ผู้เขียน หัวข้อ: !!!! เลือกฉะเชิงเทรา ระบายน้ำก้อนใหญ่ลงทะเล น้ำอาจท่วมสูง 1-2 เมตร  (อ่าน 14676 ครั้ง)

ออฟไลน์ motion

• Full Member
เธอลืมไปแล้วไปเปล่า ว่า นิคมอมตะนคร อยู่ใกล้แม่น้ำบางปะกงแค่ไหน

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
กรุงเทพส่วนติดอ่าวไทยมันไม่ใช่เหวนะครับ จะได้ปล่อยน้ำท่วมแล้วไหลโดยไม่มีอะไรขวางลงได้เลยในวันสองวัน
ยังไงรูระบายน้ำก็เท่าเดิม ถ้าปล่อยมาหมด ท่วมยังไงก็ขังเป็นเดือน

เหมือนกับว่าคุณมีบ้านชั้นเดียว ติดคลอง แล้วน้ำคลองสูงกว่าระดับบ้าน แต่มีเขื่อนกั้น เริ่มแรกทุกคนก็ต้องกั้นน้ำจากหน้าบ้าน
ถ้าไม่ไหวก็อาจจะให้ท่วมบ่อปลา ต่อมาก็อาจจะโรงรถ แต่ถ้ามันจะเข้าบ้าน คุณจะปปล่อยให้ท่วมทั้งบ้านเท่ากัน
หรือคุณจะเลือกให้ท่วมบางห้อง ส่วนห้องที่เป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า ห้องเก็บเอกสารไม่ท่วมครับ สุดท้ายก็ต้องรอน้ำลดด้วยการปั้มน้ำลงคลอง
น้ำมันไม่ได้เท พรวดลงคลองทีเดียวครับ

เราลดอคติคำว่าคนกรุงเทพเถอะครับ คนกรุงเทพก็คือคนที่มาจากทั้งประเทศนั่นแหละ มาทำมาหากิน ตั้งรกราก มาศึกษา
ถ้าเดือดร้อนมันกระทบวงกว้างมากกว่าแค่เศรษฐกิจแน่ๆ ภาคการเงิน ส่งออก นำเข้า การสื่อสาร คมนาคม การก่อสร้าง การศึกษา การติดต่อราชการ ธุรกรรมต่างๆ ฯลฯ
แล้วมันจะวกไปกระทบทุกภาคของประเทศ
ถ้ายกตัวอย่างห้างสรรพสินค้า ถ้าใครคิดว่ามันไม่กระทบอะไร...น้ำไม่ท่วมห้างก็เปิด ต่อให้คนไม่เข้า พนักงานก็ยังไปทำงานได้ มีรายได้ บางคนใช้เพื่อการศึกษา
บางคนส่งกลับบ้าน...ถ้าท่วมแล้วปิดห้างล่ะ...นี่แค่คิดแบบหยาบๆ ถ้าลองขยายสเกลเป็นทั้งกรุงเทพล่ะครับ

บ้านผมรอบนอกกรุงเทพครับ เตี้ยกว่าถนน 1 เมตรกว่าด้วย  ตอนนี้ก็ท่วมเรียบร้อยละ ของก็ไม่ได้ไปซื้อตุน รถก็ไม่ได้หนีไปจอดไหน
ถ้าโดนรถก็ซ่อมไป พังก็ทำงานหาเงินมาซื้อใหม่ ยังมีแรงก็หากันต่อไป

เพราะผมคิดเองว่าอย่างน้อยที่ที่ผมจะเอารถไปจอดมันก็ว่างให้สำหรับคนอื่นที่เดือดร้อนกว่า แน่นอนมันต้องมีคนรวยๆไปจอด
แต่ถ้าทุกคนคิดแต่จะเอาตัวรอด มันไม่มีที่พอสำหรับทุกคนหรอกครับ เหมือนกับพื้นที่รองรับปริมาณน้ำปีนี้
ถ้าเราหยุดกงล้อของความเห็นแก่ตัวไว้ที่ตัวเรา มันก็จะไม่หมุนต่อไป
อย่าไปคิดว่าเราเดือดร้อน คนอื่นมันสุขสบาย
คนกรุงเทพไม่ได้มีความสุขหรอกครับตอนนี้
อีกอย่างมันไม่ได้แก้ง่ายๆแบบคำหล่อๆที่คนชอบโพสในทวิตเตอร์ ว่าปล่อยน้ำจากอยุธยามาเถอะ เพื่อให้กรุงเทพท่วมครึ่งเข่า อยุธยาครึ่งเข่าหรอกครับ

