ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดทีครับ ผมจะไปอยู่ไหนดี Prius และผมจะรอด  (อ่าน 5938 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
คือตอนนี้ผมเหลือบ้านที่ไปได้2หลัง คือ
1 บ้านที่หมูบ้านทองทัช อยู่เส้น โรจนะ ก่อนถึง อ.วังน้อย ถนนสูงและห่างกะแยกอุทัย10kmได้ ด้านหลังเป็นบึง
ข้อดี ตัวบ้านสูงเท่าระดับถนน มี2ชั้น ตอนนี้น้ำไล่มาเกือบถึง4ขวาแล้วน่าจะรอดถึงไม่รอดก็แค่ปริ่มๆๆ
มีญาติๆเมียค่อยเลี้ยงเด็กๆๆ อาหารการกินไม่น่ามีปัญหา
ขอเสีย ตอนนี้น้ำไม่ไหลแล้ว แต่บ้านญาติเมียที่4ขวายังไหลอยู่เลยไปรองน้ำมาใช้ ไม่ลำบากมาก

2 บ้านที่โชคชัย4 อยู่เขตเสี่ยงน้ำท้วมเลย T T
ข้อดี บ้านสูงกว่าถนน1เมตร 3ขั้น กทม น้ำ ไฟ อาหารไม่น่ามีปัญหา
ข้อเสีย อยู่เขตเสี่ยงน้ำท้วมเลย อยู่เขตเสี่ยงน้ำท้วมเลย ถ้าท้วมก็ไปไหนยาก ต้องเลี่ยงเด็กๆๆเอง

ปล บ้านแฟนผมจมไปแล้ว ปัจจุบันอยู่ ล้าดพร้าวกำลังคิดจะเพ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 12:32:29 โดย T1k »

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยคิดทีครับ ผมจะไปอยู่ไหนดี Prius และผมจะรอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 12:33:48 »
เข้า กทม จอดห้าง ครับ ตอนนี้หลายๆ ห้างเค้าให้จอดฟรี สอบถาม รปภ ห้างได้เลยครับ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
Re: ช่วยคิดทีครับ ผมจะไปอยู่ไหนดี Prius และผมจะรอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 12:34:28 »
ที่อยุธยาไม่แนะนำให้ไปนะครับ เพราะตอนนี้ถนนเส้นนั้นน้ำท่วมสูงมาก ล่าสุดได้ข่าวมาเมื่อคืนสูงประมาณ 5-6 เมตรแล้วครับ
ส่วนลาดพร้าวตอนนี้เป็นเขตเฝ้าระวังครับ เสี่ยงต่อการโดนน้ำท่วมมาก โดยเฉพาะบ้านเรือนที่อยู่ใกล้กับคลองลาดพร้าว
ถ้าหากจะย้ายไปอยู่ที่อื่นจริงๆ ตอนนี้มีที่มธ.รังสิตครับ เปิดเฟส 2 และ 3 ให้อพยพไปอยู่ที่นั่นได้แล้ว และฝากรถได้ครับ
หรือถ้าต้องการฝากรถที่อื่น สามารถไปฝากตามห้างสรรพสินค้าต่างๆเช่น เซ็นทรัล เซียร์รังสิต เมเจอร์รังสิต
ซีคอนสแควร์ พาราไดส์ พาร์ค สนามบินดอนเมืองก็ได้ครับ
แต่อย่าลืมนำบัตรปชช เล่มทะเบียนรถ ทั้งตัวจริงและสำเนาไปด้วยนะครับ

เดี๋ยววันนี้จะไปเป็น call center ที่สนามบินดอนเมือง (ศปภ.) ยังไงจะคอยมาอัพเดทข่าวน้ำท่วมให้เป็นระยะๆในห้อง Relax นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 12:37:47 โดย BnN »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 12:35:06 »
ครับ ตามนี้เลยครับ

โชคชัย 4 และเอารถจอดห้างเลยครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 13:00:34 »
เอาไปจอดอิมพีเรียล/บิ๊กซีลาดพร้าวได้นะครับ หรือถ้าจะเอาชัวร์ๆ ไปจอดสุวรรณภูมิได้ครับ ลานจอดระยะยาว

ผมเชื่อว่า เขาไม่ปล่อยสุวรรณภูมิจมน้ำแน่ๆอะครับคงยากอยู่
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 13:22:46 »
คุณหมอ เป็นไงบ้างครับ .... ลำบากเลยช่วงนี้ ...

