ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับนโยบายรถคันแรกค่ะ.. รบกวนผู้รู้ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยนะคะ  (อ่าน 5305 ครั้ง)

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
คือในช่วงปลายปีนี้ถึงปีหน้า บ้านญาติ (ลูกพี่ลูกน้อง 2 คน) จะซื้อรถใหม่ โดยมีสิทธิ์ใช้นโยบายรถคันแรกค่ะ
เราได้พาไปดู เก็บข้อมูล จนตัดสินใจได้แล้ว ตกลงเป็น City MC S M/T และ Mazda 2 elegance groove A/T

พอดีวันนี้ ญาติที่จะซื้อ Mazda 2 ไปเดินห้าง แล้วมี Mazda มาจัดแสดงอยู่ ก็เข้าไปสอบถามข้อมูลดู เซลล์บอกว่า
นโยบายรถคันแรก มันจำกัด 5 แสนคัน.. ซึ่งตอนนี้มีคนยื่นแล้วประมาณ 3 แสนคน ถ้าออกรถช้าระวังจะพลาดสิทธิ์
และอีกอย่างคือ คุณพ่อเราคิดว่า การคืนภาษี จะได้คืนเมื่อเราไปเสียภาษีเงินได้ ถ้าคนที่ไม่มีรายได้ประจำก็จะไม่ได้คืน

ซึ่งจากการศึกษาข้อมูลแล้ว เราเข้าใจดังนี้ค่ะ
1.เรื่องจำกัด 5 แสนคัน ไม่ได้มีบอกไว้ในข้อกำหนดว่าให้แค่ 5 แสนคัน แต่เป็นการประมาณการของรัฐบาลเฉยๆ
ว่าจะทำให้ยอดขายรถยนต์เพิ่มขึ้นอีก 5 แสนคัน
2.การคืนภาษี ไม่ได้ระบุึว่า ต้องเป็นคนที่มีรายได้ประจำ ไม่ใช่คืนโดยการลดหย่อนภาษีเงินได้ แต่คืนเป็นเช็คครั้งเดียว
หลังจากครอบครองรถแล้วเป็นเวลา 1 ปี

รบกวนผู้รู้ช่วยยืนยันให้ทีนะคะ.. ว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่า?
ขอบคุณค่ะ ^^

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ตามที่ผมติดตามข่าวจนถึงเมื่อสองสัปดาห์ก่อน ผมเข้าใจว่า

1. ให้แค่ 5 แสนคันแรกจริงๆ ครับ
2. ไม่ใช่ส่วนลดภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา แต่เป็นการคืนภาษีสรรพสามิต ดังนั้นรถทุกคันจะได้ ไม่ว่าเจ้าของรถจะทำงานหรือไม่ ครับ

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
เซลล์เอาที่ไหนมาพูด สภาวการณ์แบบนี้ ระยะเวลาเดือนกว่าๆ มีคนซื้อรถแล้ว 3 แสนคัน

ไม่ใช่ Mission impossible แต่เป็น Mission impossiบ้า แล้ว(ยืม Fast Five มา  ;D)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
จขกท. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ เพราะผมเห็นในข่าวก็แบบที่ จขกท. เข้าใจ
รูป จขกท. ถ่ายได้สวยมากจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ ratikorn

ขอตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ

ข้อ1  ว่าไม่ได้จำกัดที่ 5แสนคัน  (ถ้าจำกัดที่5แสนคัน แล้วจะมีข้อกำหนดระยะเวลา สิ้นสุด วันที่ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 เพื่อ?)
ตอนนี้มีคนยื่นใช้สิทธิ 3แสนคัน (คุณเซลล์เวอร์ไปหรือป่าวครับ งานที่ไบเทค 11-14 เงียบมากๆเลยครับ ผมไป2วัน 11กับ13)
แนะนำให้ขอข้อมูลอ้างอิงจากเซลล์เลยครับ ถ้าเค้ามีข้อมูลที่เชื่อถือได้ ก็รีปจองเลย แต่ถ้าไม่มี  เป็นผมจะเปลี่ยนเซลล์ (เหมือนกับบังคับให้เราซื้อใวๆเลยอะ)

ทั้งหมดนี่ก็เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ เพราะผมก็ไม่มีข้อมูล(3แสนคัน) ไปแย้งเซลล์เค้าเหมือนกัน

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ [J]e[w]

เจอเซลล์กี่คนพูดแบบนี้หมดครับ เพราะเขาต้องการให้เรา จอง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ KKCP118

นั่นสิคะ.. สงสัยเขาคงอยากให้เราจองเร็วๆ ไปดูมาตั้งหลายโชว์รูม ทั้ง Honda, Nissan, Mazda, Ford
ไม่เห็นที่ไหนพูดเรื่องจำกัดจำนวนคันเลย แต่ก็ไ่ม่ได้จะซื้อกับบริษัทนี้อยู่แล้วค่ะ
เพราะครอบครัวเพื่อนเป็นบริษัทมาสด้า ยังไงก็ซื้อกับเพื่อนแน่นอน
ตอนนี้จอง City ไปแล้วค่ะ รอรถ 6 เดือนเลยทีเดียว!!
เหลือแต่มาสด้านี่แหละค่ะ.. ญาติเขากะว่าจะซื้อประมาณกลางปีหน้า ถ้ามันจำกัดจำนวนคันจริง ก็จะได้ให้เขารีบๆ จองอ่ะค่ะ ^^

