ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความสบายในการขับขี่ระยะทาง 300 กม. ระหว่างรถเก๋งกับ รถกะบะครับ  (อ่าน 10221 ครั้ง)

ออฟไลน์ aday

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าระหว่างรถเก๋งกับ รถกะบะ ในการขับขี่ระยะทาง 300 กม ความสบายในการขับขี่ และช่วงล่างครับ
รถที่สนใจ เช่น new ford renger XLT 4*2 4 ประตู  หรือ triton plus 4 ประตู
กับรถเก๋ง เช่น  Feasta , City ,M2
ขอบคุณครับ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นผม ของเป็นกระบะดีกว่า ตัวใหม่ๆ ที่ออกมาน่าจะ มีช่วงล่างที่ดีขึ้น

ส่วนตัวผมเป็นคนชอบรถใหญ่ๆด้วย

และที่สำคัญ ช่วงนี้น้ำท่วมบ่อย เอาไว้ลุยน้ำ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ถ้าระยะทางขนาดนี้  ตามตัวเลือก เห็นทีรถเก่ง ขนาดเล็กจะไม่เหมาะครับ

กระบะ เดินทางไกลช่วงล่างอาจกระด้างบ้าง แต่ ก็นั่งสบายกว่ารถเก็งเล็กๆ นะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ผมว่า,,, Fiesta น่าจะสบายสุดครับ
แต่ถ้ามีผู้โดยสาร ในตอนที่ 2
ก็ City เลยครับ  ;D
ผมคนตัวเล็ก นั่งสบายอยู่แล้ว

กระบะ,,, มันเด้งๆ เต้นๆ หนะครับ
ยิ่งถ้าเป็นกระบะยกสูงนะ

แต่ได้เรื่องทัศนวิสัย มันสูง มองเห็นไกล
ถ้าถนนดี เลือกกระบะ ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าสบายกาย .... ผมว่ารถเก๋งครับ

แต่ถ้าสบายใจ กระบะโลดครับ

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
new ford renger XLT 4*2 4 ประตู  หรือ triton plus 4 ประตู กว้างกว่า รถเก๋ง เช่น  Feasta , City ,M2

PKS8

ยังไงรถเก๋งก็ขับสบายกว่า ขับได้เร็วกว่า กระบะ หรือแม้ SUV ก็ตาม

แต่ถ้าเอาชัวร์ไปแล้วได้กลับบ้านแน่ก็ SUV หรือ กระบะ ครับ เพราะช่วงนี้น้ำท่วมเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
จากประสบการ์ณที่ขับไทรทัน 4 ประตู เจอรถติดช่วงเทศกาล ก็เมื่อยขาข้างที่เหยียบคลัชมากๆครับ วิ่งทางไกลถ้ารถไม่ติด เทียบกับเก๋งแล้วผมว่ากระบะทัศนะวิสัยดีกว่า ไม่ต้องกลัวทางขรุขระ ลุยน้ำได้ในระดับที่ท่วมสูงกว่ารถเก๋ง ช่วงล่างอาจเทียบเก๋งไม่ได้ เพราะใช้แหนบเขย่าท้องใช้ได้ครับ ส่วนผู้โดยสารเจอทางขรุขระเป็นตื่นครับ เข้าโค้งด้อยกว่าเก๋งเจอทางลงมีโค้ง หลุดได้ง่ายๆถ้าขับเก๋งเกียร์ ออโต้ lancer สบายกว่า เหยียบคันเร่งกับเบรค เข้าโค้งดีกว่าไม่ต้องลุ้น คนนั่งหลังหลับตลอดทางสบายครัยถ้าไม่ลงหลุมใหญ่ เสียงภายในเงียบกว่า ขับใช้ความเร็วได้มากกว่าเพราะช่วงล่างมั่นใจกว่ากระบะ สำคัญ พี่จ่าไม่ค่อยเรียกด้วยครับ

