ผู้เขียน หัวข้อ: แน่ใจหรือ ว่าคุณปลอดภัยในรถยนต์ ระดับ 5 ดาว  (อ่าน 4000 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ขอแชร์ความรู้สำหรับท่านที่ยังไม่รู้นะครับ เชื่อว่าหลายๆคนในที่นี้เข้าใจกันดี

...

มาตรฐานความปลอดภัยที่ทั่วโลกยอมรับ ไม่ว่าจะเป็น EURO NCAP,

JNCAP, ANCAP, NHTSA หรือ IIHS เหล่านี้ ทดสอบ และให้ผลวัดระดับ

ความปลอดภัยรถยนต์ของคุณ ระดับสูงสุด ไม่ว่าจะเป็นระััดับ 5 ดาว

หรือ Good (Best Pick) หรือ เป็นคะแนนต่างๆ

การวัดระดับความปลอดภัย จะใช้ความเร็วการชนหน้าเฉียงที่ 64 กม./ชม.

เสียส่วนใหญ่ ซึ่งเป็นการคำนวณจากการเบรกจากความเร็ว 100 กม./ชม. "ด้วยระยะ 50 เมตร"

แต่จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าคุณ ขับเร็วขึ้น เป็น 110 กม./ชม. หรือ ระยะเบรกก่อนชน

สั้นเกินไป...

ลองชมนี่ครับ ตย.ที่ 1 (เป็นภาษาเยอรมันนะ แปลไม่ออก แต่มีรูปภาพประกอบคงเข้าใจ)

รถยนต์ส่วนใหญ่ ถูกออกแบบให้ผ่านการชนกับแผงอลูมิเนียม/โลหะ ที่

สามารถยุบตัวได้ ซึ่งจะอิงจากอุบัติเหตุรถชนรถ หรือ รถชนราวเหล็กบนถนน

ที่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยสูงอย่างไฮเวย์

แต่จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าคุณขับรถอย่างประมาท บนถนนที่ "ไม่มีอุปกรณ์ช่วยเหลืออะไรคุณเลย"

ชม ตย.ที่ 2 ครับ

อยากให้ทุกคนมีสติตั้งอยู่บนความไม่ประมาทครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 19:47:08 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
Re: แน่ใจหรือ ว่าคุณปลอดภัยในรถยนต์ ระดับ 5 ดาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 20:16:47 »
ก็ต้องมีสติกันเป็นลำดับแรกแหละครับ
ความเซฟตี้ของรถเป็นแค่ตัวที่ผ่อนแรกเมื่อเราเกิดพลาดพลังเองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: แน่ใจหรือ ว่าคุณปลอดภัยในรถยนต์ ระดับ 5 ดาว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 19:49:09 »
ถึงเวลาพัฒนาให้ทนการวิ่งชนที่เร็วกว่านี้ได้แล้วครับ

แต่ถ้าทำไม่ได้ก็ปรับที่การขับขี่ล่ะนะ

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 20:49:20 »
ถึงเวลาพัฒนาให้ทนการวิ่งชนที่เร็วกว่านี้ได้แล้วครับ

แต่ถ้าทำไม่ได้ก็ปรับที่การขับขี่ล่ะนะ

ก็น่าจะเป็นความคิดที่ดี

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 00:24:49 »
งั้นแสดงว่าถ้าเราขับความเร็ว 110 กม/ชม. ควรเว้นระยะห่างกับคันหน้าอย่างน้อย 50-60 เมตรสินะครับ
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 01:15:08 »
งั้นแสดงว่าถ้าเราขับความเร็ว 110 กม/ชม. ควรเว้นระยะห่างกับคันหน้าอย่างน้อย 50-60 เมตรสินะครับ

นับเป็นวินาที ดีกว่าครับ เมื่อก่อนเห็นพูดกันที่ 2 เดี๋ยวนี้ เหมือน 3 จะดีกว่า