ผู้เขียน หัวข้อ: กรุงเทพฯ 23 แห่ง พื้นที่เสี่ยงครับ อาจโดนน้ำท่วมได้  (อ่าน 4793 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
เอามาให้อ่านกัน เตรียมความพร้อมรับมือกับมันครับ ไม่ใช่ตื่นตระหนก
บ้านผมทำกระสอบทรายกัน 300-400 ลูกเตรียมรับมือน้ำประมาณ 50-70 ซม. พอรับได้แค่หน้าแข้งครับ
ยังไงก็อย่าได้ชะล่าใจไปนะครับ ด้วยความปราถนาดี

การคาดการณ์สถานการณ์น้ำในกรุงเทพมหานครจากแบบจำลองสถานการณ์น้ำท่วม ของศูนย์การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศและภัยพิบัติมหาวิทยาลัยรังสิต แสดงให้เห็นว่า มวลน้ำขนาดใหญ่ที่กำลังไหลอยู่ทางตอนเหนือของกรุงเทพมหานคร อาจจะเข้าท่วมพื้นที่เพิ่มขึ้น 23 แห่ง หากคันกั้นน้ำหรือพนังกันน้ำไม่สามารถกั้นน้ำได้

โดยฝั่งพระนครที่คาดว่า จะมีน้ำท่วม 6 แห่ง ได้แก่ ดอนเมือง หลักสี่ สายไหม บางคอแหลม ยานนาวา และ สาทร เนื่องจากเป็นพื้นที่ต่ำ ส่วนฝั่งธนบุรี คาดว่าจะมีน้ำท่วม 17 แห่ง ได้แก่ ตลิ่งชัน อรุณอัมรินทร์ บางพลัด บางขุนนนท์ บางขุนศรี จอมทอง บางประกอกในเขตราษฎร์บูรณะ บางขุนเทียน บางกอกใหญ่ บางกอกน้อย ธนบุรี บางแวกในเขตภาษีเจริญ หลักสอง บางแคและบางแคเหนือ และ บางบอน เนื่องจากน้ำจากจังหวัดนครปฐม จังหวัดนนทุบรี อาจจะไหลบ่าล้นคันกั้นน้ำลงมา และ ไหลเข้าท่วมพื้นที่ได้

แม้จะมีการคาดการณ์ว่ามวลน้ำชุดนี้อาจทำให้เกิดน้ำท่วมพื้นที่กรุงเทพฯได้ แต่ยังมีปัจจัยด้านอื่น ๆ ประกอบกัน การคาดการณ์ครั้งนี้ จึงเป็นไปเพื่อการเตรียมความพร้อมสำหรับประชาชน ในการรับมือสถานการณ์น้ำเท่านั้น ไม่ได้มุ่งหวังให้เกิดความตื่นตระหนก แต่หลังจากนี้เป็นต้นไปจนถึงวันที่ 30 ตุลาคม ซึ่งจะเป็นช่วงที่กรุงเทพมหานครต้องรับน้ำเหนือประกอบกับมีภาวะน้ำทะเลหนุนสูงจึงทำให้ต้องเฝ้าระวังเป็นพิเศษ โดยเฉพาะในวันที่ 28 ต.ค.ที่คาดว่า มวลน้ำก้อนใหญ่จะหลากลงมาถึงในวันนั้น 

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบัน บางพลัดท่วมแล้วครับท่าน ^^

ออฟไลน์ Fly to dream

ท่วมแค่จรัญ 74/1 ครับ ผมอยู่ 95/1 ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ ไปโลตัสแยกบางพลัดก็ปกติ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ท่วมแค่จรัญ 74/1 ครับ ผมอยู่ 95/1 ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ ไปโลตัสแยกบางพลัดก็ปกติ

อยู่ 95/1 หรอครับ ผมอยู่ คอนโดซิตี้ โฮม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เสนา-เกษตรเป็นไงบ้างครับ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ณ วินาทีนี้

ผมยังเชื่อว่า กทม น้ำจะไม่ท่วม หรือท่วมเต็มที่ ไม่เกิน 50 เซ็นติเมตร ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อว่าน้ำมันท่วมกรุงเทพ แต่ผมยังติดอยุ่ในโรงงานผมที่ปทุมยังกลับกรุงเทพไม่ได้

แล้วระดับน้ำปีนี้เท่าที่วัดดู มากกว่าปี 38 ถึง 2 เท่า หลายคนแถวนี้บอกอยู่มา 30 ปี ไม่เคยเจอน้ำเยอะขนาดนี้มาก่อน ขนาดนายกเทศบาลทุ่มทุนสร้างคันดิน สูงกว่า 2 เมตรก็เอาไม่อยู่

ยังไงอย่าตั้งอยู่บนความประมาทนะครับ อะไรย้ายได้รีบย้ายก่อน เพราะลูกน้องผมหลายคนย้ายของไม่ทันหลายคน

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
ณ วินาทีนี้

ผมยังเชื่อว่า กทม น้ำจะไม่ท่วม หรือท่วมเต็มที่ ไม่เกิน 50 เซ็นติเมตร ครับ

เห็นด้วยยยครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ณ วินาทีนี้

เห็นด้วยครับ เพราะผมก็เชื่อว่าอาจจะท่วมเป็นบางพื้นที่ แต่ความสูงคงไม่ใช่ระดับ 1-2 เมตร น่าจะประมาณไม่เกิน 50-70 เซ็นติเมตรเท่านั้น ซึ่งน่าจะพอรับมือได้ ถ้ามาเป็นเมตรจริงๆ ซึ่งผมว่าไม่น่าเป็นเช่นนั้น ไม่ต้องกั้นหรือทำอะไรในบ้านแล้วล่ะ เก็บของแล้วขึ้นชั้น 2 ดีกว่า