ผู้เขียน หัวข้อ: ความสะเพร่าในการเติมน้ำมัน  (อ่าน 6327 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ความสะเพร่าในการเติมน้ำมัน
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 23:22:07 »
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ได้ขับรถไปเติมน้ำมันตามปกติ แต่ไม่ทันมองตัวเลขที่วิ่งบนตู้มองแต่ตรงฝาถังว่าเด็กมันทำไมเสียบหัวจ่ายนานจังพอเหลือบไปมองตัวเลขมันก็วิ่งไปเกือบสองร้อยแล้วแต่ผมไม่แน่ใจว่าเค้าเติมเข้าไปแล้วมันหลุดแล้วเค้าใส่ใหม่เปล่า เพราะว่าไม่ได้ดูตั้งแต่ต้น ปรากฎว่า รถผมเป็นอีซูซุ มิว7 ซึ่งมีถังน้ำมัน76ลิตร ผมคิดแบบหยาบๆซึ่งเป็นวิธีที่ผิด แต่ผมใช้คิดคร่าวๆเท่านั้น ผมเอา76/4 เพราะว่ามันมี4ช่อง จากเกจวัด จะได้ช่องละ 19ลิตรโดยประมาณ เมื่อครึ่งถังเฉลี่ยน่าจะ38ลิตร +- แต่ครั้งนี้ผมวิ่งไปได้ 343 โล ใช้น้ำมันไปไม่ถึงครึ่งถังแต่เติมกลับไป42.57ลิตรซึ่งมันผิดปกติ เมื่อคำนวณออกมา 343/42.57 = 8.06 ซึ่งในการใช้รถครั้งนี้ มันไม่น่าต่ำกว่าสิบโลลิตร เพราะว่า ความเร็วเฉลี่ยคือ 100 และเป็นการวิ่งนอกเมืองเลยแปลกใจว่าทำไม ผลลัพธ์มันได้เท่านี้ เลยนึกย้อนไปก็อ๋อ มันเป็นควาบกพร่องของตัวเองที่ไม่ดูตั้งแต่แรกว่าเด็กปั๊มเค้ารีเซ็ทตัวเลขที่ตู้จ่ายน้ำมันเปล่า (เปรียบเทียบขากครั้งที่เติมครั้งที่แล้ว วิ่งเกือบหมดถังขีดสุดท้ายลองำนวณหยาบๆอีกรอบคือ 76/4*3 =57 +- ซึ่งเมื่อเติมจริงแล้วก็คือ 57.11ลิตร วิ่งได้ 475 โล คำนวณออกมาได้ 8.31 ซึ่งเป็นการขับในเมือง + นอกเมือง )
ร่ายมะซะยาวเลยคับแต่หลักๆแล้วคือจะเตือนเพื่อนๆ ว่า ควรรอบครอบ และ ระมัดระวังในการเติมน้ำมัน เพราะว่าเหตุการณ์นี้แสดงว่าเกิดควาผิดพลาดที่ตัวผมเองที่สะเพร่า ไม่ตรวจเช็คให้ดีในการเติมน้ำมัน เลยอยากเตือนให้ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆคน ระมัดระวังและรอบครอบกว่าเดิมนิดนึงในการเติมน้ำมันเพราะว่าถึงแม้มันจะแค่ไม่กี่บาทที่หายไป แต่มันก็มีค่าครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ความสะเพร่าในการเติมน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 23:41:45 »
ก่อนเติม เปิดฝาถังแล้วเปิดประตูรถลงไปดูเลยดีที่สุด ถ้าไม่ใช่ปั๊มเติมเองครับ

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
Re: ความสะเพร่าในการเติมน้ำมัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 04:47:22 »
เวลาเติมจะหันไปเช็คทุกครั้งเลยค่ะ แต่ถ้ามองไม่เห็นเพราะว่าตัวเลขเลือนลางก็จะลงไปดูเลยค่ะ แต่ไม่ชอบลงไปดูค่ะ เบื่อพวกเด็กปั๊มมากๆชอบมองผู้หญิงแบบเสียมารยาทค่ะ TT^TT