ออฟไลน์ tvc597

• Jr. Member
  • **
ตกลงมันเอาอย่างไรกันแน่กับไอ้เรื่องรถคันแรกครับผมจนไม่อยากจะฟังข่าวมันแล้วล่าสุดได้ยินจากลูกชายบอกว่ามันยกเลิกไปแล้วยิ่งไปกันใหญ่แต่ที่แน่ๆพึ่งโดนเซล Honda แหกตามาตาลูกสาวยังแดงอยู่เลยเพราะไม่ได้รถ เรื่องของเรื่องคือไปดู City มาทั่วไปหมดแล้วทุกที่บอกว่า กุมภา หรือ มีนา พอดีวันอาทิตย์ที่แล้วไปเดิน Central World จริงๆจะไปดู อัลเมรา ที่ Paragon แต่มีเรื่องต้องเดินไป Central World พอเสร็จธุระพอดีชั้นล่าง Honda แถวๆวัดพระศรีมหาธาตุ ศูนย์ไหนไปหาดูครับแต่ยืนยันได้ว่าเรื่องจริงมีใบจองจริงแน่นอน ผมเข้าไปถาม Sale ว่า City ตัว Top สีใหม่ที่ใกล้กับสีดำมาก ถ้าจองจะได้รถเมื่อไหร่ คุณ Sale บอกว่า พฤษจิกา ผมก็เลยบอกว่าช่วยกรุณาโทรเช็คให้หน่อยว่าแน่นอนหรือไม่เอาแน่ๆเพราะผมรู้ว่าโรงงาน Honda ปิดไปแล้วเพราะน้ำท่วมซึ่งคุณ Sale เธอเองเธอก็รู้คุณเธอก็โทรเช็คครับแล้วกลับมายืนยันว่าได้ พฤษจิกา แน่นอน ผมก็เลยตกลงจองรถไปรูดบัตรไป 5000 บาทหลังจากที่คุณ Sale เธอทำเรื่องจองผมเสร็จเธอยังโทรไปแจ้งล๊อครถไว้ให้ผมด้วยว่าขายแล้วลูกค้าชื่อนี้ออกรถ พฤษจิกา พอวันนี้ภรรยาโทรไปถามรายละเอียดเรื่อง Finance ว่าที่ไหนให้ดอกเบี้ยเท่าไหร่คุณ Sale เธอก็บอกมาน่าตาเฉยเลยว่ารถไม่ได้แล้วโรงงานน้ำท่วมไม่รู้หรือ มันปี๊ดขึ้นหัวเลยครับแถมพูดแบบไม่รับผิดชอบอะไรเลยบอกเอาใบจองมาเดี๋ยวทำเรื่องคืนเงินเข้าไปในบัตรให้ (สอบถามกับธนาคารดูบอกใช้เวลาประมาณ 2-3 เดือน)นี่ละครับ Sale Honda ผมละไม่อยากจะซื้อรถยี่ห้อนี้อยู่แล้วแต่ลูกสาวอยากได้และผมจะซื้อให้วันเกิดเขาแต่บอกตรงๆเสียความรู้สึกกับ Honda มากรู้ว่าตองจองรถ 6 เดือนยังดีเสียกว่าโดนหลอกครับ
ใครจะจองรถตอนนี้ระวังนะครับจะเป็นอย่าผมทำใจไว้เลยครับว่าต้องรอรถนานมากๆครับในสภาวะอย่างนี้

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณ tvc597 ครับ

ผมเข้าใจนะครับ ว่าเซลส์นิสัยแบบนี้ ใครเจอก็ต้องอารมณ์เสียเป็นธรรมดา
แต่ปัญหาที่เกิดขึ้น มันเกิดมาจากที่ตัวบุคคลครับ ไม่ได้เป็นที่แบรนด์รถยนต์
ผมไม่เห็นความเกี่ยวเนื่องว่าจะทำให้ไม่อยากซื้อรถยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้เลยครับ

ออฟไลน์ comet1123

จากที่ผมได้ยินข่าวมาก็ประมานั้นแหละคับคือว่าเขาไม่ได้จำกัดอยู่ที่5แสนคันคับแต่จำกัดอยู่ที่งบประมาณ
ที่เอามาคืนภาษีให้คือ3หมื่นล้านบาทเพราะทางรัฐตะบานนนนนนนนนประมาณการไว้ที่ราวๆ5แสนคับ
และคาดว่าจะใช้งบประมาณประมาณ3หมื่นล้านบาทในการคืนเงินภาษีก็เลยประมาณว่าถ้างบชดเชยภาษี
คือ3หมื่นล้านบาทหมดก็หมดเลยแม้จะยังไมถึงกำหนดระยะเวลาก็ตาม ที่ผมได้ยินมาคือประมาณนี้อ่ะคับ
ไม่รู้ว่าจะผิดถูกประการใดยังไงนะคับ