ออฟไลน์ TorTy

ยังไงรถเก๋งก็ขับสบายกว่า ขับได้เร็วกว่า กระบะ หรือแม้ SUV ก็ตาม

แต่ถ้าเอาชัวร์ไปแล้วได้กลับบ้านแน่ก็ SUV หรือ กระบะ ครับ เพราะช่วงนี้น้ำท่วมเยอะเหลือเกิน
ถ้า SUV ดีๆหน่อยผมวาขับสบายกว่าเยอะครับยิ่งเดินทางไกลด้วยแล้วโดยเฉพาะคนขับครับรถพวกนี้ทำมาเดินทางไกลอยู่แล้วความเร็วในการเดินทาง
ผมวาไม่ได้ต่างจากรถเก๋งผมว่าผมขับเร็วกว่าด้วยซ้ำเพราะทัศนะวิศัยมองได้ไกลกว่าเยอะมากยิ่งมีรถคันหน้าบังอยู่
ทัศนะวิสัยดีกว่าเยอะมากไหนจะเรื่องหลุมบ่อถนนเมืองไทยรู้ๆกันอยู่ส่วนตัวผมก็ไม่คิดจะไปครับรถเก๋งแล้วครับจริงๆมันแล้วแต่ความพอใจเลยครับ
ถ้าเผื่อเหลือเผื่อขาดผมว่าเจ้าของกระทู้เล่นกระบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับสภาพถนนที่ท่านใช้เดินทางครับ

ถ้าถนนดีพื้นลาดยางเรียบตลอดเส้นทางยังไงรถเก๋งก็ไปได้สบาย และ เร็วกว่าแน่นอน

แต่ถ้าเจอถนนที่ขุรขระ หรือถนนคอนกรีตที่มีรอยต่อมากๆ อันนี้รถเก๋งจะสะเทือนมากครับ

แล้วยิ่งเป็นรถเก๋งขนาดเล็ก  ยังไงช่วงล่างก็ซับแรงสะเทือนได้ไม่เท่ารถใหญ่ๆ

ทั้งเสียงที่เข้ามาในห้องโดยสาร และความสะเทือนจากพื้นถนน คงไม่สบายแน่ๆครับถ้าเจอทางขุรขระกับรถเก๋งเล็กๆ

รถกระบะน่าจะสบายกว่าครับ  สำหรับเส้นทางประเภทนี้

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ยิ่งถนนแย่ๆ กระบะก้อยิ่งโยกโยน
ครับผมใช้ triton plus 4 ประตู ต้องเซ็ตหลังใหม่หมดครับ เดิมๆจุกมากๆ ทำใหม่ก้อยังไม่หายเหนื่อย มันเมื่อยจริงๆ เวลาออกทางไกล

เอาเป็นว่า อยากนั่งสบาย ลงจากรถแล้วยังมีแรงทำอะไรต่อ อย่างเดินช้อปปิ้ง หรือลุยต่อ ไม่เมื่อย ไม่ล้า
เลือกรถช่วงล่างอิสระ 4 ล้อครับ จะรูปทรงอะไรก้อตามแต่ชอบ อย่าเลือก แบบคานแข็ง หรือเอาง่ายๆว่ารถกระบะทั่วไป หรือตู้ทั่วไป เวลามันสะเทือน มันจะพาไปทั้งซ้ายขวา ไม่ซับเหมือนแบบอิสระแยก

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ขอข้อมูลความเร็วใช้งานด้วย เพราะบางที รถกระบะขับที่ 80-100 นุ่มกว่ารถเก๋งก้อมีมากครับ แต่พอซัดไป 140-170 เครียดต่างกันมากเลย

ออฟไลน์ choomodify

ขอตอบจากประสบการณ์จริงนะครับเทียบระหว่างรถเก๋งที่ใช้คือ TEANA J31 และ LANCER EX 2.0  กับ SUV แท้ๆอย่าง LANNCRUISER PRADO (My2011)  ถ้าขับทางไกลในระดับ 300 กม.  จากโจทย์ของท่าน จขกท คือ อยากได้ความสบาย ยังไงซะรถยนต์นั่งแบบ SEDAN ก็ขับง่ายสบายกว่า SUV เยอะ  แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ถนนสำหรับประเทศไทยมันห่วยซะจนเกินคาดเดาได้ ทำให้รถ SUV ได้เปรียบในเรื่องการ ผ่านอุปสรรคเช่น หลุมบ่อต่างๆ ไปได้ง่ายและปลอดภัยกว่ารถเก๋งครับ  มันมีดีกว่าเก๋งแค่นั่้นจริงๆ เรื่อง PERFORMANCE ถ้าไม่ใช่พวก HI PERFERMANCE SUV แบบ Cayyane หรือ X5,Q5,Q7,RANGE ROVER ความเสถียรและความสนุกยังห่างไกลรถเก๋งบ้านๆพอสมควร      แต่ถ้าประเทศเราถนนเรียบเหมือนในประเทศที่เค้าเจริญแล้ว ยังไงซะ ขับรถเก๋งก็สุนรีย์กว่ามากมาย ของแบบนี้ต้องลองเองครับ

