ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้เพื่อนๆวางแผนเอารถไปจอดหนีน้ำท่วมที่ไหนกันนะครับ(ทั้งคนกรุงเทพต่างจังหวัด)  (อ่าน 8004 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ของผมๆ คิดว่าน่าจะจอดที่บ้านได้ แต่ถ้าเลวร้ายจริงๆ ผมกะจะเอาไปจอดที่ ธนาคารทหารไทย
สำนักงานใหญ่ ที่ทำงานแม่ผม เพราะที่ทำงานผมเอง ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรครับ อยู่แถวแคลาย ใกล้แม่น้ำมาก
ซอยรัตธิเบศร์3 แต่บริษัทถมสูงประมาณ 1.5 ม.แต่ถ้าธนาคารทหารไทยยังไงก็เป็นตึกจอดรถ
คงเอารถผมไป เพราะคันเล็ก ล้อเล็ก ลุยน้ำท่วมลำบากที่สุดและรถใหม่ด้วย
ถ้าแช่น้ำอิเล็กทรอนิคเยอะ พังแน่ๆเลย แต่ไม่รู้จะให้จอดหรือเปล่านะครับ

ของเพื่อนๆจะเอาไปจอดที่ไหนกันครับ

;)

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
ว่าจะจอดทิ้งไว้ในอาคารจอดรถที่ออฟฟิสครับ

จอดตั้งแต่วันไหนดีล่ะเนี่ย
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Oslan

ต้องดูข่าวบ่อยๆ ครับช่วงนี้ ถ้ามาเมื่อไหร่ก็ต้องรีบเลย ถ้าไม่ทันก็จอดรอประกัน เพราะรู้สึกว่าขับลุยน้ำประกันไม่รับเคลม

ถ้าถึงเวลานั้นตรงไหนรอด และไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน ผมก็เอาหมดแหละครับ  :D

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เอามาจอดที่สุโขทัยบ้านผมสิ

จอดฟรีแต่ต้องทิ้งกุญแจไว้ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YenChar

จอดบ้านครับ

เอาแม่แรงยกแล้วเอาก่อนอิฐบล๊อครองไว้ 3 ก้อน
เอากระสอบทรายวางรอบๆให้ฐานมั่นคง
สูงประมาณ 20 เซน
ดึงเบรคมือ แต่ไม่ล๊อคเกียร

หน้าบ้านผมค่อนข้างสูงพอสมควร
ถ้ามันจะท่วมมากไปกว่านี้ ผมคงต้องยอมให้มันท่วมรถแล้วล่ะครับ
ฝืนธรรมชาติไม่ไหว ช่วยไม่ได้จริงๆ T^T

ปล. น้ำท่วม ผมเฉยๆครับ จอดบ้านดีกว่า
ดีกว่าหายครับ ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Arado_kung

ที่รีสอร์ตผมปลอดภัยสุดล่ะครับ ยังไม่โดนน้ำท่วมเลยเพราะอยู่สูงกว่าชาวบ้านเขาหน่อย ใครจะเอารถมาฝากก็ได้นะนครนายกนี่เอง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

กำลังตามหาถุงไอเดีย คอปเวอร์ คาร์" (IDEA cover car) ครับ      

ถุงไอเดีย ทำจากวัสดุโพลิเมอร์เอสทีลิน ซึ่งเป็นพลาสติกหนาสามารถกันน้ำได้ มีการออกแบบและตัดเย็บได้ตามขนาดของรถแต่ละชนิด มีซิบกันน้ำสำหรับเปิดเป็นช่องเพื่อขับรถเข้าไปเก็บในถุง         

รถยนต์จะวิ่งเข้าไปจอดอยู่ด้านในถุงพลาสติกขนาดใหญ่ที่มีความหนาและทนทาน ก่อนที่จะรูดซิปยาวครอบทั้งคันรถ เหมือนกับการสวมถุงพลาสติกสิ่งของ

ต้นทุนในการผลิตถุงไอเดียขนาดใส่รถยนต์กระบะ ๑ คัน ประมาณ ๑,๕๐๐ บาท  :o :o

จากการทดลองได้นำรถยนต์เข้าไปไว้ในถุงแล้วปิดให้สนิท จากนั้นนำลงไปแช่ในน้ำทั้งคันเป็นเวลานาน ๑-๒ วัน ปรากฏว่าไม่มีน้ำซึมเข้าไปภายในถุงได้ ทำให้รถปลอดภัยจากน้ำท่วม ทั้งนี้ตนและทาง สอศ.ได้มีการจดสิทธิบัตร "ถุงไอเดีย" ไว้แล้ว พร้อมทั้งเตรียมที่จะพัฒนารูปลักษณ์ และการหาวัสดุคุณภาพดีมาใช้ผลิตถุงไอเดียให้มีคุณภาพดียิ่งขึ้นกว่าเดิมด้วย จึงมั่นใจว่าผลงานชิ้นนี้จะสามารถช่วยเหลือผู้ที่มีรถยนต์ รถจักรยานยนต์ในช่วงเวลาคับขันที่เกิดปัญหาน้ำท่วมได้มาก

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
กำลังตามหาถุงไอเดีย คอปเวอร์ คาร์" (IDEA cover car) ครับ      

ถุงไอเดีย ทำจากวัสดุโพลิเมอร์เอสทีลิน ซึ่งเป็นพลาสติกหนาสามารถกันน้ำได้ มีการออกแบบและตัดเย็บได้ตามขนาดของรถแต่ละชนิด มีซิบกันน้ำสำหรับเปิดเป็นช่องเพื่อขับรถเข้าไปเก็บในถุง         

รถยนต์จะวิ่งเข้าไปจอดอยู่ด้านในถุงพลาสติกขนาดใหญ่ที่มีความหนาและทนทาน ก่อนที่จะรูดซิปยาวครอบทั้งคันรถ เหมือนกับการสวมถุงพลาสติกสิ่งของ

ต้นทุนในการผลิตถุงไอเดียขนาดใส่รถยนต์กระบะ ๑ คัน ประมาณ ๑,๕๐๐ บาท  :o :o

จากการทดลองได้นำรถยนต์เข้าไปไว้ในถุงแล้วปิดให้สนิท จากนั้นนำลงไปแช่ในน้ำทั้งคันเป็นเวลานาน ๑-๒ วัน ปรากฏว่าไม่มีน้ำซึมเข้าไปภายในถุงได้ ทำให้รถปลอดภัยจากน้ำท่วม ทั้งนี้ตนและทาง สอศ.ได้มีการจดสิทธิบัตร "ถุงไอเดีย" ไว้แล้ว พร้อมทั้งเตรียมที่จะพัฒนารูปลักษณ์ และการหาวัสดุคุณภาพดีมาใช้ผลิตถุงไอเดียให้มีคุณภาพดียิ่งขึ้นกว่าเดิมด้วย จึงมั่นใจว่าผลงานชิ้นนี้จะสามารถช่วยเหลือผู้ที่มีรถยนต์ รถจักรยานยนต์ในช่วงเวลาคับขันที่เกิดปัญหาน้ำท่วมได้มาก

ข่าวร้าย : ล่าสุดเขาออกมาบอกว่า ถุงนี้กันน้ำได้มากที่สุดประมาณ 2-3 วันเองครับ :-\
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ข่าวร้าย : ล่าสุดเขาออกมาบอกว่า ถุงนี้กันน้ำได้มากที่สุดประมาณ 2-3 วันเองครับ :-\

พอรู้มั๊ยครับ ปัญหาอะไรที่ทำให้กันน้ำได้แค่ 2-3 วัน ...

เพราะถ้าน้ำซึมได้ก็น่าจะซึมเข้ามาตั้งแต่วันแรกๆ
  ::)

ออฟไลน์ Oslan

เงิบเลย 1-2 วัน ท่วมทีบางที่ยาวเป็นอาทิตย์ เป็นเดือน = =''

ออฟไลน์ apinui

ไม่บอกครับ ...เดียวตามไปกันเยอะ ....อิอิ

เรื่องถุงกันน้ำ ผมบอกตามตรง ...ถ้าใช้งานจริง ...แตกครับ ไม่ทันถึง 3 วันหรอก ... ถ้ามันขึ้นแค่ครึ่งคันก็ไปแล้วครับ ....

เอาตามอากาศพลศาสตร์ น้ำจะบีบตัวเข้าตามช่องว่างของรถ เช่น ซุ้มล้อ กระบะ หลังคา ใต้ท้องรถ อื่นๆ ช่วงนี้ เมื่อน้ำบีบตัวเข้าหารถ ถุงจะแตก เพราะ

1. อากาศที่อยู่ภายในถุงดันถุงให้แตก
2. น้ำดันถุงเข้าซุ้มล้อ ถุงตึงรับแรงดันไม่ไหว ก็แตกในที่สุด .....

ดังนั้น ...ขับไปจอดที่อื่นเถอะครับ .....

ผมมีอีกหนึ่งวิธีจากเฟซบุ๊คมาเสนอ
ยางสิบล้อใส่ไว้ใต้ท้องรถมัดไว้กับรถแล้วสูบลมเข้า

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมว่าพรุ่งนี้จะใช้รถเป็นวันสุดท้าย เพราะเห็นข่าวบอกน้ำทะเลหนุนวันที่ 12 นี้

ก็ป้องกันโดยการจอดไว้ที่ออฟฟิศชั้น 7 เสียเลย บ้านผมอยู่พระราม 2

โอกาสรอด หรือ ไม่รอด มองไม่ออกเลยจริงๆ

ผมมีอีกหนึ่งวิธีจากเฟซบุ๊คมาเสนอ
ยางสิบล้อใส่ไว้ใต้ท้องรถมัดไว้กับรถแล้วสูบลมเข้า

ไอเดียดีเหมือนกัน  นึกถึงโป๊ะเรือตามท่าวังหลัง/ท่าพระจันทร์ ฯ เลยครับ ..

ออฟไลน์ vellcap

เอารถออกจากกรุงเทพหมดแล้วครับ แต่ของเพื่อนผมทำคล้ายกับคุณ  Yenchar ครับ
เอาล้อคู่หน้าไว้บนกระสอบทราย แล้วเอาแแบตเตอร์รี่เก็บเข้าบ้าน แล้วก็ขนของที่สำคัญใส่รถอีกคัน ขับออกจากกรุงเทพครับ
บ้านผมอยู่แถว Central ลาดพร้าว คงไม่เป็นไร(มั๊ง)

ออฟไลน์ TTL

ของผม รถทั้ง2คันขึ้นมาอยู่ภาคเหนือกันหมดแล้วครับ หลายคนอาจบอกว่าโง่ขัับลุยไปทำไม

ตอนแรกๆก็ไม่รุ็ว่านำ้จะมาทางที่เลี่ยงขึ้นไป แต่ว่ารถไม่ได้เสียหายทางดด้านสมรรถนะอะไรเลยก็เลยคิดว่าโชดีแล้วหละคับ

ที่ขึ้นมาภาคเหนือๆไม่ต้อกังวลอะไรมาก(มาทำธุระที่บ้านพักต่างอากาศเล็กน้อยด้วย)

ส่วน ถ้าเท่าที่ผมอ่านมาก วิธีที่เวริค์ที่สุดผมชอบของคุณYencharครับ ดูแล้วเป้นไปได้จริงครับ แต่ถ้าท่วมๆสูงผมว่าทั้งคนทั้งรถ ก็ต้องยอมรับมัน

แต่ว่าถ้าคิดจะเอารถขึ้นห้างก็ต้องเอาขึ้นก่อนนำ้ท่วมจริงไมครับ??ไม่งั้นขากลับลำบากอีก ถ้าท่วมแล้วจะขับออกไปก็ไม่ได้ ยังไงก็ตัดสินใจกันดีๆครับ

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

มีใครอยู่แถวเดอะมอลงามวงวานบ้างครับ

ไม่ทราบว่า เอารถไปหลบที่ไหนกันบ้างครับ เพราะแม่น้ำเจ้าพระยาแถวนั้น ถ้าแตกขึ้นมา ก็คงไม่รอดแน่ครับ

ผมว่า แถบนนท์นี่ มีสิทธิ์เลยแหล่ะ ที่ว่าชั้นหนึ่งหายไปเลยเนี่ย

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
มีใครอยู่แถวเดอะมอลงามวงวานบ้างครับ

ไม่ทราบว่า เอารถไปหลบที่ไหนกันบ้างครับ เพราะแม่น้ำเจ้าพระยาแถวนั้น ถ้าแตกขึ้นมา ก็คงไม่รอดแน่ครับ

ผมว่า แถบนนท์นี่ มีสิทธิ์เลยแหล่ะ ที่ว่าชั้นหนึ่งหายไปเลยเนี่ย

เดอะมอลล์งาม ไม่ก็เซ็นทรัลแจ้ง ครับ รีบเลยนะครับ ไม่งั้นเต็ม

โปรดคิดเร็วทำเร็วนะ อาจจะดูตื่นตูม แต่ถ้าคิดช้าอาจจะไม่ทัน

เหมือนแฟนผมไม่ยอม ออกจาก อยุธยาแต่แรก ตัดสินใจพลาด

แต่ก็ยังดีที่ หอ เค้าอยู่ สูง แต่ตอนนี้รอบข้าง ท่วมหมดละ รอขึ้นหอ อย่างเดียวละ

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
ถ้าน้ำกำลังมาแนะนำหนีขึ้นไปจอดบนทางด่วน สำหรับคนที่อยู่ใกล้ทางขึ้นนะคับ  แนะนำจอดชิดขอบซ้าย-ขวาพอ ตรงกลางไว้เซอร์วิสนะคับ ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สุวรรณภูมิครับ

ยอมแพงหน่อยแต่ที่จอดสูงแน่นอน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ vellcap

สำหรับผู้ที่มีรถมากกว่า 1 คัน แล้วบ้านอยู่ในเขตเสี่ยงต่อน้ำท่วม(มาก)
อยากจะแนะนำให้นำรถไปเก็บไว้ในที่ปลอดภัย แล้วเลือกเอาคันที่ลุยน้ำได้สูง หรือ อะไหล่ไม่แพงมาใช้คันเดียวจนกว่าจะมั่นใจว่าบ้านปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

บ้านผม 4 คัน

Civic ไปจอดตึกการบินไทยแล้ว เพราะน้าทำงานอยู่
Mazda 3 ไปจอดตึกบริษัทมิตซูบิชิ MEATH แล้ว เพราะคุณป้าทำงานอยู่
เป็นตึกจอดรถทั้งคู่ ถือว่ารอดพ้นไป

ที่แย่กว่าก็คือ Galant ของคุณพ่อ เพราะที่ทำงานมีแต่ที่จอดใต้ดิน
และหนักกว่าก็คือ Protege ของผม เพราะเตี้ยกว่าและผมอยู่อเมริกา T_T

ตอนนี้เพิ่งจะคุยกันว่า คงต้องซื้อสามขามาแปดตัว จับยกขึ้นแล้วปรับระดับสูงสุด
ตั้งลอยจากพื้นแล้วเอากระสอบทราบมายันไม่ให้มันล้มง่ายเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ udis

นึกออกแต่ที่จอดสนามบินสุวรรณภูมิ วันละ 250 บาท ไปเที่ยวก็จอดไว้ที่นั่นครับ

ออฟไลน์ 6162002

ล่าสุด เห็นว่าสุวรรณภูมิเปิดให้จอดฟรีแล้วไม่ใช่เหรอครับ 2 พันคัน

ส่วนผมอยู่ปากซอยลาดพร้าว คอนโดผมมีประกาศแล้วว่า Union Mall ให้จอดฟรีได้ครับ ไม่มีจอง ถ้าน้ำท่วม โทรไปติดต่อได้เลย

แต่ถ้าน้ำทะลักอย่างรวดเร็วจริงๆ ผมก็ขับเข้าที่จอดรถคอนโดแถวๆนี้แหละครับ เอิ๊ก *-*