เลือกได้ไม่มีใครอยากให้น้ำท่วมไม่ว่าที่ไหนหรอกครับ

ปล.ผมเข้าใจว่า ฉะเชิงเทราคือเพิ่มช่องทางน้ำออกทะเลที่เพิ่มขึ้น เพราะกรุงเทพมีขีดจำกัดการระบายน้ำ ไม่ใช่ว่าผันน้ำไปท่วมฉะเชิงเทราเล่นๆนะครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
เห็นใจทุกฝ่ายครับ...

เอาใจช่วยๆ สู้ๆครับ  ;)

ออฟไลน์ nuch n14

ผมว่าทางเลือกในการแก้ไขปัญหา คงมีไม่มากนัก
คงต้องเลือกทางที่เหมาะสมที่สุด ผู้มีส่วนรับผิดชอบ
ต้องทำงานอย่างหนัก ในการแก้ปัญหา ให้คลายลงไป
ถึงวิถีทางอาจจะไม่ดีที่สุดก็ได้ เพราะเรากำลังต่อสู้กับธรรมชาติ
อาจมีศูนย์เสีย หรือผิดพลาดควรให้กำลังใจเขา
ให้ผมแสดงความคิดเห็นว่า ต้องปล่อยน้ำทางไหน
หรือกั้นน้ำทางไหนดี คงไม่มีความสามารถที่จะบอกได้
คลองไหนมาจากไหน ไหลไปไหน ใครจะรู้ดีไปกว่า
ท่านที่กำลังหาทางแก้ไขปํญหาอยู่ขนาดนี้
เขาคงต้องคิด ทบทวน วางแผนมาอย่างดีแล้ว
เราก็เพียงแต่อยู่หน้าจอพิมพ์ ออกความเห็นไปเรื่อย
ให้ไปแก้ปัญหาจริงจะทำได้ไหม
 ควรไปให้กำลังใจ ช่วยเหลือ สนับสนุน เท่าที่พอจะทำได้กับผู้ประสพภัยดีกว่าครับ
ไม่มีใครเก่งไปทุกเรื่องหรอกครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
เธอลืมไปแล้วไปเปล่า ว่า นิคมอมตะนคร อยู่ใกล้แม่น้ำบางปะกงแค่ไหน

สูสีระหว่างแม่น้ำบางปะกงกับทะเล ....

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ผมเข้าในนะครับว่า ดูเหมือน คนกรุงเทพเห็นแก่ตัวที่น้ำไม่ท่วม แต่ถ้ามองในระดับประเทศนะครับ ไม่ใช่แค่วันนี้พรุ่งนี้ ถ้าน้ำท่วมกรุงเทพจริง มูลค่าความเสียหาย อาจถึงหลัก ล้านล้านบาทเลยก็ได้ ง่ายๆแค่ รถไฟใต้ดิน ถ้าน้ำท่วมจริง ระบบราง ระบบออนไลน์ทั้งหลายแหล่ กลับบ้านเก่าแน่ๆ  

อีกทั้งยังไม่รวม ศูนย์ข้อมูลหลักของบริษัทใหญ่ๆ ในประเทศไทย ตลาดหลักทรัพย์ ธนาคารสำนักงานใหญ่ และโครงการอื่นๆ ที่กำลังสร้าง หรือที่เสร็จไปแล้ว มูลค่ามันมหาศาล ถ้าเทียบกับจังหวัดรอบๆ ถ้ามองในแง่ของผู้บริหารแล้ว ผมคนหนึ่งล่ะครับที่จะไม่ยอมให้กรุงเทพจมน้ำ เพราะสิ่งที่ได้รับ มันน้อยนิด ถ้าเทียบกับสิ่งที่ ไม่ใช่แค่คนกรุงเทพนะครับ ผมหมายถึงทั้งประเทศไทยต้องสูญเสีย มันเทียบกันไม่ได้เลย  
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ H.

