ผู้เขียน หัวข้อ: ดับและสตาร์ทเครื่องบ่อยๆ จะส่งผลเสียหรือปล่าวคับ(รถติดในขบวน ตอนน้ำทลักเข้าท่วมวังน้อย)  (อ่าน 3785 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
คือว่า เมื่อตอนที่น้ำได้ทลักเข้าท่วม วังน้อย ใหม่ ผมได้ขับรถเข้าไปอยู่ในขบวนรถติดนั่นพอดี ไม่สามารถขยับหรือดิ้นออกมาได้เลย  ที่สำคัญ!! น้ำมันก็แตะแดงแล้ว แต่ออกไปเติมไม่ได้ ผมจึงดับเครื่องตอนที่เห็นว่ารถนิ่งมากๆ นานราว 15นาที สตาร์ทขึ้นใหม่เมื่อขยับรถ เพราะกลัวว่าถ้าน้ำมันหมดบนกลางเลนจะยุ่งไปกว่านี้คับ  กว่าจะออกได้ รถติดอยู่แทบไม่กระดิก ราว 5 ชม. ได้   ปกติ ผมขับจาก กทม. ไปโคราช ใช้เวลา 3-4 ชม. วันนั้นปาเข้าไป 10 ชม. ไม่ไหวจริงๆ จะตายเอาให้ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ในเมือง(ที่พอคาดเดาจังหวะสัญญานไฟได้)ผมก็ทำ อย่าบ่อยครั้งมากต่อวันก็พอครับ ในเว็บนี้จำได้มีคนใช้แจ๊ซเหลือง สตาร์ทวันละสิบครั้ง ก็ยังไม่แย่นะ

แต่ที่สำคัญ ตามที่ไปอบรมกับฟอร์ดมา เพื่อไม่ให้สึกหรอมาก ดับกับติดเครื่องตอนเครื่องอุ่นพอๆกันครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ถ้าตามปกติก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่ถ้าลงน้ำแล้วเครื่องดับนี่ห้ามสตาร์ทแล้วนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
ขอบคุนคับ สำหรับความเห็น  และรถไม่ได้อยู่ในน้ำคับ

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
จริงๆมันก็ไม่น่าจะเหมาะหรอกครับ แต่ผมเห็นรถขายกับข้าวเร่ start-stop บ่อยมาก เห็นตั้งแต่ป้ายแดงถึงตอนนี้ก็ยังปกติอยู่นะ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ดับ-สต๊าส ผมว่าทำได้นะ แต่อย่าถี่จนเกินไป เช่น 1 นาที start ไป 3 ครั้ง  เพราะนจะเกิดความร้อนสะสมที่ไดสต๊าส เอาเป็นว่า start 1 ครั้งแล้วเว้นไป 5 นาที ไม่น่ามีปัญหา จะสต๊าสกี่ครั้งก็ได้