ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระบบ Disc Brake กับ Drum Brake ของรถ SUV ครับ  (อ่าน 5799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
 กำลังจะออกรถ SUV ช่วงต้นปีครับ ตอนนี้มีอยู่ 4 ตัวเลือก... รบกวนสอบถามว่าระบบ Disc Break กับ Drum Break ของรถ SUV มีข้อดี ข้อด้อยต่างกันอย่างไรครับ เนื่องจาก Pajero กับ Fortuner ทุกรุ่น เป็น Drum Break หลัง ในขณะที่ยี่ห้ออื่นเค้าเป็น Disc Break กันหมด

1. Pajero Sport
2. Fortuner
3. CRV
4. Captiva

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 13:14:28 โดย Legolas »

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: สอบถามระบบ Disc Break กับ Drum Break ของรถ SUV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 10:38:57 »
ดิสหน้า - ดิสหลัง หล่อกว่า หรูกว่า แน่นอนครับ

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

ดรัมเบรก,,, ให้พลังในการเบรกมากกว่า
แต่ก็อมน้ำมากกว่า

ดิสเบรก,,, อมน้ำน้อยกว่า
ระบบช่วยเหลือมากกว่า

ปล. ผิดพลาดประการใด ขออภัยครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: สอบถามระบบ Disc Break กับ Drum Break ของรถ SUV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 12:57:27 »
นึกถึงกระทู้เก่าๆ สะกดผิดนะครับ
ขออนุญาตผิดที่นิดนึง

เบรค (เบรก) สะกดภาษาอังกฤษว่า Brake ครับ
Disc break อันนั้นน่าจะแปลว่าจานแตก แบบนั้นผมยอมใช้ดรัมเบรคก็ได้ครับพี่น้อง ;D
ดรัมเบรก ตามที่ผมเข้าใจ ดรัมเบรก จะร้อนง่ายกว่า เพราะนาบจานเบรกเต็มช่วงแผ่นครับ

พอร้อนแล้วก็เฟด พอเฟดแล้วก็...

แต่ปาเจโรกับฟอร์จูนนี่ข้างหน้าเป็นดิสก์เบรกนี่ครับ จานเบรกใหญ่ ระยะเบรกกระชับอยู่แล้วครับ

แต่แคปติวา ซีอาร์วี อันนั้นเป็น SUV พื้นฐานรถเก๋ง ต่างจากสองตัวบน ที่เป็น SUV พื้นฐานกระบะ

จึงเทียบกันลำบากครับ SUV พื้นกระบะ (PPV) อาจเหมาะกับดรัมเบรกหลังกว่าก็ได้

• **
Re: สอบถามระบบ Disc Brake กับ Drum Brake ของรถ SUV ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 13:16:11 »
ขอบคุณมากครับ แก้ไขคำผิดแล้วครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: สอบถามระบบ Disc Brake กับ Drum Brake ของรถ SUV ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 20:17:15 »
รถที่มีน้ำหนักมาก และต้องการพละกำลังในการเบรกมากมาก
ส่วนใหญ่มักจะเลือกใช้ดรัมเบรก เพราะว่ามันสร้างแรงเบรกได้มากกว่าครับ
ถ้าจะใช้ดิสก์เบรก ต้องใช้ดิสก์เบรกที่สร้างแรงได้มาก ต้นทุนก็สูงขึ้นตามลำดับ

ดังนั้น ผมไม่ติดขัดอะไรเลยที่จะใช้ดรัมเบรกในรถหนักหนักอย่าง SUV

พวกรถบรรทุก รถทัวร์ ทั้งหลายก็ใช้ดรัมเบรกทั้งนั้น ไม่มีเจ้าไหนใช้ดิสก์ครับ

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 15:30:36 »
เสริม รถ suv ที่มีดรัมเบรคหลัง
ปัจจุบันจะมีระบบเพิ่มแรงเบรค เมื่อน้ำหนักเพิ่มขึ้น  (แรงเบรคแปรฝันตามน้ำหนักบรรทุก) 
มิฉะนั้นเวลาบรรทุกหนัก เบรคหน้าจะรับภาระมากจนเกินไป
ถ้าเป็น disk brake หน้าหลังจะมีระบบ EBD เพิ่มขึ้นมา

อีกอย่าง เวลาไม่เหยียบเบรค ผ้าเบรคของดรัมเบรคจะไม่เสียดสีกับตัวเสื้อ (Drum) ทำให้รถไหลกว่า diskbrake ที่ผ้าเบรคเสียดสีกับจานตลอดเวลา(ฝืดขึ้น นิ๊ดส์นึง)

เท่าที่ใช้มา ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าไม่ได้บรรทุกหนัก แล้วลงดอยชันๆ ยาว  แต่ถ้าเป็นคนชอบเบรค แนะนำเปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูงขึ้น ก็จะทนความร้อนได้สูงขึ้นครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 15:58:49 »
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนมากครับ