ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหา BMW Serie 5 E60  (อ่าน 11947 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvc597

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาปัญหา BMW Serie 5 E60
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 21:31:19 »
BMW Serie 5 E60 520d Sport ปีกว่าๆ วิ่งมา 40,000 ก.ม. เมื่ออาทิตย์ที่แล้ววิ่งบนทางด่วนยางหลังแตก เป็นยาง RFT นะครับไม่กล้าจอดกำลังข้ามสะพานพระราม 9 (สะพานแขวน) เลยต้องยอมวิ่งออกทางออกสุขสวัสดิ์จอดรถดูปรากฏว่ายางล้อหลังด้านในสึกหมดทั้ง 2 ล้อจนถึงลวดจนมันเก็บลมไม่อยู่รั่วออกมา ล้อแบะมากไม่รู้จะทำอย่างไรก็ต้องวิ่งกลับบ้านยาง RFT วิ่งได้ไม่มีปัญหาจริงๆครับวิ่งที่ความเร็ว 50-60 วิ่งได้แทบไม่รู้สึกว่ายางแบนเลยครับบ้านอยู่บางนาที่ยอมวิ่งเพราะคิดว่าสึกขนาดนี้ยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วครับ เอาเข้าศูนย์ยางต้องจ่ายเอง BSI ไม่รวมยางและ Battery ไม่รู้ว่าตั้งศูนย์ล้อก็คิดเงินครับ แถมยางก็หายากครับลองหาข้างนอกเองแล้วราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าศูนย์เลย เส้นละประมาณ 17,000 ครับ ขนาด 245/40/18 Dunlop SP RFT รวมค่าเปลี่ยนยาง ตั้งศูนย์ + ภาษี รวม 40,000 เลยมีข้อสงสังอย่างนี้ครับ
1. อยากถามเพื่อนๆว่าใครที่ใช้รุ่นนี้เคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ ผมว่าผมไม่เคยตกหลุมแรงๆมีวิ่งเร็วบ้างแต่ก็ไม่ได้ประจำไม่เคยบรรทุกคนมากมายจำได้ว่าเคยนั่ง 5 คน 2-3 ครังเองแล้วก็วิ่งแต่ในกรุงเทพ
2. ไม่ได้ติดใจเรื่องต้องจ่ายค่ายางเองแต่ที่สงสัยคือมันมีโอกาสเกิดอีกหรือไม่ต้องระวังมากขนาดไหนถาม Service Advicesor ดูก็บอกไม่ข้อยเต็มปากเลยว่ามันเกิดอะไรขึ้นกลัวเวลาวิงทางไกลต่างจังหวัดครับยางก็อาจจะหาไม่ได้ที่ต่างจังหวัดคงไม่สนุกแน่
3. ถ้าผมจะยอมใช้ยางธรรมดาไม่ใช่ RFT จะได้หรือไม่? แล้วไอ้น้ำยาที่เติมลงไปในยางเมื่อยางโดนตะปูแล้วมันจะอุดรอยรั่วให้มันใช้ได้ดีขนาดไหนอาจจะต้องยอมพกยางอะไหล+แม่แรง+ประแจขันล้อเสียแล้ว
4. แล้วถ้าต้องใช้ยางธรรมดาไม่ใช่ RFT  มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ รุ่นอะไรดี
นี่เอายางล้อหน้ามาไว้ที่ล้อหลังช่างบอกว่าตั้งศูนย์ให้แล้วลองเอายางเก่ามาใส่ไว้ก่อนเผื่อมันยังกินยางอยู่จะได้เสียยางเก่าเลยยังไม่รู้ว่าจะโดนอีก 40,000 หรือเปล่าชักสยองเสียแล้ว.
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: ปรึกษาปัญหา BMW Serie 5 E60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 21:51:54 »
ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ
ผมว่าที่ยางแตกอาจเป็นเพราะไปเหยียบอะไรเข้ารึเปล่าครับ

แต่ผมวางแผนเอาไว้แล้วว่าเปลี่ยนยางครั้งแรกจะไม่เอารันเฟลตครับ
เพราะ 1.แพงมักๆ
          2.อยากเปลี่ยนเป็นยางซีรี่สปอร์ตทีี่มันนุ่มเงียบกว่านี้หนะครับ
          3. น้ำยาอุดรูรั่วนี้ค่อนข้างใช้ได้ง่ายครับ หยอดน้ำยาอุดเสร็จรอซักพักแล้วเอาที่สูบลมแบบพกพาที่มีในชุดมาสูบลมเข้าล้อได้เลยครับ
              ( เคยช่วยเพื่อนซ่อมยางรถแตก )
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: ปรึกษาปัญหา BMW Serie 5 E60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 22:06:54 »
ของผมใช้มาก็ไม่เคยเจอนะครับ แต่ผม จะ 5ปีละยังไม่ถึง3หมื่นโล อาจเป็นเพราะไปเหยียบอะไรรึเปล่า