ออฟไลน์ aday

• Newbie
  • *
ขอบคุณเพื่อนๆและพี่ที่เข้ามาช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ มาเพิ่มข้อมูลครับ
- ขับรถไปกลับ กรุงเทพ-สัตหีบ อาทิตย์ละครั้ง นอกนั้นใช้รถในกรุงเทพ และก็ไม่ได้ใช้รถทุกวันครับ เพราะทำงานที่บ้าน
- ขับรถไปเที่ยวต่างจังหวัด ที่บ้านอยู่กับแฟน 2 คน แต่อยากได้รถที่ขนของได้ครับ
- ขับรถไม่เร็วครับ 80-120
- จริงๆแล้วก็เล็ง new ford renger XLT 4*2 4 ประตู  หรือ triton plus 4 ประตู เกียร์ออโต้อยู่ครับ

*เมื่อก่อนพี่ชายขับรถอีซุซุ รุ่นมังกรทอง 4*4 3000 ซีซี เกียร์ออโต้ ขับรถไปกลับ กรุงเทพ-สัตหีบ เค้าบอกว่าเหนื่อย นั่งไม่สบาย
ทำให้คิดไปว่ารถเก๋งจะดีไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 15:04:04 โดย aday »

ออฟไลน์ TTL

เท่าที่ผมเคยวิ่ง กทม.-สัตหีบเท่าที่วิ่งไปบ่อยๆ มันก็ไม่ค่อยมีหลุมนะครับ ถามว่าแบบไหนสบายกว่ากัน

ก็ต้องบอกเลยว่าSEDAN~สบายกว่าครับ ที่บ้านผมก็มีPajero shogun เทียบกับCefiro A33แล้วยังไงก็ต้องบอกว่ารถเก่งดีกว่าครับ

แต่ถ้าถามความมั่นใจที่มีเวลาเดินทางนิ่งๆแน่นๆผมว่าพวกรถใหญ่ได้เปรียบครับ ถ้าถามว่ารถกระบะสมัยนี้ขับเป็นไำง ขอบอกว่ามันไม่ได้

ดีดไม่ได้เด้งอะไรมากหรอกครับ จากที่เคยขับTritonมาผมว่าเบาะนั่งค่อนข้ัางสบาย ช่วงล่างก็okเลยหละครับ กำลังดีไม่ได้แข่งเหมือนNAvaraจนเกินไป

แต่ก็ไม่ได้ นิ่มเหมือนD-maxจนเกินไป ผมว่ากำลังดีครับแต่ถ้าเทียบกับรถในกลุ่มของB-seg แล้ว ถ้าให้ผมเลือกนะขับแล้วชอบคงต้องเป็นCityครับ ชอบอัตราเร่งของมัน

ช่วงล่างถ้าไม่ได้ขับโหดๆก็สบายๆครับ แต่ถ้าไปอัพสักหน่อยก็จะดีมากๆครับ  ถามตัวเองดีกว่าครับเดี๋ยวนี้ขอบอกเลยว่าขับกระบะไม่ยากอย่างที่คิด ไม่lowgradeอย่างที่คิดครับ

แต่ก่อนจำได้ว่าที่บ้านมีTiger SR5 วิ่งเข้าคอนโด เข้าโรงแรมยังไม่ได้เลยครับ(ทุเรศจริงๆไิอคนไล่) แต่เดี๋ยวนี้ผมนั่งกระบะเพื่อนๆก็ไม่มีอะไรครับเหมือนรถเก่ง (ราคาก็ไม่ใช่น้อย)

ผมว่ายังไงดูจากสิ่งที่เราจำเป็นต้องใช้จากชีวิตประจำวันดีกว่าครับ..แต่ถ้าเป็นผมนะ ตอนนี้ใจอยากได้กระบะมากเพราะอะไร??เพราะมันสูงครับลุยนำ้ได้ ตกหลุมก็ไม่ได้พังกันง่ายๆ

บรรทุกของได้ อเนคประสงค์ดีครับ หารุ่นที่เบาะหลังนั่งสบายๆนั่นแหละตอบโจทย์ได้ครับครับ..ลองไปคิดดูนะครับ แล้วก็อย่าลืมไปขับรถจริงด้วยนะครับ คำตอบส่วนใหญ่อยุ๋ตรงนั้นครับ

