ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อกระบะตัวท๊อปสุดของ Toyota vigo กับ all new Dmax ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันอะคับ  (อ่าน 20164 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือ เพื่อนที่ทำงานเค้ามาถามผม แต่เจ้ากรรม ผมนั้น บ่มีความรู้ทางด้านรถกระบะเลย แต่ก็ยังอยากแนะนำเค้าอยู่ดีอะครับ

เลยอยากขอคำปรึกษาจากพี่ๆหน่อยครับ ว่า 2 ตัวนี้ อันไหนน่าใช้กว่ากันสำหรับรุ่นท๊อปสุดเลย
หลักๆที่คำนึงถึงนะครับ ก็มีดังนี้
1.ความประหยัดน้ำมัน
2.สมรรถนะ
3.การใช้งาน
4.ออปชั่นความปลอดภัยและเทคโนโลยีต่างๆในรถ

สำหรับเรื่องศูนย์บริการ กับราคาขายต่อ คงไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว

เรื่องของสเปค เดี๋ยวผมคงไปศึกษาในเวปอีกที แต่อยากทราบความเห็นจากเพื่อนๆอะครับ

ขอบคุณมากจ้า

ออฟไลน์ Sammy_

สำหรับความคิดเห็นของผม ตอนนี้ผมมองว่ายังไง ISUZU ก็เป็นตัวเลือกที่น่ามองกว่าครับ เพราะมันถูกออกแบบและพัฒนาใหม่ ส่วน Vigo มีอายุมากแล้ว ;)

ออฟไลน์ johnlee

เห็นด้วยตามคห.1
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ณ เวลานี้ ผมว่า isuzu นำ...

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ณ เวลานี้ ผมขอเลือก Isuzu ครับ คุ้มค่ามาก เน้นที่เครื่อง 2.5 VGS นะครับ ;)

ออฟไลน์ Gaga

• Jr. Member
  • **

สงสัยจะตัดสินใจไม่ยากแล้วแฮะ 555

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Oslan

ถ้า Isuzu "รุ่นใหม่" "ไม่หมด" ก็เลือก Isuzu ครับ  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้า Isuzu "รุ่นใหม่" "ไม่หมด" ก็เลือก Isuzu ครับ  ;D
ครั้งแรกผมก็งงอยู่ครับว่า ทำไมต้องตั้งชื่อว่า"รุ่นใหม่หมด" แต่ตอนน้เข้าใจละ
เพราะตลอดระยะเวลากว่า 4 ปีที่ผ่านมา ISUZU ใช้คำว่ารุ่นใหม่ ตลอด :-X

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าผมจะซื้อกระบะในสองตัวเลือกนี้ ผมเลือก Isuzu CAB-4 HR 2.5 VGS Z DVD 802,000 ด้วยที่ว่าไม่แพงโดด มี DVD ให้หย่อนใจด้วย และที่สำคัญเป็นโมเดลใหม่เพิ่งออกมา อยู่ได้อีกนานหลายปี และผมเชื่อใจช่วงล่างมากกว่าด้วย

อ่านเจอมาเยอะวีโก้ลงข้างทาง บางคนก็แย้งว่าก็รถมันขายได้เยอะเลยดูว่ามันลงข้างทางมาก แต่ Isuzu ก็ขายเยอะพอกัน ทำไมไม่คอยเห็นลงข้างทางล่ะ อันนี้คิดเอาเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

สำหรับรถ ยังไม่ได้ซื้อเร็วๆนี้อะครับ อาจจะเป็นช่วงกลางปีหน้าหรือปลายปีหน้าเลยอะครับ  แล้วก็ช่วงนั้น ของแถมของ Dmax ก็คงเยอะขึ้น  อีกอย่าง คงให้เพื่อนรอดู Defect ต่างๆของตัวใหม่ก่อนด้วยครับ

ส่วนตัว ผมก็ไม่ค่อยเชียร์โตโยต้าเท่าไหร่ ไม่ใช่เพราะเป็นโมเดลเก่า แต่ผมไม่ค่อยชอบใจที่มันตัดระบบ ESC ออก (ถ้าผมอ่านมาไม่ผิดนะ) แต่ดันขึ้นราคา ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมทำอย่างนี้ ผมก็เลยไม่ค่อยเชียร์โตต้าเท่าไหร่ แต่ส่วนออปชั่นอื่นๆผมไม่ทราบ ก็เลยมาถามพี่ๆจากในเวปดีกว่า

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความเห็น

ปล ถ้าเป้นผม ผมจะเอา Ranger หรือไม่ก็ Colorado ครับ อิอิ แต่ไม่อยากเชียร์ ให้เค้าตัดสินใจเองดีกว่า

ถ้าผมจะซื้อกระบะในสองตัวเลือกนี้ ผมเลือก Isuzu CAB-4 HR 2.5 VGS Z DVD 802,000 ด้วยที่ว่าไม่แพงโดด มี DVD ให้หย่อนใจด้วย และที่สำคัญเป็นโมเดลใหม่เพิ่งออกมา อยู่ได้อีกนานหลายปี และผมเชื่อใจช่วงล่างมากกว่าด้วย

อ่านเจอมาเยอะวีโก้ลงข้างทาง บางคนก็แย้งว่าก็รถมันขายได้เยอะเลยดูว่ามันลงข้างทางมาก แต่ Isuzu ก็ขายเยอะพอกัน ทำไมไม่คอยเห็นลงข้างทางล่ะ อันนี้คิดเอาเอง

อาจจะเป็นเพราะว่า วีโก้ แรงกว่าก็ได้ครับ ก็เลยลงไปนอนเล่นแก้เหนื่อยข้างทาง 5555

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
คำตอบเดียวคือDmaxส่วนตัวผมไม่เคยมั้นใจการเกาะถนนของvigoเท่าไรครับ
ทั้งๆที่ผมใช้แต่โตโยต้าแต่vigoนี้ไม่มั้นใจครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

ถ้าตัวท๊อปทั้งคู่ เลือกอีซูซุครับ    โตโยต้ารู้สึกว่าจะถอด VSC ออกไป
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ยังไงตอนนี้ dmax ก้สดใหม่กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ TTL

ถ้าตัวท็อปทั้งคู่ผมว่า Isuzu ได้คะแนนเสียงมากที่สุดอยู่ดีครับ ความสดใหม่ ช่วงล่างยังไม่เคยได้ขับ แต่จากชื่อเสียงของToyotaทางด้านนีก็รู็้้ๆกันอยู่ว่าไม่ได้ดีอะไรเลย

ถ้าให้เลือกง่ายๆผมก็คงเลือก Isuzuครับตามตัวเลือกที่ให้่มา ออฟชั่นความปลอดภัย ความใหม่ เครื่องทน ภายในดูดี แต่ถ้าไม่นับตัวเลือก2ข้อนี้ขอ ดันCHEVครับ  :D

ออฟไลน์ CRO

ISUZU อีกเสียงครับ :>

ผมว่าแล้วแต่คนขับนะ เพราะ พังงา-ภูเก็ต ตอนฝนตกหนักๆ ผมเห็นแต่ Isuzu ลงข้างทางทั้งนั้นเลย Vigo ไม่ค่อยจะมี

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
มีตัวเลือกแค่ 2 ยังไง isuzu กินขาดครับ

ถ้ามี chev ford mazda มาอาจจะเลือกยากกว่านี้หน่อย

แต่ถ้าใช้ยาวๆ ชื่อว่า isuzu ผมว่าไม่ทำให้ผิดหวังเพราะที่บ้านก็ใช้มา 18ปี วิ่งไปเกือบล้านกิโลแล้วครับ

เครื่องไม่เคยซ่อมแม้แต่ครั้งเดียว ถ้าเป็นผมต่อให้ chev ford mazda  น่าเล่นขนาดไหน ผมก็ยังปันใจมาทาง isuzu เหมือนเดิม อะไหล่ก็มีตั้งแต่แท้เทียมๆ เทียมแท้ๆ แท้ตรีเพรช แท้ศูนย์ ฮาๆๆ   รถไปเสียบ้านนอกซ่อมเล็กๆน้อยๆ ก็ยังวิ่งหาช่างบ้านๆ มาซ่อมให้ได้ หาอะไหล่ได้ พอวิ่งกลับบ้าน

ออฟไลน์ prai

ไม่น่าเชื่อว่า เสียง 100% โหวตให้ Isuzu
ผมไม่ได้ช่วยอะไร จขกท. เลย  ;D

ออฟไลน์ sajaut

งานนี้ตัดสินใจไม่ยากอีกแล้วเราเห้อแต่ของแถมไม่มีอะดิเซ็งมากมาย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ต้องดีแม็กซ์ครับ   เพราะดีไชด์ทุกๆอย่าง ล้ำวีโก้ไปก้าวนึงแล้วครับ    วีโก้  อีกไม่ค่อยล้ำอะไรเท่าไหร่  ดูขนาดยังดูด้อยกว่าชาวบ้านเค้า
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้อีซุซุเท่านั้นครับ จบข่าวโดยทันที

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จบข่าว คะแนนเอกฉันท์ ปิดกระทู้ ฮ่าๆๆ  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ YenChar

ท๊อปสุด เชียร์วีโก้ครับ

แต่ถ้าเอากำลังดี ไว้ใช้งาน ผมเลือก D Max 2.5 VGS 4 ประตู

ออฟไลน์ dunghill

D-max อีกเสียง ... ที่บ้านใช้ ตัว d-max cab4 ตัวแรก ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์เลย แต่เสียงดังไปหน่อย
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ reyeshenry

vigo โฉมนี้ตั้งแต่ปี 2004 แล้วครับ  นานมาก

ก็เหมือน D-Max ตัวเดิมนั่นแหละ 2002-2011  ลากใช้นานเหมือนกัน

ส่วนวีโก้ โฉมใหม่ก็ปี 2014 ครับ  ก็อีกสองปี   คาดว่า โฉมใหม่  วีโก้ออกมาคงทำดีกว่า d-max โคราโก้ ฟอร์ด  เป็นอันแน่แท้

เพราะทำทีหลัง

แต่ถ้าให้เลือกตอนนี้  เลือก d-max ดีกว่าครับ  รถเพิ่งเปลี่ยนโฉมใหม่  อ๊อฟชั่นก็เยอะ

ออฟไลน์ tubtup

วันนี้ไปงานรถคันแรกมา ดูทุกรุ่น
ถ้า 2 ตัวนี้เลือก D-MAX โดยไม่มอง VIGO เลยครับ ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ตัวท็อปสุดของวีโก้ ตัดหมดเลย เหลือแค่ cruisecontrol ผมเอา d-max ดีกว่าครับ ไฮเทคกว่า ตัวรถสวยกว่า หรูหรากว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ใจผมตอนนี้

ถ้าต้องเทียบ 2 รุ่นนี้  Isuzu จบกว่าแน่ๆ
โหงวเฮ้ง งานวิศวกรรม ความตั้งใจในการทำรถ
ไม่เว้นแม้แต่สเป็กข้าวของที่ให้มาในสิ่งที่ซ่อนเร้น
Isuzu ทำการบ้านมาดีมากๆ จริงๆ

แต่ผมก็ไม่กล้าพูดอะไรมากมายไปกว่านี้

ก็เพราะว่ายังไม่ได้ลองขับ อยากขับมาก แต่ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสเมื่อไหร่

เฮ้อ...กลุ้ม