แนะนำไปโชคชัย 4 แบบเพื่อนๆว่าครับ เอาไกลไว้ก่อน ส่วนเรื่องรถ รอดู ปทุมก่อนครับ ถ้าปทุมฯ-รังสิต ไม่รอด คุณหมอย้ายรถเข้าอาคารจอดรถลาดพร้าว(ที่จอดรถลงรถไฟฟ้าใต้ดิน)ได้เลย ปล่อยมันคิดเงินไป ดีกว่ารถจมน้ำ ... เข้าห้าง อย่าไปหวังครับ ทุกคนแห่ไปที่นั่นหมด และล่าสุดตอนนี้เต็มหมดแล้วด้วย ...

ตอนนี้ผมเล็งจอดที่ ฐานทัพฯดอนเมืองครับ ใครมีบัตรผ่าน แนะนำเข้าไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tuinui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 13:29:53 »
ขออนุญาตคิดต่างครับ

ถึงเอารถหลบหน้ำได้ แต่บ้านหลบน้ำไม่ได้ ดังนั้น หากคนอยู่ในบ้าน คนก็ไปไหนไม่ได้เหมือนกัน

หากค่าใช้จ่ายไม่เป็นปัญหา ผมว่าหาที่เช่าบ้านหรือคอนโดระยะสั้นดีกว่าครับ รถก็ไม่จมน้ำ คนก็ยังใช้ชีวิตได้ตามปกติ ลองคิดเป็นทางเลือกครับ

ปล.พิมพ์เสร็จเพิ่งนึกเปรียบเทียบกับสึนามิที่ญี่ปุ่น คนญี่ปุ่นกล้าทิ้งบ้านแล้วอพยพหนีน้ำ แต่คนไทยไม่กล้าทิ้งบ้านเพราะคนส่วนหนึ่งกลัวขโมย (และมันก็เป็นความจริงด้วย) ขออธิษฐานว่าอย่าให้เกิดเหตุการณ์ร้าย ๆ ครับ  

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 14:55:00 »
โชคชัย4ผมว่าไม่ควรเอารถไปอยู่กับบ้านด้วย เพราะตรงนั้นก็ใช่ว่าจะไม่ท่วม เมื่อวันเสาร์ผมเองยังเพิ่งไปลุยน้ำแถวนั้นมาเหมือนกัน

มาแสดงความเห็นว่าจอดรถไว้ โลตัสวังหิน บนอาคารจอดรถที่นั้นน่าจะมีนะครับถ้าผมจำไม่ผิดนะ แล้วค่อยหาทางกลับบ้านที่โชคชัย4ดีกว่าครับผม เสนอไว้เป็นแนวทางนะครับผม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 15:04:42 »
โชคชัย4ผมว่าไม่ควรเอารถไปอยู่กับบ้านด้วย เพราะตรงนั้นก็ใช่ว่าจะไม่ท่วม เมื่อวันเสาร์ผมเองยังเพิ่งไปลุยน้ำแถวนั้นมาเหมือนกัน

มาแสดงความเห็นว่าจอดรถไว้ โลตัสวังหิน บนอาคารจอดรถที่นั้นน่าจะมีนะครับถ้าผมจำไม่ผิดนะ แล้วค่อยหาทางกลับบ้านที่โชคชัย4ดีกว่าครับผม เสนอไว้เป็นแนวทางนะครับผม

ผมว่า โลตัสวังหินดีที่สุดครับ ;) ไม่ก็ lotus ตรงข้ามเซ็นทรัล

ออฟไลน์ Zapizs

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 16:10:48 »
อ้าวคุณหมอมีบ้านอยู่หมู่บ้านเดียวกับผมเลย (หมู่บ้านทองธัช)
กำลังจะกลับไปพรุ่งนี้แล้ว ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง ได้ยินมาว่าน้ำไม่ไหลมา3วันแล้ว

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 17:55:45 »
ถ้าเป็นไปได้นะครับ เอา prius ไปเก็บให้ดีเลย แล้วเอาคันอื่นมาใช้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Archman12

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 19:02:29 »
ถ้าห้างเต็มแล้วผมแนะนำใครใกล้ทางขึ้นทางด่วนวิ่งเอาขึ้นไปจอดสัก 2 เลน ซ้าย-ขวา ก็น่าจะได้นะคับ  ของผมใกล้มาก 500 ก็ถึงละ ;D

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 19:14:04 »
ผมว่าถ้า prius โดนคงแย่ ระบบไฟฟ้า เสร็จแน่ๆ

ตอนนี้เท่าที่ผมรู้ ตามห้างยังไม่เต็มนะครับ

คิดเร็วทำเร็วนะครับ ไม่งั้น เต็มหมดแน่

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 21:44:04 »
ฉุกเฉินจริงๆ ขึ้นทางด่วนเลยครับ หุหุ เราไม่โดดเดี่ยวแน่นอน