วิ่งไปสัตหีบ ใช้บริการทางด่วน ถนนใช้ได้ แถมต้องขนของ ไปลองขับกระบะรุ่นใหม่ๆดูครับ
Triton ก้อใช้ได้ แต่เค้าเน้นเกาะถนนดี จึงแข็งกระด้างหน่อย (สำหรับบางคน แต่แข็งโคตร สำหรับผม)
อยากลองดีแม็กซ์ใหม่กับโคโรลาโด้ เหมือนกัน

ชอบรุ่นไหน ลองเข้าไปในคลับเค้าศึกษาดู ส่วนช่วงล่างอยากนุ่ม ก้อขนของเยอะๆ ใส่กระสอบทราย กระสอบข้าวสารซัก 50-100 กก ก้อนุ่มในแบบไม่ต้องไปทำอะไรกับช่วงล่างแล้ว
 หรืออยากทำก้อเซ็ตแหนบ+โช้คหนืดๆ
 ไว้ถ้าตัดสินใจเอาจริงค่อยถามไป

ผมว่ารถกระบะยุคใหม่ มันสะใจในเรื่องกำลังเครื่องดีครับ ช่วยปลดปล่อยความเก็บกดได้ดี แต่พอใช้ไปก้อเริ่มชิน ไม่ค่อยบ้าพลังเท่าไรแล้ว

ถึงมีคนชอบด่าในเวปกันบ่อยๆ ว่ากระบะใหม่ๆชอบบ้าพลัง พอไปขับแล้วมันส์จริงๆ ขอบอก มันกว่าขับเบ้นซ์เอสคลาสอีก
แม้ความนุ่มตูด จะคนละโลก  ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รถเก๋ง ยังไงก็ขับสบาย และมีความเหนื่อยล้าสะสมในการเดินทางไกล น้อยกว่ารถกระบะครับ

ข้อยกเว้นอาจมีบ้าง สำหรับรถกระบะรุ่นใหม่บางรุ่น ที่ผมยังไม่เจอเรื่องนี้นะ
แต่ถ้ารุ่นย้อนหลังไปจากปีนี้ หรือก่อนหน้า ก็ เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

รถเก๋งสบายกว่าครับ ถ้าพูดถึงการขับขี่นะ

แต่ข้อดีของรถกระบะก็คือ ได้รถคันใหญ่ ไม่ต้องกลัววูบ ขนของและสัมภาระได้สบายมาก
จะเจอทางขรุขระ ลูกรัง ทางชัน น้ำท่วม เล็กๆน้้อยๆก็จะสบายกว่าครับ รวมๆก็คือ สบายใจกว่า

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
ถ้าความสบายยังไงรถเก๋งสบายกว่าอย่างแน่นอนครับรถกระบะขับแล้วเกรงๆกว่ารถเก๋งมันสูงโยกเยกหน่อยแต่เจอหลุมก็เฉยๆเลย
เปนรถเก๋งนี้จะกระแทกแรงกว่าเพราะแก้มยางที่แตกต่างกันแต่ก็แรกมากับสมรรถนะในการขับขี่ ถ้าเปนผมผมเลือกรถเก๋งคับแต่
คนเรามีความพอใจต่างกันอยุแล้วเอาตามใจตัวเองและความเหมาสมะกับการใช้งานของเราว่าดีกว่าคับ  ^_^"

ถ้าความสบายยังไงรถเก๋งสบายกว่าอย่างแน่นอนครับรถกระบะขับแล้วเกรงๆกว่ารถเก๋งมันสูงโยกเยกหน่อยแต่เจอหลุมก็เฉยๆเลย
เปนรถเก๋งนี้จะกระแทกแรงกว่าเพราะแก้มยางที่แตกต่างกันแต่ก็แรกมากับสมรรถนะในการขับขี่ ถ้าเปนผมผมเลือกรถเก๋งคับแต่
คนเรามีความพอใจต่างกันอยุแล้วเอาตามใจตัวเองและความเหมาสมะกับการใช้งานของเราว่าดีกว่าคับ  ^_^"

จากการใช้งานจริงๆ ผมว่ารถกระบะกระแทกแรงกว่าทุกกรณี เว้นอย่างเดียวเวลาขับบนถนนลูกรัง หรือหินกรวดครับ

GreenG

ผมเคยลอง Innova ของญาติ รถมันเวลาเจอหลุมเหมือนจะเด้ง 2 ชั้น ช่วงล่างกับตัวถัง

แต่รถเก๋ง มันเด้งครั้งเดียวครับ