ไม่มีใครอคติหรอกครับ คนที่บอกว่าปล่อยน้ำลง กทม. ในหน้าแรกๆก็อาศัยอยู่ กทม. กับปริมณฑลทั้งนั้น ผมก็อยู่นนทบุรีปั่นจักรยานไปไม่กี่โลก็เจ้าพระยาแล้วครับ
บ้านผมก็จะท่วมแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ยังไงก็มีวิธีรับมือไว้ถ้าท่วมไม่เกิน 1.50 ถ้า 2 เมตรเมื่อไหร่ก็ปล่อยครับ

แต่ผมว่าคนบางกลุ่มตรงนี้เขาเห็นว่าอยากมีส่วนร่วมในการระบายน้ำให้ออกโดยเร็ว ไม่ใช่แค่การรักษาเศรษฐกิจชาติใน กทม. จนเดือดร้อนคนที่อยู่รอบๆอีก ขณะที่ กทม. มีเวลาเตรียมตัวมากพอที่น่าจะรองรับน้ำนี้ได้ ถึงจะท่วมก็น่าจะทานไว้ได้พอสมควร
H.

• **
รับทราบครับ ผมแค่อยากแสดงความคิดเห็นโดยใส่หมวกอีกใบน่ะครับ จะได้มองจากหลายๆมุมครับ ผมก็อยากให้น้ำลดไวๆเหมือนกัน

พอดีจอง พรีอุสไว้ รถคันเก่าก็ส่งเข้าอู่ไปแล้ว ตอนนี้ทำงานลำบากมาก เพราะผมต้องออกไปหาลูกค้าแถวชานเมืองเกือบทุกวัน
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ Satanic za'

ถ้าเลือกที่จะผันน้ำออกทางจังหวัดต่างๆแทนกรุงเทพแล้วล่ะก็

หลังจากน้ำลด ก็ต้องเยียวยากันเต็มที่ล่ะครับ มั๊ยงั้นผมว่าคงต้องมีคนที่น้อยใจคน กทม ที่ได้รับการปกป้องแน่ๆเลย

ออฟไลน์ TTL

คืออยากให้เข้าใจตรงนี้ก่อนครับว่า ไม่ได้แบ่งพรรคแบ่งพวกคนไทยด้วยกันครับ ผมก็อยู่ กทม. แต่เพียงแค่มีความคิดว่า

ถ้ายอมให้ กทม. บางส่วนมันท่วมไปบางก็คงไม่เป็นไร แต่สถานที่หลักๆเขตเศรษฐกิจผมเชื่อว่าเขาต้องมีการตั้งรับอยู่แล้วครับ
อยู่ที่ไหนก็ไม่อยากให้นำ้มันท่วมหรอกครับ แต่ถ้าจะช่วยให้ทางนำ้มันไหลได้เยอะขึ้นเร็วขึ้นก็ไม่เป็นไรครับ แล้วอีกอย่าง กทม.แน่นอนครับป้องกันได้เพราะอะไรก็
คันกั้นนำ้ครับ ครั้งนี้ดูแล้วก็ไม่รู้ว่าคันมันจะกั้นได้เยอะสักเท่าไรและผมก็เชื่อว่ามันก็คงป้องกันอะไรได้ไม่มากหรอกครับสำหรับงานนี้ แต่ถ้าเราป้องกันนำ้ที่จะท่วม
สถานที่สำคัญต่างๆได้ก็okครับ ให้มันเข้าๆมาเถอะครับไม่ต้องไปอั้นมันไว้หรอกครับ ....เข้าใจคครับผมก็คนกทม.ครับ ธุรกิจมันก็อยู่กทม. ก็จิตตกใกล้ประสาทเพราะเรื่องนำ้ท่วมแล้วครับ
แต่โพสต์ที่ผมโพสต์ไปแรกๆก็เป็นโพสต์ที่ผมแสดงความคิดเห็นออกมา ซึ่งผมคิดว่าทุกคนคิดต่างได้ครับไม่ผิดหรอกครับ  

