ผู้เขียน หัวข้อ: /// ทำสีรถปกติจะอบสีกันนานเป็นเวลาเท่าไหร่ครับ ///  (อ่าน 45895 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
พอดีเอา E90 เข้าไปเก็บสีที่ 0 มาครับ

พรุ่งนี้ ( วันศุกร์ ) นัดรับรถ วันนี้ผมเลยโทรเข้าไปถามว่าเสร็จหรือยัง

ได้รับคำตอบมาว่า " เตรียมพื้นเรียบร้อย เหลือแต่พ่น กับอบ "

ผมเลยงงว่า ใช้เวลาพ่น + อบสี เพียงแค่วันเดียวเองหรอครับ

กลัวงานออกมาไม่ดีอ่ะครับ  ??? ??? :-\
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
อย่างเร็ว ราวๆ หนึ่งวันเต็มๆ ครับ (ถ้าเป็นแบบพ่นทั้งคันเลยนะ)

ยิ่งถ้าเป็นสีระบบ 2k หรือสีแห้งช้า หนึ่งถึงสองวันเป็นอย่างต่ำครับ สำหรับกรณีที่ต้องมีถอดประกอบก่อนพ่นด้วย ก็จะกินเวลาประกอบรถกลับสภาพเดิมด้วยครับ :D
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

อย่างเร็ว ราวๆ หนึ่งวันเต็มๆ ครับ (ถ้าเป็นแบบพ่นทั้งคันเลยนะ)

ยิ่งถ้าเป็นสีระบบ 2k หรือสีแห้งช้า หนึ่งถึงสองวันเป็นอย่างต่ำครับ สำหรับกรณีที่ต้องมีถอดประกอบก่อนพ่นด้วย ก็จะกินเวลาประกอบรถกลับสภาพเดิมด้วยครับ :D

เครมแก้มข้าง 2 ด้าน กับฝากระโปรง แล้วก็กันชนหลังหนะครับ

2 วันเลยหรอครับ O___o". หวังว่า 0 คงไม่เล่นแง่ผมนะ TT

พรุ่งนี้จะเข้าไปดูรถซักหน่อย ได้ผลอย่างไร จะมาบอกอีกทีครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
ไม่รู้เหมือนกันว่าอบนานแค่ไหน แต่เห็นศูนย์ Ford ส่ง ford fiesta ใหม่ๆ มาเก็บสี เก็บแผล ที่อู่่สีแถวโชคชัย4 ช่วงที่ผ่านมาส่งมาหลายสิบคัน เห็นพ่นกันริมฟุตบาทเลย  ไม่เห็นจะอบหรืออะไรเลย แขวนๆไว้รอให้แห้ง แล้วก็ขัดเลย (ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวิธีจริงๆเป็นไง)

ออฟไลน์ 6162002

ลองเข้าเว็บนี้่ดูครับ สำหรับสีแห้งช้า www.carsbright.com

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้เหมือนกันว่าอบนานแค่ไหน แต่เห็นศูนย์ Ford ส่ง ford fiesta ใหม่ๆ มาเก็บสี เก็บแผล ที่อู่่สีแถวโชคชัย4 ช่วงที่ผ่านมาส่งมาหลายสิบคัน เห็นพ่นกันริมฟุตบาทเลย  ไม่เห็นจะอบหรืออะไรเลย แขวนๆไว้รอให้แห้ง แล้วก็ขัดเลย (ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวิธีจริงๆเป็นไง)

รถเค้าขายดีก็ต้องตามใจเค้า ถ้าจับไม่ได้ไล่ไม่ทันก็ยกประโยชน์ให้จำเลยไป เรียกร้องทีหลังไม่ได้  ถ้าจับได้ก่อนเค้าก็บอกว่าลูกค้ามีสิทธิ์ไม่รับรถได้ เปลี่ยนคันใหม่ให้แก้เขินกันไป  แล้วเก็บไว้ขายคนโง่ๆที่ไม่รู้ต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 13:49:46 โดย Louis »

