัตราเร่งต่างกันค่อนข้างชัดเจน
รถขับดี (ขับแบบทั่วไปนะครับ ไม่ได้ซิ่ง) ช่วงล่างไว้ใจได้

แต่ตำแหน่งพวงมาลัยมันแปลกๆ ต้องปรับเบาะกันเยอะหน่อยกว่าจะเข้าที่
แอร์ อันนี้ไม่ทราบนะครับ แต่รู้สึกว่ามันเย็นช้า
ความร้อน ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะใช้อยู่ไม่นาน (รถเพื่อนมันมาทิ้งไว้)
แต่เครื่องก็เป็น ECO-Tec ของ Opel นะครับ (ไม่รู้รายละเอียด)

ส่วนตัวชอบ ตัว Sport มากกว่า (น่าตามันดูดีกว่า แต่รายละเอียดไม่ทราบครับ)

ถ้าชอบรถประเภทนี้ ลองดู CRV ตัวที่มี 7 seat เป็นทางเลือกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
Re: --8--> อยากทราบว่า Chev Zafira ยัง....... <--8--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 02:23:28 »
ลองดูที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=1563.0

เมื่อเร็วๆนี้พี่จิมมี่เพิ่งจะเอาข้อมูลมาแปะไว้ในกระทู้ให้ได้อ่านครับ อยู่ในกระทู้อันนี้นี่แหละครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ blackzaf

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 11:25:56 »
1.เครื่อง 1.8 กับ 2.2 เอาเครื่องไหนดีครับ

:) ถ้าแฟนเท้าหนักขับทางไกลบ่อยๆ ก็ 2.2 ครับ

2. ควรอยู่ที่ช่วงปีไหนครับ หรือแล้วแต่สภาพได้เลย

:) ดูสภาพเป็นหลักครับแต่ถ้าเลือกได้ก็รุ่น  sport ปี05 คือรุ่นสุดท้ายที่มีจอ MID ครับคุ้มที่สุด

3. มีรุ่นพี่ที่ทำงานใช้อยู่ บอกว่าขับดีแต่ชอบมีปัญหาที่ แอร์ กับ ความร้อน

:) ปัญหารุ่นนี้ก็ ท่อน้ำมันเบนซิลชอบแตก กับพวกคอยด์จุดระเบิดเสื่อม อื่นๆ ก็ตามการใช้งานครับ

4.-5. CD , CDX  มันต่างกันตรงไหน

:) GL รุ่นประหยัดของ 1.8 เบาะกำมะหยี่สุดถูก 5ที่นั่ง ไม่มีจอTID ดรัมเบรค

CD เป็นรุ่นพื้นฐานของ 1.8 เบาะกำมะหยี่ 7 ที่นั่ง

CDXก็เครื่อง 2.2 เบาะกำมะหยี่ 7 ที่นั่ง

LT รุ่นหรูหราเบาะหนัง airbag เพิ่มที่ข้างเบาะตอนหน้า เบาะหนังลายไม้

Sport  ก็ชุดแต่งรอบคัน เบาะตอนหน้า+พวงมาลัยทรงสปอร์ต

6.  มีอู่นอกที่ซ่อมเค้าได้ดี  www.sindrauto.com

เข้าไปที่ www.zafiralover.com มีข้อมูลเพียบครับแก้ปัญหาไว้กันหมดแล้ว  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2009, 11:28:47 โดย blackzaf »

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 13:38:22 »
ปีเล่น 04 ขึ้นไปจะดีกว่าครับ ไฟท้ายแบบแดง-ขาว
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 14:37:41 »
มีคนเคย comment ไว้แบบนี้ครับ ลองอ่านดู

"-- Zafira อายุเยอะแล้วครับ ตอนนี้ไม่ได้ทำตลาดต่อในเมืองไทย อะไหล่หลายชิ้น ต้องนำเข้า เห็นราคาแล้วสยองนะครับ ทั้งแร็คพวงมาลัย, ปั๊มพวงมาลัย กล่อง ecu ระดับหลายๆหมื่นล่ะครับ ไม่รู้ทำไมชอบเสียกันจัง หลายคนขายทิ้งก็เพราะเรื่องพวกนี้ล่ะครับ "

"-- จุดอ่อน อยู่ที่อะไหล่หายากถึงยากที่สุด หลายคันต้องทิ้งเมื่อเกิดอุบัติเหตุเพราะหาอะไหล่ไม่ได้น่ะครับ ที่เสียบ่อยๆ ก็จะมีพวก ecu, ปั๊มเพาเวอร์, แร็คพวงมาลัย พวกนี้ราคาแพงมากๆครับ "

ออฟไลน์ blackzaf

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 17:57:18 »
ที่คุณ P_WUT เอามาลงก็มีส่วนจริงครับ  8)

แต่ที่จริงคือราคาของใหม่ ครับที่แพง แต่รถญี่ปุ่นปัจจุบันของใหม่ราคาก็ไม่หนีกัน

ส่วนอะไหล่มือสองก็พอสมควร แต่ถ้าเทียบกับรถยุโรปด้วยกัน ผมว่าถูกกว่านะครับ

ส่วนที่ว่าหาอะไหล่ยากนี่ ไม่จริงครับ วรจักร ร้านหงษ์ทอง ร้านเอกชัย ส่งไปตจว. พรุ่งนี้ก็ได้ของ

ส่วนมือสอง sindrauto มีหัวตัด zafira อยู่ในอู่เป็น 10 หัว ดังนั้นของหาไม่ยากแน่นอน

เข้า www.zafiralover.com ครับ มีทุกคำตอบ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2009, 18:00:39 โดย blackzaf »

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 18:08:09 »
จะมาบอกเหมือนกันว่า ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว

เออ...มันก็ไม่ได้ยากแฮะ  ถ้ารู้จักร้าน รู้จักแหล่ง

จขกท. ก็รับข้อมูลไป แล้วไปหาต่อเพิ่มเอาเองแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Noise

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 00:34:47 »
ไม่มีรถคันไหนสมบูรณ์แบบ รถอะไรก็ตาม ถ้าเราชอบเราก็ยอมรับมันได้ไม่ว่ามันจะเลวร้ายยังไง
แต่ถ้าเราเป็นแค่คนใช้รถ ไม่ใช่คนชอบรถ จงเปลี่ยนรถทันทีที่หมดประกันตามเงื่อนไขครับ ;D

อ้อ คนที่รู้จักรถเพียงผิวเผินมักพูดผิวเผินเช่นกัน ฟังหูไว้หูครับ 8)
ลองติดตามดูผู้ใช้จริงพูดจากเว็บคลับที่ผู้ใช้จริงสร้างเอง
ที่คุณ Blackzaf บอกไว้ก็ได้ดีกว่าฟังคนนอกพูดผิวเผินนะครับ