ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเพื่อนๆ ทุกคน สืบเนื่องจากปัญหาSonata2008  (อ่าน 5972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องจากปัญหาของ SONATA 2.0 SP (2008) ที่ผมได้ลงในบอร์ดขอความช่วยเหลือจากคุณ จิมมี่ และก็ได้รับการตอบรับที่ดีเสมอมา

ทุกๆ ปัญหา แม้จะได้รับการแก้ไข เช่น
1. ไฟเช็คเครื่องยนต์โชว์ อันนำมาซึ่งการเปลี่ยนคอยส์จุดระเบิดทั้งชุด

2. เสียงดังบริเวณล้อหน้าข้างซ้าย อันนำมาซึ่งการทดลองขับคันอื่น ซึ่งก็ดังเหมือนกัน (ทำใจ - -*)(ช่างลองเปลี่ยนโช็คอัพข้างซ้ายก็ไม่หาย)

3. ที่บังแดดฝั่งคนขับหัก อันเนื่องมาจาก ความแข็งของสปริงล็อค(ดูตามรีวิวของSONATAตัวใหม่ซึ่งคุณ จิมทำไว้ และผมคิดเองว่าน่าจะแข็งไป)
     ทีแรก ตัวแทนจะไม่ให้เคลม แต่ก็ได้คุณจิม ช่วยไว้ เลยสามารถเคลมได้(อีกแล้ว ผู้มีพระคุณจริงๆ  แหะๆ)

4. เกิดเสียงดังพวงมาลัยในทุกจังหวะ ที่หักเลี้ยว ซ้าย-ขวา อันนำมามาซึ่ง การเปลี่ยนชุดแรคพวงมาลัย ซึ่งก็ดูเหมือนจะดีขึ้น (แต่ก็ยังมีอาการบ้าง)

ทีแรกผมก็คิดว่า จะเป็นเฉพาะคันของผม (ซวยเอง) แต่ได้รับข่าวจากเซล ที่รู้จักกันว่า
 มีอีกคันนึงที่อาการเหมือนผมเปะ และก็ได้เปลี่ยนชุดแรคเหมือนกัน - -* (ใจชื่นขึ้นมานิดนึงเพราะ ไหนๆก็มีเพื่อน)

แต่ที่เป็นกังวลคือว่า
ผมออกรถคันนี้ มาเมื่อเดือน ธ.ค.2008 วิ่งมา ประมาณ 6 หมื่น กิโลเมตร กำลังจะหมดประกัน!!!
   1. ทำไม รถถึงมีอาการเสียดังกล่าว ทั้งๆที่ ก็ใช้รถถนอม เหมือนๆ กับคันอื่นในบ้าน ซึ่งไม่มีอาการที่ต้องให้กังวลเลย ตั้งแต่ซื้อป้ายแดง
       (1.Space wagon1994  2.ford laser2003  3.mazda fighter 2004  4.tiger 3.0 kz 4wd 2001)

2. ใช้มา 6 หมื่น กม. แรก เสีย อยู่ในประกัน โชคดีไป หากอีก 6 หมื่นให้หลัง เสียตาม ก็.......รับกรรมเอง (อาการข้างต้น มันจะเสียที่ 6 หมื่น เองเหรอครับ???)

3. ผมควรจะทำตัว หรือวางตัว เพิกเฉย ยอมรับสภาพต่อไป หรือมีอะไรที่จะสามารถทำได้....

รบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ สมาชิก รวมทั้ง คุณ จิมมี่ คุณ แพน และ ฯลฯ  ช่วยแนะนำผมที  ผมมืดแปดด้าน จริงๆ  - -*

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 15:28:51 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ S77

• **
Re: เรียนถามเพื่อนๆ ทุกคน สืบเนื่องจากปัญหาSonata2009
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 15:35:02 »
สวัสดีค่ะ ใช้ Sonata เหมือนกันค่ะ (รุ่น 2.0EL)
แต่ของบ้านเราวิ่งน้อยกว่ามากค่ะ ตอนนี้ 2 ปีกว่า ก็เพิ่ง 2หมื่นกว่าโลเอง
ส่วนตัว เราไม่เจอปัญหาอะไร ก็เลยไม่มีอะไรจะแนะนำค่ะ
(มีแค่ DVD เปิดไม่ติดบางครั้ง แต่มันก็หายเอง เดี๋ยวนี้ก็เปิดติดตลอด)

แต่ลองเข้าไปดูที่นี่ละกันนะคะ มีเพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้ มาโพสปัญหาไว้บ้างเหมือนกัน
จะได้เป็นข้อมูลให้ตรวจเช็คก่อนหมดประกันค่ะ เผื่อมีอันไหนที่มีอาการตรงกัน
http://hyundaisocietythailand.freeforums.org/hyundai-sonata-society-f18.html?sid=fe99faaf901fc8fbd73293b52a8ae4dc

ไม่แน่ใจว่าโพสลิงค์ได้รึเปล่านะคะ ถ้าโดนลบไป ก็ลองค้นหา hyundaisociety ในกูเกิ้ลดูค่ะ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: เรียนถามเพื่อนๆ ทุกคน สืบเนื่องจากปัญหาSonata2009
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 20:57:47 »
สำหรับผมนะครับ ถ้ามันยังมีอาการอยู่ ผมก็จะทำจนกว่าอาการนั่นจะหายครับผม ถึงจะถูกว่าว่าเราเรื่องมากก็ตาม ใครจะรู้หละครับว่า อาการที่ไม่หายสนิทนี้ จะเกิดขึ้นมาอีกเมื่อไหร่ แล้วถึงทีที่เราต้องควักกระเป๋าจ่ายเงินเอง ผมว่าคงหมดเยอะแน่ๆ ลองดูครับ ;)

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:56:00 »
ผมก็สงสัยว่า ทางช่างจะเริ่มรำคาญแล้ว(หรือเปล่า) 555

หลังจากเปลี่ยนแรค ก็มีอาการนิดหน่อย แต่พอเข้าศูนย์ไปขันตึง ก็ดีขึ้น ภาวนาว่า อย่าให้มีอะไรอีกเลย.....

ส่วนตัว ก็ชอบตัวรถ+สมรรถนะของรถอยู่แล้ว ขับดีมาก เสียอย่างเดียว ทำไมถึงจะต้องมีปัญหาให้ ว้าวุ่นใจด้วยไม่รู้(เพราะกลัวว่าจะเกิดหลังหมดประกันจริงๆ) ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 15:23:44 »
ถ้ายังอยุ่ในประกันนะครับ ผมว่า รีบเอารถเข้าศูนย์ ซ่อมใหญ่ทีเดียวให้จบไปเลยดีกว่า
เพราะรถที่จุกจิกเนี่ย มันจะเป็นพวกที่ เสียนิดๆหน่อยๆที่เราไม่รู้ แล้วมันลามครับ
ในสายตาผม รถปี 2007 วิ่งมา 60000 กว่าโล ก็ถือว่ายังไหม่อยู่เลยนะครับ

• **
Re: เรียนถามเพื่อนๆ ทุกคน สืบเนื่องจากปัญหาSonata2008
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 15:45:17 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ

นิดส์นึงนะครับ....... ถ้าหากพยายามแก้ไขแล้ว มันยังไม่จบ นี่ทางศูนย์เค้าควรจะทำยังไงให้กับเราบ้างครับ

คือที่เป็นอยู่ตอนนี้ ก็แบบว่ามีอาการก็เข้าไปที่ศูนย์เพื่อนัดวันให้แก้ไข เป็นอีก-เข้าอีก อาการแบบๆ เดิม คือ เสียงที่แรคน่ะครับ

ส่วนที่ล้อหน้าซ้าย ช่างมันเหอะ(ผมชินแล้ว) ต้องฟังดีๆ ถึงจะได้ยิน ยืนยันนะครับ ว่ามีเสียงดังจริงๆแต่ต้องฟังดีๆ
เพราะขนาดช่างเทคนิคของฮุนได ชื่อ......ยังยอมรับเลยว่าดัง เพราะคันที่เค้าขับมาจาก กทม.ก็เป็น SONATA 2.0 EP CNG ก็ดังเหมือนกัน)

เคยคิดอยากขายทิ้งนะครับ แต่เสียดายความรู้สึกที่ชอบมันครั้งแรกที่ลองขับ + และสงสารคนที่ซื้อ

ออฟไลน์ sorsiew

• Newbie
  • *
Re: เรียนถามเพื่อนๆ ทุกคน สืบเนื่องจากปัญหาSonata2008
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 01:10:29 »
ของผมใช้ Sonata 2.0SP CNG ออกรถตอน ส.ค.2009 ครับผม ใช้มา 2ปีนิดๆ วิ่งไป 7หมื่นกว่ากิโลเมตรครับ การใช้งานประหยัด คุ้มต่า รถอืดแต่แลกมาด้วยความประหยัด มีปัญหาเรื่องอะไหล่ต้องรอครับ บางอย่างเช่น ช็อคอัพควรจะมีที่ศูนย์ก็ต้องรอเบิก แล้วก็มีเวลาซ่อมสี ไม่มีศูนย์ซ่อมสีโดยตรง ก็พอกล้อมแกล้มโดยใช้บริการของอู่วิกรม ถ้ามีประกันวิริยะยิ่งสบายครับผม

ส่วนปัญหาที่คุณเจอ ผมส่วนตัวก็จะเป็นคล้ายๆกันครับ จะลองตอบดูนะครับ

1. ไฟเช็คเครื่องยนต์โชว์ อันนำมาซึ่งการเปลี่ยนคอยส์จุดระเบิดทั้งชุด >>> รายการนี้ไม่เป็นครับ

2. เสียงดังบริเวณล้อหน้าข้างซ้าย อันนำมาซึ่งการทดลองขับคันอื่น ซึ่งก็ดังเหมือนกัน (ทำใจ - -*)(ช่างลองเปลี่ยนโช็คอัพข้างซ้ายก็ไม่หาย) >>> อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นไหม แต่รถผมได้รับการเคลมช็อคอัพคู๋ แต่หน้าหรือหลัง จำไม่ได้จริงๆครับผม