ออฟไลน์ porsche

• Newbie
  • *
ถ้าพ่นสามสี่ชิ้นอย่างที่ว่า ใช้เวลาไม่เกิน 6 ชั่วโมงครับ

ถ้าเตรียมพื้นเรียบร้อย เข้าห้องพ่น ๆไม่เกิน 1- 1.5 ชั่วโมง
อบประมาณ 1 ชั่วโมงก็แห้งแล้วครับ

แต่อู่ต้องประกอบ ขัดสี เช็คความเรียบร้อย รวมๆ แล้วก็วันนึงนั่นแหละ

แต่ถ้าพ่นทั้งคัน ก็ต้องใช้เวลา 2 วัน
เ้พราะตอนพ่นใช้ 4 ชม
ระยะอบเท่ากัน
แต่เวลาในการประกอบ ขัดสี นานกว่าเยอะ

สมัยนี้ใช้ห้องอบสีแล้วครับ สีแห้งช้า แต่เข้าห้องอบ เลยใช้เวลาไม่นานครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้คำแนะนำ เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยครับ

เมื่อวานไปรับรถมาแล้วครับ งานเรียบร้อยดี สีไม่เพี้ยน

แต่ต้องรอประมาณ 2 อาทิตย์ ใช่ไหมครับ ถึงจะไปเคลือบ glass clothing ได้

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT

เครมแก้มข้าง 2 ด้าน กับฝากระโปรง แล้วก็กันชนหลังหนะครับ

2 วันเลยหรอครับ O___o". หวังว่า 0 คงไม่เล่นแง่ผมนะ TT

พรุ่งนี้จะเข้าไปดูรถซักหน่อย ได้ผลอย่างไร จะมาบอกอีกทีครับ

ระดับทั้งวัน อยู่ในวงเล็บครับ (พ่นทั้งคัน)
ถ้าแค่ชิ้นงานเล็กๆ ไม่ใหญ่มาก ไม่เกินสามสี่ชั่วโมงหรอกครับเวลาอบ

แต่ถ้าพ่นชิ้นงาน แล้วแต่ครับ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ ประการว่า ต้องเตรียมชิ้นงานนานแค่ไหน สภาพชิ้นงานก่อนเตรียม ความเสียหายของชิ้นงานก่อนเตรียมชิ้นงาน

ถ้าชิ้นงานเสียหายแค่แผลถลอก อาจจะแค่ลอกสีเดิมในตำแหน่งเสียหาย แล้วขัดเตรียมสภาพให้เรียบเนียน ถ้าต้องมีโป๊วสี ก็ต้องโป๊วสีครับ แล้วขัดพื้นผิวด้วยกระดาษทรายน้ำ ทิ้งชิ้นงานให้แห้งแล้วค่อยเตรียมพื้นผิว เตรียมพื้นผิวก่อนพ่นรองพื้นหนึ่งขั้น พ่นสีรองพื้น เตรียมชิ้นงานหลังพ่นสีรองพื้น ซึ่งขั้นตอนนี้จะกินเวลาครับ เพราะถ้าเตรียมชิ้นงานชุ่ยๆ ไม่ทำความสะอาด สีที่พ่นก็เละครับ ร้ายแรงมากก็พื้นสีแบบผิวส้ม (ซึ่งไม่งามแน่ๆ แถมงานงอกกับเจ้าของรถ)

จากนั้นแล้วค่อยพ่นสีตามขั้นตอนครับ สุดท้ายสีบางสีต้องพ่นสีเคลือบด้วย (มันยุ่งยากแบบนี้ล่ะครับ) แล้วค่อยเอาไปอบสีอีกสามถึงสี่ชั่วโมง พออบเสร็จแล้ว ถึงจะทำความสะอาด แล้วตรวจชิ้นงานอีกครับถึงจะเอาไปประกอบใส่รถได้  ;D
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ระดับทั้งวัน อยู่ในวงเล็บครับ (พ่นทั้งคัน)
ถ้าแค่ชิ้นงานเล็กๆ ไม่ใหญ่มาก ไม่เกินสามสี่ชั่วโมงหรอกครับเวลาอบ