ออฟไลน์ Pasakorndvm

น้ำมาเถอะครับ เป็นครั้งแรกที่ความเดือดร้อนไม่เลือกจน-รวย อยู่อย่างมีสติครับ ช่วยเหลือผู้อื่นให้ได้มากที่สุด
ยังไงก็ไม่มีสิทธิ์เลือก โดยพื้นที่มันก็ต้องมาแบบนี้ล่ะครับ

ผมเข้าทริปมาทำงาน แปดริ้ว เมืองชล ระยอง ต้องคอยพะวงครอบครัวจะอยู่อย่างไร?
เมีย ลูก 2 คน คนโต 2 ขวบ คนเล็ก 3 เดือน ถ้าติดอยู่บ้านเดือดร้อนแน่นอน เตรียมการเรื่องน้ำดื่ม นมลูก ข้าวสารอาหารแห้ง เตาแก๊ส
ถ้าไม่มีไฟฟ้าใช้คงอยู่ไม่ได้ แค่บอกเมียว่า น้ำมาแค่ตาตุ่ม ก็ให้ขับรถหนีทันที อย่าให้ลูกกับตัวเองต้องลำบากเลย
ไอ้เราก็ไม่อยากโดดงาน ลูกค้าก็โดนท่วมหนัก ไก่ไข่ลอยคอไปหลายเจ้าแล้ว ลำบากกว่าเราเยอะ

แค่แชร์ให้ฟัง  จากคนขายไก่ ขายอาหารไก่ ต.ลาดสวาย อ.ลำลูกกา
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
^
^
^

แหะๆๆ

ข้างบน เมื่อกี้ ผมอ่านผ่านๆ ว่า "เมีย 2 คน" หนะครับ

ขออภัยครับ แหะๆๆๆๆๆๆๆๆ

• **
บ้านผมอยู่แถวพระราม 5 ดูว่าจะๆไม่รอดเหมือนกัน เห็นว่าทำคันกินกั้นหน้าหมู่บ้านแล้ว

ออฟไลน์ donutchan

• **
ซวยกันหมดแหละคับ  จังหวัดรอบๆ  กทม.    นครปฐมนี่ก็ใกล้เต็มทีล่ะ  เพราะมีการผันน้ำจากเจ้าพระยา  มาทางคลองมหาสวัสดิ์   ลงแม่น้าท่าจีน   ทั้งๆที่ แม่น้ำท่าจีนรับน้ำมาจากสุพรรณก็แทบจะล้นตลิ่งอยู่แล้ว  คิดดูละกันว่าจะมีคนเดือดร้อนเพิ่มอีกกี่พัน หมื่น ครอบครัว  :'(

ออฟไลน์ balliblue

# กทม.ฝั่งตะวันตกมองทั้งระบบที่มี ปลอดภัยแค่ไหน ?
            ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ ถ้าประชาชนจากนนทบุรีไม่มาพังประตูน้ำเราซึ่งเคยเกิดเมื่อปี 2549 มีการถือมีดถือขวาน เจ้าหน้าที่เราเห็นก็ปิดตู้ควบคุมแล้วโดดน้ำหนี มาถึงเขาก็ทุบตู้คอนโทรล สับสวิตช์ให้ประตูเปิด
            ส่วนที่เสริมกระสอบทรายคือบริเวณคลองทวีวัฒนา เราร่วมกับกองทัพเรือ ไปปิดน้ำที่จะตลบด้านข้างจากนครปฐม  แต่เราก็ปิดเรียบร้อยแล้ว นอกจากนี้ยังมีคลองทวีวัฒนา และใช้ถนนพุทธมณฑลสาย 4 เป็นคันกั้นน้ำ

มิน่าละตอนที่น้ำล้นคลองทวีวัฒนา บ้านผมถึงไม่ท่วม เพราะอยู่อีกฝั่งของถนนนี่เอง และผมก็เข้าใจแล้วว่าทำไมต้องทำ ถ พุทธมณฑลสาย 4 ซะสูงเลย ตอนนั้นถมดินสูง 3 เมตร ก็เพราะเหตุผลนี้เอง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