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 08:56:00 »
เพื่อนผมคนนึง สาวสวย สูง175 ขับ BMW 520D เติมดีเซล

ทำให้ต้องลงรถประจำ ไปดูเพื่อความมั่นใจ

ครั้งหนึ่งผมนั่งรถไปกับเธอด้วย และเธอเติมน้ำมัน

ดึกหน่อย เกือบๆ 5 ทุ่ม ในปั๊มไม่มีรถอื่นเลย (ปั๊มตจว.อ่ะนะ)

เด็กปั๊มวัย น่าจะราวๆ30+ เมานิดๆ แซวเพื่อนผมว่า "ขับรถแพง เสี่ยเลี้ยงเหรอน้อง" ฟังมันแซวแล้วน่าโมโห

ผมเปิดประตูรถเพราะอยากจุพูดอะไรบ้าง ไม่ทันเพื่อนผมเดินไปหยิบ เบเรตต้า 92  9มม. ที่ซุกไว้ข้างประตูรถ แล้ววางบนฝากระโปรงหลัง หันปลายปืนไปยังเด็กปั๊ม

เด็กปั๊มเอ่ยคำ "ขอโทษจ๊ะๆๆๆๆ" มือสั่นไปเลย

ไม่กลัวได้ไง ผมยังอึ้ง กลัวตามไปเหมือนกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:07:31 »
เพื่อนผมคนนึง สาวสวย สูง175 ขับ BMW 520D เติมดีเซล

ทำให้ต้องลงรถประจำ ไปดูเพื่อความมั่นใจ

ครั้งหนึ่งผมนั่งรถไปกับเธอด้วย และเธอเติมน้ำมัน

ดึกหน่อย เกือบๆ 5 ทุ่ม ในปั๊มไม่มีรถอื่นเลย (ปั๊มตจว.อ่ะนะ)

เด็กปั๊มวัย น่าจะราวๆ30+ เมานิดๆ แซวเพื่อนผมว่า "ขับรถแพง เสี่ยเลี้ยงเหรอน้อง" ฟังมันแซวแล้วน่าโมโห

ผมเปิดประตูรถเพราะอยากจุพูดอะไรบ้าง ไม่ทันเพื่อนผมเดินไปหยิบ เบเรตต้า 92  9มม. ที่ซุกไว้ข้างประตูรถ แล้ววางบนฝากระโปรงหลัง หันปลายปืนไปยังเด็กปั๊ม

เด็กปั๊มเอ่ยคำ "ขอโทษจ๊ะๆๆๆๆ" มือสั่นไปเลย

ไม่กลัวได้ไง ผมยังอึ้ง กลัวตามไปเหมือนกัน

กดไลค์ให้เธอซะ 1000 ครั้งได้ป่าว
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:30:58 »

เอ่อ ผมก็มีเพื่อนสาวสวย สูงสัก165 ขับ 320d แต่ไม่ได้เป็น Femme Fatale แบบนี้นะ -*-

แต่ไอ้เด็กปั๊มที่ไม่เป็นมืออาชีพแบบนี้ มันก็ไม่ดีอ่ะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:39:27 »
กด like ล้านที สมน้ำหน้า เป็นผมก็ชกมันแล้วไอพวกชอบดูถูกคนมันน่า...... จริงๆ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:43:26 »

สีถลอกไหมครับ กลัวเค้าวางปืนแรง

ฮา ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 11:07:27 »
เธอคือคนนี้แหละ รถคันที่ถามจากกระทู้นั้น เหมือนเธอจะซื้อมาร์ชนะ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,8936.0.html
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BQUOLG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 16:46:12 »
เห็นด้วยกับคุณ Lilylizzie ค่ะ โดยเฉพราะเรื่องเด็กปั๊ม  - -"