3. ที่บังแดดฝั่งคนขับหัก อันเนื่องมาจาก ความแข็งของสปริงล็อค(ดูตามรีวิวของSONATAตัวใหม่ซึ่งคุณ จิมทำไว้ และผมคิดเองว่าน่าจะแข็งไป)
     ทีแรก ตัวแทนจะไม่ให้เคลม แต่ก็ได้คุณจิม ช่วยไว้ เลยสามารถเคลมได้(อีกแล้ว ผู้มีพระคุณจริงๆ  แหะๆ) >>> อันนี้ผมหักมาสองรอบครับ ก็ได้รับการเคลมทั้ง2รอบโดยง่าย โดยพนักงานเองครับผม

4. เกิดเสียงดังพวงมาลัยในทุกจังหวะ ที่หักเลี้ยว ซ้าย-ขวา อันนำมามาซึ่ง การเปลี่ยนชุดแรคพวงมาลัย ซึ่งก็ดูเหมือนจะดีขึ้น (แต่ก็ยังมีอาการบ้าง) >>> อันนี้รถผมจะเป็นแต่อาการคล้ายกันเฉยๆ เพราะไม่เป็นทุกจังหวะ ส่วนมากจะเป็นตอนถอยขึ้นบ้าน หรือ รอกลับรถ ถอยจอด ไรแบบนี้อะครับ แก้หลายรอบมากๆ รอบแรกเปลี่ยนแรคพวงมาลัยทั้งชุด ไม่หาย ก็เอามาใช้ก่อน เข้าศูนย์อีกก็ตรวจเช็ค ก็บอกว่าเป็นที่อะไรสักอย่างจำไม่ได้ สรุปว่า ตอนหลังเปลี่ยน เพลาขับ หายสนิท ตอนนี้วิ่งมาเป็นหมื่นๆแล้วครับ เงียบสนิทครับผม การเคลมน่ะไม่ยากครับผม เคลมง่าย แต่จะติดปัญหาตรงอะไหล่ไม่มี รอเบิก ต้องนำรถกลับมาใช้ก่อน ของมาแล้วค่อยไปใส่ แล้วพอไม่หาย ก็ต้องไปมาวนไปยังงี้หลายรอบ บ้านผมอยู่บางนา เข้าศูนย์รัชโยธินครับ ก็ไกลพอสมควร ค่าแทกซี่ 250 ทางด่วนอีก 45 ต่อรอบ ก็หนักอยู่เหมือนกัน แหะๆ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 17:10:07 »
ขอบคุณ คุณsorsiew  มากเลยครับ  

ผมจะลองแจ้งช่างให้ดูตามที่คุณว่าด้วยครับ   ของผม เวลาถอยจอดก็ดังครับ ดังแรงเลย.....แต่หลังจากเปลี่ยนแรคแล้วดีขึ้น

ที่มันยังมีอาการอยู่ ตอนนี้ คือ...เวลาออกตัว หรือเบรค มันจะมีเสียง กึก นิดนึงครับ(เหมือนอุปกรณ์บางอย่างที่เกี่ยวข้องหลวม)

ส่วนเสียงที่ล้อ ของคุณได้เคลมคู่เลยเหรอครับ ทำไมของผมเคลมให้ข้างเดียวเอง (ข้างหน้าซ้ายน่ะครับ ) (แต่ยังไม่หายนะ)

ส่วนเรื่องการเคลม  การรอสั่งอะไหล่ผมเข้าใจยอมรับได้...แต่เหมือนๆกับว่า ช่างที่ศูนย์นี้ ไม่มั่นใจ....ไม่กล้าแจ้งเคลมให้ อะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ

(ดูได้จากที่บังแดด ตอนแรกบอกต้องจ่ายตังค์ ตอนหลังสงสัยได้คุณจิมมี่ช่วยคุย เลยเคลมได้)(แต่แปลกนะครับ ที่ไม่แจ้งอะไรให้ผมทราบเลย ต้องถามเอาเอง ว่าสรุปเคลมได้ไหม???)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 17:29:19 โดย Tonchompoo »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:48:14 »
อัพเดทเพิ่มเติม

เมื่อวาน (11 ตค 54) ผมเอารถเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ระยะ 6 หมื่น กม. และแจ้งอาการข้างต้นที่ยังไม่หาย
พร้อมทั้ง อ้างอิงถึงปัญหาที่ได้รับการแก้ไข จากคุณ sorsiew ด้วย

ช่างก็เต็มใจจะแก้ไข และจะส่งเรื่องถึงสำนักงานใหญ่เพื่อขออนุมัติเคลม และจะนัดวันผมอีกที (พ้อมทั้งแจ้งว่า มีอีกคันที่เปลี่ยนลูกปืนล้อ แล้วหาย)

รู้สึกดีขึ้นครับ....ขอบคุณทุกท่านที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:50:38 »
เห็นรถอาการแบบนี้แล้วเหนื่อยใจแทนเลยครับ แต่ยังดีที่เขาเคลมให้ครับ :)