ส่วนยางที่มีปัญหาน่ะ ใช่ pentenza re50 รึเปล่าครับเพราะของผมเค้าแถมรุ่นนี้มาให้ไม่มีปัญหาเลย ถ้างั้นน่าจะเกิดจากไปเหยียบอะไรซักอย่างล่ะครับ
เพราะผมจะ5ปีละยังไม่เปลี่ยนเลย กะเปลี่ยนสิ้นปีนี้แหละ ส่วนที่บอกว่ายางมันสึกด้านในทั้งหมดนี่ ในระยะที่ผ่านมาตั้งศูนย์ไปกี่ครั้งมั่งครับ เพราะปีกว่าๆวิ่งมา 40000 กม นี่เยอะๆมากๆเลยนะครับสำหรับ รถยุโรป อีกอย่างมันน่าจะมาจากยางสึกซะเกลี้ยงแล้วไปวิ่งเหยียบอะไรเข้าเลยเกิดรั่วขึ้นมาน่ะครับ เพราะปกติวิ่ง 5พันโลผมก็ตั้งศูนย์ใหม่ละนะ การตั้งศูนย์เอาระยะวิ่งเป็นหลักครับอย่าเอาระยะเวลาเป็นหลัก ถ้า40,000 กม. เอา8000 กม ตามหลักตั้งศูยน์ปกติ ก็จะเป็นตั้งศูนย์ใหม่เท่ากับ 5ครั้ง งั้นลองทบทวนดูครับว่าที่ผ่านมาปีกว่าๆตั้งศูนย์กี่ครั้ง ส่วนลมยางอ่อนไม่น่าใช่แน่นอน เพราะs5มีระบบเตือนอยู่ ลองทบทวนดูครับปัญหาน่าจะเกิดจากที่ผมกล่าวมาไม่จุดใดก็จุดนึงน่ะครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 22:30:03 »
ผมก็เป็นครับ รุ่นเดียวกัน กิโลเมตรผมโหดกว่าด้วยแค่ 30000 โล นิดๆเอง ;D

เป็นที่ล้อหลังข้างซ้าย สาเหตุหลักเกิดจาก ชอบเหยียบหนักๆเวลายูเทิร์นครับ ดังเอียดอาด :P

คาดว่าแรงบิด+นำหนักตัวรถ น่าจะนะ

คุณจะใช้ยางอะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าแบน รันแฟตช่วยคุณได้ วิ่งวันสองวันยังไม่รู้สึกเลยว่าแบน โดยเฉพาะผม มันขึ้นเตือนว่าแบน แต่ผมก็ดื้อไปกดรีเซตลมยางใหม่ 555

ส่วนยีห้อผมว่ามีของอะไรก็ใส่ตัวนั้น ไม่ค่อยมีให้เลือกหรอกครับ หมายถึงรันแฟทนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 22:35:04 โดย BigBlahBlah »
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 23:42:19 »
จะบอกว่าถ้าประกันชั้น 1 เคลมได้นะครับ

ลองโทรไปดู อาจจะเอาบิลไปเบิกได้ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:19:36 »
ประกันชั้น 1 เบิกได้ 50% ครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 13:10:22 »
เพิ่งจะเคยได้ยินว่าประกันชั้น 1 เบิกค่ายางได้ ???

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 19:31:23 »
เดี๋ยวจะเข้าใจผิดไปกันใหญ่ครับ ประกันรับผิดชอบกรณีของอุบัติเหตุครับ ออก 50/50 กับเจ้าของรถ
แต่กรณีเสื่อมสภาพแบบนี้ ประกันไม่รับผิดชอบครับ
เข้าใจตรงกันแล้วนะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 22:37:01 »
ขอบคุณในทุกๆคำตอบครับ
ยางสึกด้านในทั้งหมดจนมันรั่วไปเองเลยครับเป็นรอยสึกรอบล้อด้านในจนถึงลวดครับไม่คิดเลยว่ามุมล้อหลังจะสร้างปัญหาได้ขนาดนี้คอยดูแต่ล้อหน้าครับไม่คิดว่าจะเป็นกับล้อหลังเลยไม่ค่อยได้ก้มดูครับรถอื่นที่ล้อหลังอิสระก็ไม่เคยเห็นได้ยินว่ามีปัญหาเรื่องมุมล้อจนทำให้ยางเสียหายอย่างนี้ยกเว้นตกหลุมหนักๆจนล้อแบะหรือมีช่วงล่างคดทำให้มุมล้อผิดไปมากขนาดนี้
ปกติแล้วผมจะตั้งศูนย์ล้อเมื่อเปลี่ยนยางครับแล้วก็ไม่เคยได้ยินว่าต้องตั้งศูนย์ล้อทุก5000โลมันต้องขนาดนั้นเลยหรือครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:05:18 »
ยางติดรถ รุ่นนี้ ทนมากๆนะ ผมใช้ จนถึง 8หมื่นกว่าโล จนโล้น หมด กินด้วย แล้วผมค่อยเปลี่ยน ไม่เคยมีปัญหาใดๆ เลย เปลี่ยนปุ๊ป วิ่งปรี้ด กว่าเดิมกระจาย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 08:19:27 »
ถ้าเป็นผม ราคายางขนาดนี้ผมจะเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาและเก็บเงินส่วนต่างไปซื้อชุดปะยางฉุกเฉินที่มีขายหลายยี่ห้อ ผมเองใช้ยี่ห้อMy and Carrอยู่และถ้าแตกหลายเส้นก็เก็บเบอร์รถสไลด์24ชม.เอาไว้โทรเรียกมาน่าจะเหมาะสมกว่าครับ และจากการขับรู้สึกว่ายางRFTจะกระด้างกว่ายางธรรมดาอยู่ด้วย ส่วนเรื่องกินยางด้านในไม่มั่นใจว่าจะเหมือนBMWรุ่นเก่าที่ชอบกินยางหลังด้านในเป็นประจำและถ้าเปลี่ยนล้อใหญ่กว่าเดิมแล้วอาการยิ่งไปไวมากขึ้นครับ อีกอย่างนึงที่ช่างบอกไว้สำหรับE60คือคอมแอร์ชอบพังเเทบทุกคันครับ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 21:00:04 »
คอมแอร์มันพังก่อน100000โลหรือหลังครับถ้าจะพังขอก่อน 100000โลแล้วกันผมว่าผมคงวิ่งไม่เกิน3ปีก็ครบ100000แล้วเลย100000แล้วมีอู่ไหนแนะนำบ้างครับอยู่แถวบางนาครับ