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 18:34:50 »
คิดแล้วปวดหัว

เด็กปั้มดีๆ ก็มี แต่ไม่ดีก็มาก ก็คละๆ กัน

งานค่าแรงถูก พม่ามอญยังเมินแบบนี้ บางทีมีเด็กปั้มก็บุญแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 19:16:22 »
ครับผม ถือว่าเป็นบทเรียนของตัวเองที่ไม่รอบครอบเลยอ่ะครับ ต่อไปนี้ก็ควรระมัดระวังตัวเองมากกว่าเดิม เพราะว่าโทษใครไม่ได้ครับต้องโทษตัวเอง  :)

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:26:10 »
ผมเจอ เรื่องฝาปิดถังน้ำมัน(ฝาปิดเกลียวตัวใน) ผมเข้าปั้มที่เติมประจำปกติ เด็กปั้มที่จะเติมให้ตะโกนถามมาว่า"พี่ฝาถังพี่ไปไหน"(อ้าวงานเข้าแล้ว) เด็กปั้มบอกสงสัยเติมน้ำมันครั้งก่อน(ไปต่างจังหวัดมาซะด้วย) เค้าไม่ปิดให้พี่ แถมยังบอกว่าผมเจอบ่อยวันก่อนยังมีกองอยู่ตั้งหลายอันแ่ต่ไม่รู้หายไปไหนหมด เป็นงั้นไป แสดงว่าไมใ่ช่เราคนเดียว(ขับรถมาเป็นสิบปีเพิ่งเคยเจอ งานนี้จบที่เชียงกง)
ปล.ฝากทุกคน ระวังด้วยครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 01:10:09 »

ผมกลับมองว่าผู้หญิงคนนั้น ถ่อยยิ่งกว่าเด็กปั๊มซะอีก

ปืนไม่ใช่ของ ที่จะเอามา้ใช้ ขู่ผู้ชายปากสุนัขนะ  มันคือเครื่องมือสังหารมนุษย์

แล้วผมก็ไม่คิดว่า เขาจะมีใบอนุญาติพกปืน ด้วย  ซึ่งมันผิดกฎหมาย

แค่มันปากสุนัข พูดแซวแค่นี้ จะฆ่าจะแกงกันเลยหรือ
เกิดมันมีปืนเถื่อนที่ ไว้เฝ้าปั๊ม+มันเมายา นึกว่าจะฆ่ามัน แล้วมันยิงก่อน
จะจบไม่สวยเอานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 01:22:34 โดย Sacrifice »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 11:48:05 »
แต่ถ้าเป็นผมนะ ถ้าผมคือผู้หญิงที่คุณ jonhlee ว่าผมยิงแม่งไปแล้วละ แต่อาจจะยิงใส่ขาใส่แขน ที่ไม่จุดตาย

และนี้คงเป็นเหตุผลที่บ้านผมไม่รับปืนที่ควรเป็นมรดกจากปู่  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 11:50:23 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 15:35:43 »
อย่าไปต่อยมันนะ  เลือดออกขึ้นมาติดเอดส์ ไม่รู้ด้วย

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 15:53:03 »

ผมกลับมองว่าผู้หญิงคนนั้น ถ่อยยิ่งกว่าเด็กปั๊มซะอีก

ปืนไม่ใช่ของ ที่จะเอามา้ใช้ ขู่ผู้ชายปากสุนัขนะ  มันคือเครื่องมือสังหารมนุษย์

แล้วผมก็ไม่คิดว่า เขาจะมีใบอนุญาติพกปืน ด้วย  ซึ่งมันผิดกฎหมาย

แค่มันปากสุนัข พูดแซวแค่นี้ จะฆ่าจะแกงกันเลยหรือ
เกิดมันมีปืนเถื่อนที่ ไว้เฝ้าปั๊ม+มันเมายา นึกว่าจะฆ่ามัน แล้วมันยิงก่อน
จะจบไม่สวยเอานะครับ

+100 ครับ ทำอะไรเสี่ยงต่อการบาดเจ็บและเสียชีวิตแบบนี้ แย่มากครับ