ผู้เขียน หัวข้อ: ++อื้อ หือ Suzuki Ertiga ตัวแทน APV ในฐานะ Avanza Killer ++  (อ่าน 10150 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
จะบอกให้ว่าตลาดมินิแวนในย่านราคาเดียวกับ Toyota Avanza

จะมีอะไรให้เร้าใจหรือตื่นตาถึง 2 รุ่นด้วยกัน !!!

นั่นก็คือ Nissan NV200 และ Suzuki APV Replacement ในชื่อ "Suzuki Ertiga"

ขอให้ทุกคนลืมภาพลักษณ์ APV เก่า ๆ ให้หมด

มาดูคันนี้กันดีกว่า

เราเชื่อว่าถ้าเข้ามาไทยน่าจะขายดีกว่า Proton exora ล่ะ ถ้าราคาไม่แพง
เชื่อว่า Suzuki ertiga น่าจะมี local content ไม่ต่ำกว่า 40% ล่ะ ถ้าเช่นนั้น
อาจจะได้เห็นในช่วงปลายปี 2012 และราคาพอ ๆ กับ avanza

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3182:suzuki-ertiga--toyota-avanza-killer&catid=48:spyshot&Itemid=55

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ++อื้อ หือ Suzuki Ertiga ตัวแทน APV ในฐานะ Avanza Killer ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:51:18 »
พี่ Homy ครับ ผมว่าเจ้านี้มีจุดด้อยอยู่อย่างหนึ่ง คือ

ผมดูลักษณะรถที่คนอินโดซื้อ โดยมากมักจะมีใต้ท้องรถสูง ประมาณ 17-18 ซม.(ดูจากรถที่ขายดี ทั้ง Avanza Innova)

แต่เจ้านี้ ดูไม่น่าจะถึงครับ ตรงนี้อาจเป็นปัญหาได้ครับ เพราะอินโดถนนไม่ดีและเป็นสองเลนหลุมบ่อเยอะ
อาจจะไม่ถูกจริตคนอินโดยบางส่วนก็เป็นได้ครับ ;)

Re: ++อื้อ หือ Suzuki Ertiga ตัวแทน APV ในฐานะ Avanza Killer ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:55:16 »
พี่ Homy ครับ ผมว่าเจ้านี้มีจุดด้อยอยู่อย่างหนึ่ง คือ

ผมดูลักษณะรถที่คนอินโดซื้อ โดยมากมักจะมีใต้ท้องรถสูง ประมาณ 17-18 ซม.(ดูจากรถที่ขายดี ทั้ง Avanza Innova)

แต่เจ้านี้ ดูไม่น่าจะถึงครับ ตรงนี้อาจเป็นปัญหาได้ครับ เพราะอินโดถนนไม่ดีและเป็นสองเลนหลุมบ่อเยอะ
อาจจะไม่ถูกจริตคนอินโดยบางส่วนก็เป็นได้ครับ ;)

อันนี้อาจเป็นไปได้ด้วยครับ

แต่ต้องดูสเปคอินโดว่าจะยกสูงขึ้นอีกไหมด้วยนะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:02:33 »

อันนี้อาจเป็นไปได้ด้วยครับ

แต่ต้องดูสเปคอินโดว่าจะยกสูงขึ้นอีกไหมด้วยนะครับ

ผมก็ว่าแบบนั้นนะครับ สำหรับประเทศ โซน อินโด อาเซียน(หลายๆประเทศ) อินเดีย ควรจะทำรถให้สูงขึ้นมาหน่อยจะดีที่สุดครับ อาจจะเสียในเรื่องของการทรงตัวไปบ้าง แต่มันเหมาะกับสภาพถนนและจริตของคนในบางประเทศครับ

ดังนั้น ขอให้ยกสูงครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:12:47 »
ราคา และวัสดุให้ใกล้เคียงกับ กลุ่ม B-segment นะ เยี่ยมเลย ผมเอาคันนึง

ว่าแต่ช่วงล่าง นี่แนวเดียวกับ APV หรือเปล่าครับเนี่ย (คานแข็ง+คอยล์สปริง, ขับหลัง)???????