ออฟไลน์ EDS

ที่กนมสรรพสามิตมีลงรายละเอียดไว้อยู่ครับ ลองไปอ่านดูนะครับ
http://www.excise.go.th/index.php?id=1015

ออฟไลน์ 6162002

ตกลงมันเอาอย่างไรกันแน่กับไอ้เรื่องรถคันแรกครับผมจนไม่อยากจะฟังข่าวมันแล้วล่าสุดได้ยินจากลูกชายบอกว่ามันยกเลิกไปแล้วยิ่งไปกันใหญ่แต่ที่แน่ๆพึ่งโดนเซล Honda แหกตามาตาลูกสาวยังแดงอยู่เลยเพราะไม่ได้รถ เรื่องของเรื่องคือไปดู City มาทั่วไปหมดแล้วทุกที่บอกว่า กุมภา หรือ มีนา พอดีวันอาทิตย์ที่แล้วไปเดิน Central World จริงๆจะไปดู อัลเมรา ที่ Paragon แต่มีเรื่องต้องเดินไป Central World พอเสร็จธุระพอดีชั้นล่าง Honda แถวๆวัดพระศรีมหาธาตุ ศูนย์ไหนไปหาดูครับแต่ยืนยันได้ว่าเรื่องจริงมีใบจองจริงแน่นอน ผมเข้าไปถาม Sale ว่า City ตัว Top สีใหม่ที่ใกล้กับสีดำมาก ถ้าจองจะได้รถเมื่อไหร่ คุณ Sale บอกว่า พฤษจิกา ผมก็เลยบอกว่าช่วยกรุณาโทรเช็คให้หน่อยว่าแน่นอนหรือไม่เอาแน่ๆเพราะผมรู้ว่าโรงงาน Honda ปิดไปแล้วเพราะน้ำท่วมซึ่งคุณ Sale เธอเองเธอก็รู้คุณเธอก็โทรเช็คครับแล้วกลับมายืนยันว่าได้ พฤษจิกา แน่นอน ผมก็เลยตกลงจองรถไปรูดบัตรไป 5000 บาทหลังจากที่คุณ Sale เธอทำเรื่องจองผมเสร็จเธอยังโทรไปแจ้งล๊อครถไว้ให้ผมด้วยว่าขายแล้วลูกค้าชื่อนี้ออกรถ พฤษจิกา พอวันนี้ภรรยาโทรไปถามรายละเอียดเรื่อง Finance ว่าที่ไหนให้ดอกเบี้ยเท่าไหร่คุณ Sale เธอก็บอกมาน่าตาเฉยเลยว่ารถไม่ได้แล้วโรงงานน้ำท่วมไม่รู้หรือ มันปี๊ดขึ้นหัวเลยครับแถมพูดแบบไม่รับผิดชอบอะไรเลยบอกเอาใบจองมาเดี๋ยวทำเรื่องคืนเงินเข้าไปในบัตรให้ (สอบถามกับธนาคารดูบอกใช้เวลาประมาณ 2-3 เดือน)นี่ละครับ Sale Honda ผมละไม่อยากจะซื้อรถยี่ห้อนี้อยู่แล้วแต่ลูกสาวอยากได้และผมจะซื้อให้วันเกิดเขาแต่บอกตรงๆเสียความรู้สึกกับ Honda มากรู้ว่าตองจองรถ 6 เดือนยังดีเสียกว่าโดนหลอกครับ
ใครจะจองรถตอนนี้ระวังนะครับจะเป็นอย่าผมทำใจไว้เลยครับว่าต้องรอรถนานมากๆครับในสภาวะอย่างนี้
เจอแบบนี้เซ็งจริงๆครับ

ว่าแต่ ฮอนด้าเขาไม่มีหน่วยแจ้งเซลล์ประพฤติตัวไม่เหมาะสม อะไรทำนองนั้นเหรอครับ

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
เคยไปคุยกับเจ้าหน้าที่กรมสรรพสามิต ที่ในงานรถคันแรก
เค้าบอกว่าไปฟังมาจากไหน 500,000 คัน ไม่ได้กำหนดซะหน่อย
สิทธิมีให้ใช้ได้เรื่อยๆจนถึง สิ้นปีหน้า

ออฟไลน์ wayz

• **
ผมเองก็ตามข่าวมานะ แต่ไม่เคยได้ยินเรื่องนี้เลย หรือมันเพิ่งออกมาอีกหว่า

แต่ผมไม่ชอบ เซลล์แบบนี้เลย ถ้าผมเจอคงไม่ซื้อกับมัน คงไปซื้อ กับเซลล์คนอื่น