-ขอให้บารมีของหลวงพ่อโสธร คุ้มครองชาวฉะเชิงเทราด้วยเถิดดดดด

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าทางการคงไม่อยากผันน้ำไปทางนั้นหรอกครับ
แต่ถ้ามองมาทางฝั่งภาคตะวันตกก็ดันเป็นพื้นที่สูงซะนี่เลยต้องจำใจหนะครับ

ยังไงก็ขอให้ชาวไทยทุกคนปลอดภัยนะครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ ซึโยชิ

• Newbie
  • *
ผมว่าคนเข้าใจผิดกันเยอะนะครับ เรื่องปล่อยน้ำเข้ากรุงเทพ

เค้าต้องกั้นเพราะเมื่อใดก็ตามที่น้ำเข้ามาในกรุงเทพได้ มันจะไม่ได้ไหลลงทะเลไปในวันสองวันนะครับ  มันจะท่วมหนักเป็นเวลาหลายเดือนๆ

ปริมาณน้ำจากทางด้านบนมันมากมายมหาศาล เราไม่สามารถระบายลงทะเลได้ภายในระยะเวลาอันสั้น

เอาง่ายๆนะครับว่า ถ้าไม่มีฝนตกลงมาอีก  ปริมาณน้ำทั้งหมดในตอนนี้ จะสามารถระบายไปจนหมดได้ ในระยะเวลาเกือบ หนึ่งร้อยวันครับ

เค้าจึงต้องป้องกันกรุงเทพ โดยเแพาะอย่างยิ่งชั้นในสุดฤทธิื

ลงนึกภาพกรุงเทพ น้ำท่วม สองสามเดือนดูครับ 

ทุกวันนี้คนที่อยู่ในกรุงเทพ มีมากกว่าสิบล้านคนนะครับ  ถ้ามันท่วมกรุงเทพ ลองนึกดูว่ามันจะโกลาหลขนาดไหน โจรขโมยจะชุกชุมมาก  เศรษฐกิจของชาติจะพินาศทันที  คนไม่สามารถไปทำงานได้ เราติดต่อการค้ากับต่างชาติไม่ได้ เผลอๆเราจะเสียหายไม่แพ้ที่ญี่ปุ่นเลยนะครับ

ผมกล้าพูดได้เลยว่า ไม่มีทางที่รัฐบาลจะปล่อยให้น้ำไหลผ่านกรุงเทพชั้นในเพื่อระบายน้ำ ถ้าน้ำมันเข้ามานั่นคือมันกั้นไม่ไหวจริงๆ ซึ่งถ้ามันเข้ามาได้ ก็เตรียมใจได้เลยว่าคุณต้องอยู่กับน้ำท่วมไปอีกอย่างน้อย สองสามเดือน

ออฟไลน์ H.

ตอนนี้ผมว่าให้ผันไปทาไหนก็ท่วมเป็นเดือน 2 เดือนเหมือนกันหมดละมั้งครับ
ถึง กทม. ไม่ท่วมก็มีแต่ head office แล้วจะดำเนินกิจการต่อกันไปได้ยังไง

ส่วนเรื่องโจรนี้ก็เนอะ หนักใจ
H.

ออฟไลน์ a-k-e

ผมอยากบอกว่า ถ้าปล่อยให้น้ำท่วมกรุงเทพ มันจะไม่ใช่แค่ "น้ำท่วม" นะครับ

1. ความช่วยเหลือทั้งหมดจะถูกตัดขาดใน % ที่สูง ไม่ว่าจะเป็นจากภาครัฐ เอกชน TV ฯลฯ
2. ภาคเศรษฐกิจจะพัง เพราะศูนย์กลางธุรกิจแทบทุกอย่างอยู่ในกรุงเทพ จะเป็นอัมพาตไปหมด
3. หากลามไปถึงภาคการขนส่ง ไม่ว่าจะทางเรือ หรือทางเครื่องบิน มันจะไม่ต่างอะไรกับการปิดประเทศ
4. และที่สำคัญสุด ... หากแม้กระทั่้ง "เมืองหลวง" คุณยังไม่สามารถป้องกันได้ ... ความเชื่อมันที่ต่างประเทศมีต่อเรา จะเหลือแค่ไหน