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 10:18:22 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:32:14 »
ไปมาเลเซียมาเจอ ไดฮัทสุ รุ่นนี้วิ่งกันเยอะมาก สวยมากด้วย  ใช้ยี้ห้อ perodua 

ถ้ามาไทยราคาพอๆกะอเวนซ่า  ก็น่าจะขายดี

http://amranperodua.wordpress.com/perodua-alza/

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:36:25 »
ไปมาเลเซียมาเจอ ไดฮัทสุ รุ่นนี้วิ่งกันเยอะมาก สวยมากด้วย  ใช้ยี้ห้อ perodua 

ถ้ามาไทยราคาพอๆกะอเวนซ่า  ก็น่าจะขายดี

http://amranperodua.wordpress.com/perodua-alza/

ไม่ทันแล้วครับ

อินโดและบ้านเราได้ใช้ avanza รุ่น big re engineer

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:38:42 »
Jakarta ถนนเรียบกว่า กทม. นะครับ
ยกเว้นเส้นทะลุซอยลัดบางเส้นเท่านั้นเอง

ทางไฮเวย์ในช่วง West Java ก็ถือว่าใช้ได้เลยทีเดียว
ผมนั่ง E-Class W212 มาจากแอร์พอร์ตก็ใช้ความเร็วระดับ 140-160 กม./ชม. ได้สบาย

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:49:58 »
Jakarta ถนนเรียบกว่า กทม. นะครับ
ยกเว้นเส้นทะลุซอยลัดบางเส้นเท่านั้นเอง

ทางไฮเวย์ในช่วง West Java ก็ถือว่าใช้ได้เลยทีเดียว
ผมนั่ง E-Class W212 มาจากแอร์พอร์ตก็ใช้ความเร็วระดับ 140-160 กม./ชม. ได้สบาย

ถนนเรียบกว่ากรุงเทพ ดีจังเลยครับ

แต่ได้ยินว่า ตามเกาะต่างๆ 2 เลน แย่กว่าเมืองไทย แต่พูดยากเพราะประเทศเขาใหญ่มาก
เป็นเกาะ ทำถนนดีๆ ในทุกเกาะคงเป็นไปไม่ได้ครับ :D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 11:02:06 »
ถ้าอแวนซ่าเปลี่ยนโฉม อาจจะไม่แน่ก็ได้นะ หุๆ

รอดูต่อไป

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 11:19:27 »
ดูเผินๆ ไฟหน้าถึงเสาเอ คล้ยๆ ทีด้านะครับ

ออฟไลน์ kaiparotra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 12:27:56 »
ขับหน้าหรือหลัง  เจ็ดหรือห้าที่นั่ง  ผู้รู้วานบอก

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:31:50 »

เคยไปอยู่ที่นั่นมาเดือนนึงครับ ผมอยู่แถบ west ถนน kuningan ครับ
จะบอกว่า เรื่องถนน ผมว่าก็พอๆกับเมืองไทยนะ แต่โดยรวมถือว่าดีกว่า
เพราะไม่มีน้ำขังกลางถนน ท่อน้ำทิ้ง บลาๆๆ แต่ตอนเย็น รถติดสาหัสจริงๆครับ

แต่เรื่องที่ผมชอบอย่างนึงคือ
แท็กซี่ที่นั่น โดยรวมดีกว่าไทยเยอะครับ เว้นแต่ที่นั่น ใช้วีออสทำแท็กซี่เป็นส่วนใหญ่
ผมรอกลับรถเพื่อเข้า apartment ครึ่งชั่วโมง แท็กซี่ก็เข้าคิวกลับ ไม่มีขับไปแล้วแซงใกล้ๆทางกลับ
นี่คือเรื่องที่คนไทยควรเลียนแบบครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 10:52:39 »
แต่ผมว่า มันก็ไม่แน่นะครับ รถรุ่นนี้อาจจะเหมาะกับคนอินโดก็ได้

ขนาด Juke หน้าตาประหลาดๆ ยังขายได้เลย เล่นเอาเซียนปากกาหักไปหลายคน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!