แต่ถ้าพ่นชิ้นงาน แล้วแต่ครับ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ ประการว่า ต้องเตรียมชิ้นงานนานแค่ไหน สภาพชิ้นงานก่อนเตรียม ความเสียหายของชิ้นงานก่อนเตรียมชิ้นงาน

ถ้าชิ้นงานเสียหายแค่แผลถลอก อาจจะแค่ลอกสีเดิมในตำแหน่งเสียหาย แล้วขัดเตรียมสภาพให้เรียบเนียน ถ้าต้องมีโป๊วสี ก็ต้องโป๊วสีครับ แล้วขัดพื้นผิวด้วยกระดาษทรายน้ำ ทิ้งชิ้นงานให้แห้งแล้วค่อยเตรียมพื้นผิว เตรียมพื้นผิวก่อนพ่นรองพื้นหนึ่งขั้น พ่นสีรองพื้น เตรียมชิ้นงานหลังพ่นสีรองพื้น ซึ่งขั้นตอนนี้จะกินเวลาครับ เพราะถ้าเตรียมชิ้นงานชุ่ยๆ ไม่ทำความสะอาด สีที่พ่นก็เละครับ ร้ายแรงมากก็พื้นสีแบบผิวส้ม (ซึ่งไม่งามแน่ๆ แถมงานงอกกับเจ้าของรถ)

จากนั้นแล้วค่อยพ่นสีตามขั้นตอนครับ สุดท้ายสีบางสีต้องพ่นสีเคลือบด้วย (มันยุ่งยากแบบนี้ล่ะครับ) แล้วค่อยเอาไปอบสีอีกสามถึงสี่ชั่วโมง พออบเสร็จแล้ว ถึงจะทำความสะอาด แล้วตรวจชิ้นงานอีกครับถึงจะเอาไปประกอบใส่รถได้  ;D

สอบถามหน่อยครับว่า " ผิวส้ม " เป็นยังไงหรอครับ

ปล.ตอนไปรับรถอยู่ที่ 0 ดูโอเคดี  แต่!!  เมื่อเช้าเปิดเข้าไปดูในห้องโดยสารแทบช๊อค!!

เบาะเลอะน้ำมันเครื่องไปหมด เป็นคราบๆเหนียวๆ O__o"

เท่านั้นไม่พอ มีรอยรองเท้าแบบนันยางเหยียบไปมาบนเบาะหลังทั้งอัน!!! แถมฝุ่นสียังเกาะเต็มแผงประตู !!!

ยังไม่หมด มีทรายมาเกาะเต็มคอนโซล ตามที่วางแก้วน้ำเต็มไปด้วยทราย พร้อมฝุ่นเพียบ!!!

และ!!!  เบาะนั่งด้านหน้ามีรอยไหม้และทะลุ ( คาดว่ามาจากบุหรี่ ,,, รถผมไม่ได้มีส่วนอะไรที่ต้องอ๊อกใหม่เลย ="= )

ปรี๊ดแตก เอาใหม่ 0 ไปแก้ใหม่ รอ 5 ชั่วโมง  พอรับรถ " มันเช็ดแค่แผงประตู แต่ไม่ทำความสะอาดเบาะ!!!

ส่วนเบาะที่ไหม้ 0 บอกว่าจะซ่อม แต่ผมขอเปลี่ยนใหม่ ใครอยากให้เบาะตัวเองโดนเลาะ!!! รถคันละไม่ใช่บาทสองบาท

มาบ่นเท่านี้หละครับ  >:( >:( ;D ;D