ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอความรู้] อยากทราบน้ำหนักรถของ All New Mazda3 ครับ จะหาได้จากที่ไหน  (อ่าน 13672 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้กำลังทำข้อมูลเปรียบเทียบเพื่อซื้อรถใหม่ กำลังดูเรื่องแรงม้า / แรงบิด และ น้ำหนักตัวรถ ของ Altis2.0 / Civic 2.0 / Focus 2.0 และ New Mazda3 2.0 (ไปลองขับมาหมดแล้ว)

ตอนนี้ขาดข้อมูลน้ำหนักรถของ Mazda3 2.0 ครับ ไม่มีในโบรชัวร์และในเวป Mazda.co.th เลยครับ ผมพอจะถามใครที่ไหนได้บ้างครับ (วันนี้ถามเซลล์ที่ศูนย์พหลก็บอกว่าไม่ทราบไม่แน่ใจ)

ขอบคุณมากครับ   ;)

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ทำไม Lancer EX 2.0 ถึงไม่อยู่ใน list ด้วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
มิติตัวถัง
ความกว้าง..............................1,755 มิลลิเมตร
ความยาว................................รุ่น Maxx 4,580 มิลลิเมตร รุ่น Maxx Sport 4,490 มิลลิเมตร
ความสูง..................................1,470 มิลลิเมตร
น้ำหนัก....................................1,345 กิโลกรัม

ตามนี้ครับ :D

• Newbie
  • *
ทำไม Lancer EX 2.0 ถึงไม่อยู่ใน list ด้วยอ่ะครับ

Body สวยโหดดีครับ แต่......... ผมไม่ชอบรูปทรงของ "พวงมาลัย"   

- -"  เลยตัดทิ้งไปครับ

• Newbie
  • *
มิติตัวถัง
ความกว้าง..............................1,755 มิลลิเมตร
ความยาว................................รุ่น Maxx 4,580 มิลลิเมตร รุ่น Maxx Sport 4,490 มิลลิเมตร
ความสูง..................................1,470 มิลลิเมตร
น้ำหนัก....................................1,345 กิโลกรัม

ตามนี้ครับ :D

ขอบคุณมาก ๆ ครับคุณ Keng ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ
1. ไม่ทราบว่าข้อมูลได้มาจากทางไหนครับ ทำไมผมหาไม่เจอทั้งในเวป และโบชัวร์ครับ @ @" หรือผมตาลายเองครับ ? ? ? ??
2. น้ำหนัก 1345 เป็นของรุ่น 4 Door หรือ 5 Door ครับ ?

จากตารางที่ผมทำไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

น้ำหนัก กิโลกรัม

Focus 2.0  5 Door น้ำหนัก = 1333
Civic 2.0 น้ำหนัก = 1295
Altis 2.0 น้ำหนัก = 1275

All New Mazda 3 / 2.0 น้ำหนัก = 1345 หนักที่สุดในกลุ่มเลยเหรอครับเนี่ย โอ้ววว ? ? ? ?

ผมอ่านจากโบชัวร์ที่ได้มา

"โครงสร้ารถพัฒนามาจากแนวคิด Gram Strategy อันเป็นระบบเดียวกับการพัฒนาสปอร์ตโรดสเตอร์ MX5 ที่มีชื่อเสียงโด่งดังทั่วโลก บรา ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ 
ลดน้ำหนักส่วนเกินที่ไม่จำเป็นลง"

หมายความว่า ไดเอทแล้วยังได้เท่านี้เลยเหรอครับ T T" เอื้อก.....................  :o :o :o :o :o แอบหลงรัก ... แต่น้ำหนักของเธอทำให้คิดมาก @ @"

ปล ผมขับในเมือง 99% ครับ ใช้งานแค่วันละ 25 กิโล (รวมไป-กลับ)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
http://car2hot.exteen.com/20110629/all-new-mazda-3-2

ตามนี้เลยครับ เป็นกลุ่มที่ไปทดสอบรถกันน่ะครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

สงสัยหนักซันรูฟ อิอิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

• Newbie
  • *
สงสัยหนักซันรูฟ อิอิอิ

หนักกว่า Altis 2.0  70 กิโล !  และหนักกว่า Civic 2.0 50 กิโล โอ้ววว เหมือนมีคนนั่งเป็นเพื่อน 1 คนตลอดเวลาเลยครับ เห่อะ ๆ แต่เห็นภายในและ Option ก็ยากจะตัดใจ

T T"

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
สงสัยมาสด้าคงเข็ดละมั้งครับเนี่ย
ตั้งแต่กรณีMazda2 เลยไม่มีตารางสเปค&ออพชั่นมาให้ในโบรชัวร์เลย

ออฟไลน์ nonp

Civic 2.0 ตัดออกเลยครับ

ตอนนี้ไม่มีผลิตแล้ว

ถ้าอยากได้จริงๆ ต้องโทรเช็คไล่ดูทีละศูนย์เลย

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
Mazda 3 MAXX 2.0 MZR

น้ำหนักรถ 2190 กิโลกรัม

จาก motormart

ออฟไลน์ ratikorn

Mazda 3 MAXX 2.0 MZR

น้ำหนักรถ 2190 กิโลกรัม

จาก motormart

ผิดแน่นอน 2ตันกว่าๆ
หนักกว่า  fortuner รุ่น 3.0V  4WD (1960 กก.) อีกนะคับ

ออฟไลน์ Oslan

2000 กิโลนี่คิดได้ไง  = =''

• Newbie
  • *
ไปหาข้อมูลเพิ่มมาครับ

Lancer-EX 2.0 หนักกว่า Mazda 3 / 2.0

1. Lancer-EX 2.0  = 1375
2. Mazda 3 / 2.0 (ไม่รู้รุ่นกี่ประตู) = 1345
3. Focus 2.0  5 Door = 1333
4. Civic 2.0 = 1295
5. Altis 2.0 = 1275

สรุปแว่ ........... ผมยังไม่ทราบข้อมูลเกี่ยวกับ Mazda 3 / 2.0 ว่า ระหว่างตัว 4 ประตู กับ 5 ประตู หนักเท่าไรแน่ครับ หากใครมีข้อมูลเพิ่มเติมจักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ตอนนี้จากการเทียบน้ำหนักตัวต่อแรงบิด เรียงตามความแรงดังนี้ ไม่แน่ใจว่าผมคิดถูกหรือเปล่า (คิดแรงบิดต่อน้ำหนักตัวเพราะเน้นขับ ๆ จอด ๆ หยุด ๆ ออกตัวบ่อย)

Altis 2.0 > Mazda2.0 > Lancer 2.0 > Focus 2.0

ออฟไลน์ Valkilrey

จริงๆถ้าไม่ชอบแค่รูปทรงของพวงมาลัย แต่ส่วนอื่นโอเคหมด ผมว่าน่าจะมาเปลี่ยนแปลงทีหลังได้นะครับ (มีใครทราบไหมครับ ว่าสามารถถอดเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นทรงอื่นได้ไหม?)

สนใจเป็น 4dr หรือ 5dr ครับ เพราะตัวเลขความยาวในตารางของ focus คือ 5dr (จำได้แม่น เพราะผมใช้อยู่ ถ้าเป็นตัว 4dr จะยาว 44xx) และความกว้างของ focus ก็ไม่ใช่ 1839 นะครับ เพราะเป็นตัวเลขที่รวมกระจกมองข้างแล้ว ส่วนความกว้างแบบไม่รวมกระจกมองข้าง ผมพยายามหามานานมากๆ ก็ยังไม่เจอเลย (ขนาดหาในเวปต่างประเทศด้วยแล้ว) ซึ่งจากที่เคยกะๆเอากับรถตัวเอง ถ้าตัดความยาวช่วงกระจกมองข้างออก น่าจะอยู่ราวๆ 1730-1740 ราวๆนี้

เห็นตัวเลขความจุถังน้ำมันแล้วก็ให้สงสัย ทำไม lancer EX ถึงไม่ให้ความจุมา 60 ลิตรเลย ขาดแค่ 1 เอง

ทำไมวงเลี้ยวของ civic ถึงได้กว้างแบบนั้นครับ แต่ก็น่าจะจริง เพราะเวลาขับรถของน้องชายกลับรถ ต้องตีวงกว้างแบบรู้สึกได้

ส่วนตัวเลขแรงม้าต่อน้ำหนัก civic ดีสุด แต่ก็ต้องแลกมาด้วยแรงบิดต่อน้ำหนักเกือบบ๊วย ซึ่งถ้าจะเอาแรงบิดต่อน้ำหนัก กลับเป็น altis ดีสุด และแรงม้าต่อน้ำหนักก็อยู่ตรงกลาง สำหรับ EX ก็อยู่กลางๆ (2/3) ส่วน focus นี่โหล่เลย (4/5) ถึงว่าทำไมหลายๆคนบ่นว่าอืดสุดในกลุ่มแล้ว ส่วน mazda 3 ก็เด่นที่แรงบิด ทำให้ขับสนุกและประหยัด แต่แรงม้าต่อน้ำหนักก็โหล่สุดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 15:54:43 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ karn5811

อัลติส เท่าที่จำได้มัน 1290 ไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ ratikorn

อัลติส เท่าที่จำได้มัน 1290 ไม่ใช่หรอครับ

altis 2.0 ทั้ง1275 และ 1290 ก็ไม่ผิดครับ

อ้างอิง http://www.toyota.co.th/newweb/product-detail.php?model=altis&opt=spec