ข้อ 4 สำคัญสุดนะครับ อย่าลืมว่าประเทศไทย ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว ไม่มีเงินก็ไม่อดตาย
แต่ในสังคมปัจจุบัน ในความเป็นจริง ประเทศเรายังต้องเสียบสายออกซิเจน ที่เรียกว่า "ความเชื่อมั่นจากนักลงทุนต่างชาติ" อยู่เยอะมาก ๆ
ดูได้ง่าย ๆ จาก GDP ของประเทศที่พึ่งพาการส่งออกเป็นหลัก มากกว่าการบริโภคในประเทศ

ีที่เขียนมา ไม่ใช่ว่าผมไม่เข้าใจเรื่องหลักการเฉลี่ยทุกข์ เฉลี่ยสุขนะครับ
แต่ต้องแยกแยะไม่ให้มันไปปะปนกับเรื่อง กุเจ็บ มิงต้องเจ็บด้วย มันไม่ใช่ และผิดอย่างแรง
พื้นที่ไข่แดง ต้องรักษาไว้ ถึงแม้จะต้องสูญเสียพื้นที่อื่นไป แต่มันเป็นเรื่่องจำเป็น และจำต้องยอมครับ
อยากให้เข้าใจว่า สิ่งที่รัฐบาลต้องแบกรับภาระ มันไม่ใช่แค่เรื่องน้ำท่วมเท่านั้น มันเป็นแค่เรื่องผิวเผิน

เขียนให้มากไปเดี๋ยวจะมีปัญหา เอาเป็นว่าแค่นี้ละกันครับ
เห็นคลิปคนปทุมที่พังคันกันน้ำแล้วหดหู่ครับ แต่ก็เข้าใจทั้งสองฝ่าย
สิ่งที่คนไทยควรจะต้องเรียนรู้ และยอมรับที่จะอยู่กับมัน คือการยอมเป็นผู้สูญเสีย แม้ว่าอีกฝ่ายจะรอดปลอดภัย
หากสิ่งที่เราสูญเสีย สามารถทำให้ความเสียหายในภาพรวม อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ ก่อนที่ทุกอย่างมันจะสายเกินแก้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 02:44:47 โดย a-k-e »

ออฟไลน์ balliblue

ตอนนี้ผมว่าให้ผันไปทาไหนก็ท่วมเป็นเดือน 2 เดือนเหมือนกันหมดละมั้งครับ
ถึง กทม. ไม่ท่วมก็มีแต่ head office แล้วจะดำเนินกิจการต่อกันไปได้ยังไง

ส่วนเรื่องโจรนี้ก็เนอะ หนักใจ
ออ headoffice มันมีอะไรใ้้ห้ทำเยอะครับ ไม่ใช่โรงงานของทุกบริษัทจะอยู่ที่อยุธยาทั้งหมดนี่ครับ อีกหลายบริษัทก็มีโรงงานอยู่ที่จังหวัดอื่นอีกเยอะ และถ้า headoffice จม การประสานงานระหว่างโรงงานกับส่วนบริหารจะหายไปทันที ระบบคอมพิวเตอร์ การทำบัญชี จ่ายบัญชีจะทำไงครับ ในเมื่อคนไม่ออกมาทำงานเพราะน้ำท่วมเป็นเมตร  อย่างเช่นบริษัทเพื่อนผมโรงงานจม เค้าก็มาทำงานที่ headoffice ครับ มาวางแผนงานกันได้ วางแผนฟื้นฟู ฯลฯ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลงทะเลหมด อีกแป๊บเดียวก็แห้ง

มันควรจะมีวิธีบริหารน้ำให้ดีครับ

ออฟไลน์ Sappe!

พนัสนิคมจะรอดไหมเนี่ย  ???

แต่ผมเก็บของขึ้นชั้น 2 ไว้แล้ว กลัวเก็บไม่ทันปลอดภัยไว้ก่อน  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium