ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้าบอกถ้านิคมลาดกระบังจมน้ำอีก เตรียมขนกระเป๋ากลับบ้าน  (อ่าน 15080 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไปเจอข่าวมาครับ

นายพงษ์เดช ศรีวชิรประดิษฐ ผู้จัดการทั่วไป บริษัทไทยฮอนด้า เมนูเฟคเตอร์รี่ริ่ง จำกัด กล่าวว่า ตอนนี้ผู้บริหารระดับสูงจากประเทศญี่ปุ่นของฮอนด้า กำลังเสียขวัญอย่างมาก จากเหตุการณ์น้ำท่วมในนิคมอุตสาหกรรม ซึ่งผู้บริหารฝากบอกกับรัฐบาลว่าหากนิคมฯลาดกระบังถูกน้ำท่วมอีกนักลงทุนก็คงขนกระเป๋ากลับบ้าน เพราะคงหมดเนื้อหมดตัวแน่ หลังจากที่ฐานผลิตรถยนต์ฮอนด้าที่ใหญ่สุดของไทยในเขตประกอบการโรจนะถูกน้ำท่วม และที่นิคมฯลาดกระบังก็เป็นฐานผลิตรถจักรยานยนต์ฮอนด้าใหญ่ที่สุดของไทยเช่นกัน ขณะเดียวกันฮอนด้าในนิคมฯลาดกระบังก็ได้ขอกำลังทหารมาเข้าระวังในลาดกระบัง 24 ชม. 200 คน มาช่วยหากเกิดกรณีฉุกเฉิน.

--------------------------------------------------------------------

อ่านแล้วเครียดแทนเลย ตกลงจะอยู่หรือจะไปกันครับเนี่ยงงล่ะ

ปล.งดการเมืองนะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ผมว่าไม่กลับหรอกครับ  เหมือนบลัฟกันมากกว่า

ถ้ากลับเลยไปพร้อมหนี้แน่ๆ
ถ้าค่อยๆฟื้นฟูหลังน้ำท่วม อย่างน้อยก็ไม่เริ่มจาก0

แต่คิดอาจเป็นไปได้ว่าค่อยๆถอนการลงทุนกลับ ถ้าหากไม่เห็นนโยบายจัดการปัญหาในอนาคตที่ชัดเจน
ซึ่งส่วนนี้ทางญี่ปุ่นก็ได้เรียกร้องขอการจัดการปัญหาน้ำที่ชัดเจนในอนาคตมาแล้ว

ออฟไลน์ Nioka

honda ผลิตมอไซ ปีละ ล้านกว่าคัน ก็น่าเป็นห่วงเค้าเหมือนกันนะครับ

แต่ไม่อยาก พูดเรืองนโยบายต่างๆ ครับ กลัวมันเข้าการเมือง

แต่โดยรวมผมก็ว่าข้อมูลข่าวสารจากทางภาครัฐที่ให้กับ ผู้ประกอบการณ์มัน น้อยมาก

นี่ก็กระทบไปหมดเลยนะครับ โซนภาคตะวันออกบางโรงงานเริ่มปิดแล้ว

ออฟไลน์ Oslan

เอ่อ ผมอ่านแล้วเข้าใจว่า

เพราะน้ำท่วม ความเชื่อมั่นของนักลงทุนจึงต่ำลง
แล้วทีนี้ ถ้ายังท่วมนิคมอุตสาหกรรมลาดกระบังอีก นักลงทุนก็คงขนกระเป๋ากลับบ้าน เพราะหมดตัว

คำว่า "นักลงทุน" นี่กว้างนัก แต่ผมมั่นใจว่าไม่ได้หมายถึง Honda จะกลับบ้านแน่ๆ
เพราะถ้าจะหมายความแบบนั้น ผมว่าคงพูดชัดๆ แล้วล่ะ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
เค้าบอกว่ามีแนวโน้มว่าจะย้าย  ถ้า....ไม่สามารถ  ช่วยป้องกัน โรงงานผลิตมอไซ ได้ 

เพราะความเชื่อมั่น มันหมดไป  ถ้ามันพังหมด

เค้าต้องลงทุนอีก เป็นหมื่นล้าน แสนล้านอ่ะครับ  และระยะยาว เค้าไม่อยากเสี่ยงกับเหตุการณ์แบบนี้อีก 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Arado_Kung เอาข่าวมาจากไหนครับ

ขอแหล่งข่าวด้วย

อย่าเพิ่งวิพากษ์วิจารณ์ครับ

ออฟไลน์ balliblue

ออ ผมก็ดูช่อง nationchannel ตอนประมาณ 2 ทุ่ม  เมืื่อกี้เหมือนกัน ไม่ใช่แค่ Honda แต่นักธุรกิจอุตสาหกรรมบอกถถ้าไม่มีแผนชัดเจนในการจัดการน้ำท่วม ก็จะพิจารณาเหมือนกัน มีบางรายบอกถ้าท่วมนิคมที่เหลือ รัฐบาลก็เตรียมตัวไปได้เลยจริงๆ

คอนเฟริ์ม   จะไม่ให้เค้าขู่ได้ไง ในเมื่อมั่วรายวัน รายชัวโมง เตือนอะไรก็ไม่ทัน รับประกันอะไรก็บรรลัย แบบนี้ 

ออฟไลน์ nonp

ขอ link ด้วยครับ

ผมคิดว่าจะเป็นการ "ใส่ยาแรง" กระตุ้นรัฐบาลมากกว่า

การตัดสินใจจะไปหรือไม่ไป เค้าไม่ได้คิดกันประเดี๋ยวประด๋าว

เกิดไปแล้วน้ำมันไม่ท่วมอีก และยี่ห้ออื่นดันไม่ไปแล้วขายดีขึ้นมา

จะกลับมาทีหลัง น้ำตาจะท่วมหัวเข่าตัวเองเอานะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 21:56:45 โดย nonp »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ก็วิตกกันไปเรื่อย honda ไม่กล้าถอยหรอกครับ ถ้าถอยนี่โตโยต้ายิ้มเลย *-*
อีกอย่างปีนี้น้ำมันเยอะจริงๆครับ ดูปริมาณรับน้ำในเขื่อนก็รู้ ทุกปีมันมันจำนวนพอๆกันแต่มันไม่มาพร้อมกันไงแต่ปีนี้เสือกมาพร้อมกันมันเลยอ่วม *-*พายุเข้าต่อเนื่อง 3-4ลูกแล้วระยะติดๆกันแล้ว+ยาวๆอีก
รัฐบาลชุดนี้เลยซวย มาเจอแจ็คพอตพอดีครับ ผมต่อให้รัฐบาล+ฝ่ายค้านจูบปากกันออกมาแก้ปัญหาครั้งนี้เลยก็ยังได้ ยังไงก็แก้ไม่ได้เพราะระบบระบายน้ำของเราไม่ได้สร้างมารองรับน้ำหลากลักษณะนี้
ส่วนใหญ่มีไว้เพื่อเก็บกัก ไม่ใช่มีไว้เพื่อผันน้ำ ลองเช็คดูได้ครับส่วนใหญ่มีไว้เก็บกักน้ำเพื่อการเกษตร อย่างเดียวไม่ได้เผื่อแพนไว้ระบายน้ำเลย ทุกรัฐบาลเลย ถ้าใครดูข่าวบ่อย จำได้ไหมครับว่าตอนต้นปี รัฐบาลที่แล้วก็ออกมาบอกว่าปีนี้น้ำในเขื่อนต่างๆเหลือน้อยมากเนื่องจากเอามาใช้ก่อนเป็นจำนวนมาก ที่สรยุทธเอาแผนผังน้ำมาให้ดูไงครับ ที่อ้างยางไปถึงจีนทำเขื่อนเหนือแม่น้ำโขงแล้วเราโวยว่าไปกักน้ำไว้ไง
ที่มีรัฐมนตรีออกมาแก้ต่างว่าน้ำส่วนใหญ่ในไทยเป็นน้ำที่ตกจากฝนมาไงครับ จำได้อ่ะยัง *-* พอมาทีนี้เป็นไงล่ะ น้ำเยอะเกินเหตุเลยทีนี้ ผมยังเคยพูดเล่นๆตอนต้นปีเลยว่าเด๋วบอกว่าน้ำแห้งดีนักเด๋วน้ำท่วมเหมือนปีที่แล้วละจะฮาเลย ดันเป็นจริงซะได้ *-*

ปล.ในเมื่อมันเกิดแล้วก็มาหาทางแก้ดีกว่าครับ อย่ามามัวเถียงกันเลยว่าเพราะมึงเพราะมันทำท่วม แบบนี้ปัญหาไม่จบซักที

ออฟไลน์ Arado_kung

ข่าวต้นฉบับครับ

http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryId=310&contentId=171025

อ่านแล้วผมตัดท้ายข่าวที่มีฮอนด้ามาครับ

ออฟไลน์ prai

ผมว่าก็ไม่ไปไหนเช่นกัน เป็นการขู่เฉยๆ และหลายบริษัทและหลายภาคส่วนที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ทั้งทางตรงและทางอ้อมกำลังขู่รัฐบาลกันอยู่
ดูได้ตาม นสพ. ธุรกิจต่างๆ และต่างชาติกำลังจับตาดูการทำงานของรัฐบาลอย่างหนัก
มีทั้งเห็นใจรัฐบาล มีทั้งตำหนิ อยู่ที่ว่าสื่อไทยและค่ายไหนจะเล่นข่าวไหนครับ

ที่ผมเป็นห่วงมากที่สุดคือภาคการเงินอย่าง ธนาคาร เพราะถ้าไม่มีมาตราการออกมาที่ดีพอเกิด NPL เยอะจนธนาคารสุมเสี่ยงต่อการล้มละลายเป็นแน่

ภัยครั้งนี้มันใหญ่จริงๆ ครับ กว่าประเทศไทยจะฟื้นคงอีกนาน ถ้ากรุงเทพฯ โดนด้วยคงไม่ต้องพูดถึงความเสียหายแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

อ่านข่าวเลยรู้สึกเซ็งครับ :-\

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมว่าคงเป็นการกระตุ้นให้รัฐบาลจัดการน้ำไม่ให้ท่วมท่ีเหลือมากกว่านะ ครั้นถ้าจะถอนตัวจริงๆคงค่อยๆทยอยมากกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คงไม่ถอนในทันทีหรอกครับ เพราะถ้าจะย้าย ก็ต้องจัดการเรื่อง Supply Chain ใหม่หมด

แต่ถ้ารัฐบาลไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ ผมว่าระยะยาวเขาอาจจะหนีได้เหมือนกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าข่าวจริง,,, จองตั๋วได้เลยครับ
ผมว่า,,, ไม่น่ารอด ลาดกระบัง

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
เชื่อว่าที่รัฐบาลทำอยู่ตอนนี้คงเป็นที่พอใจกับนักลงทุนต่างชาติพอตัวหล่ะครับ โดยเฉพาะการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า และการเยียวยาหลังจากนี้ ส่วนการป้องกันระยะยาวคงต้องว่ากันไป

ข่าวล่าสุดตอนนี้ นิคมบางกระดีที่อยุธยาแตกไปแล้วนะครับ เรียกว่าไม่มีอะไรเหลือแล้ว

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
ท่วมทุกปี ปีหน้าก็ท่วมอีก ไม่ไหว ย้ายฐานผลิตครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เพิ่งบริจาค 100 ล้าน .. ไม่น่าจะถอดใจนะ

แต่ถ้าขนกระเป๋าจริง คงขนจากอยุธยาไปนิคม304 ไปเกทย์เวย์ ไปบ่อวิน ไปหาพวกเพื่อน GM มากกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าเขาคงกระตุ้นให้มีแผนการระยะยาวมากกว่าครับ

คาดว่าหลังจากนี้คงต้องรื้อระบบราชการกันใหม่เป็นแน่แท้

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
ตอบแบบส่วนตัว ถ้าเป็นเจ้าของ HONDA นะครับ

ย้ายหรือไม่ย้าย ต้องดูก่อนว่าสาเหตุครั้งนี้จริงๆแล้วคืออะไร แล้วจะมีมาตรการป้องกันที่พอให้เกิดความเชื่่อมั่นได้หรือไม่

ถ้าตอบไม่ได้ ความเชื่อมั่นไม่มี อาจย้ายได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CookiE

ตอบตามความรู้สึกส่วนตัว ถ้าพี่จะกลับก็กลับเถอะครับ ฟันกำไรไปตั้งเท่าไหร่แล้ว โดนน้ำท่วมแทนที่จะอยู่ช่วยกัน คิดจะหนีซะงั้น อำนาจของบริษัทรถมากอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นรวมตัวกันไปบีบรัฐบาลให้หาทางแก้ไขแทนซิครับ ไม่ใช่จะทิ้งคนไทยกันแบบนี้ พอตอนสถานการณ์ดี ๆ ก็โกยกำไรกลับประเทศซะหมด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
สงสารครับแบบนี้ รัฐบาลก็อะนะ ไม่รู้จะเก็บน้ำใว้ในเขื่อนทำไมตั้งแต่แรก

ขอโทษที่วิจารณ์ครับ แต่อดสงสารไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมไม่เชื่อว่า Honda จะย้ายการลงทุนจากเมืองไทยอย่างแน่นอน
เพราะที่นี่ คือตลาดที่ใหญ่ที่สุด

แต่สิ่งที่นักลงทุน ทุกคนอยากได้ คือแผนในการบริหารจัดการน้ำที่ดี และมีประสิทธิภาพกว่าที่เป็นอยู่
จากรัฐบาลนี้ หรือรัฐบาลต่อไป และรัฐบาลไหนๆ ต่างหาก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตอบตามความรู้สึกส่วนตัว ถ้าพี่จะกลับก็กลับเถอะครับ ฟันกำไรไปตั้งเท่าไหร่แล้ว โดนน้ำท่วมแทนที่จะอยู่ช่วยกัน คิดจะหนีซะงั้น อำนาจของบริษัทรถมากอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นรวมตัวกันไปบีบรัฐบาลให้หาทางแก้ไขแทนซิครับ ไม่ใช่จะทิ้งคนไทยกันแบบนี้ พอตอนสถานการณ์ดี ๆ ก็โกยกำไรกลับประเทศซะหมด

เขาบริจาคไป 100 ล้านบาท แล้วนะครับ . . .

เครดิต : Facebook - น้ำขึ้น ให้รีบบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 02:17:48 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
ถ้าผมเป็นผู้บริหาร ยังไงๆก็ไม่ย้ายหรอกครับ
ทุกอย่างมันลงตัวแล้วในประเทศนี้

ออฟไลน์ sajaut

เพิ่งบริจาค 100 ล้าน .. ไม่น่าจะถอดใจนะ

แต่ถ้าขนกระเป๋าจริง คงขนจากอยุธยาไปนิคม304 ไปเกทย์เวย์ ไปบ่อวิน ไปหาพวกเพื่อน GM มากกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

คงจะมา 304 ปราจีนบุรีคับเพราะว่าได้ข่าวว่าจะมีโรงงานของ Honda มาเปิดที่ท่าตูมคับ

ปล. ผมทำงานที่ 304 คับ

ออฟไลน์ YenChar

สั้นๆง่ายๆ

ขอที่มาของข่าวด้วยครับ

ออฟไลน์ TurnPro

• Newbie
  • *
ผมก็คิดคล้ายพี่จิมมี่นะเค้าไม่ได้กลัวเรื่องอะไรมากนักหรอกที่กลัวมากคือรัฐบาลไม่มีแนวทางที่จะแก้ไขปัญหาเรื่องภัยพิบัติต่างๆอย่างยั่งยืนได้ผมว่า ถ้ารัฐบาลไม่ว่าใครทำไม่ได้ก่อนเปิดการค้าเสรีกัน หนีกันหมดล่ะครับไม่ใช่แค่อุตสาหกรรมรถยนต์อ่ะครับ การบ้านอันยิ่งใหญ่ที่คนไทยทุกคนต้องมีส่วนร่วมในการรับผิดชอบ ถ้ายังอยากให้มีการลงทุนด้านอุตสาหกรรมในไทยอีกต่อไป

ออฟไลน์ Nioka

แหล่งที่มา ก็ดูจาก TV ช่อง เนชั่นเหมือนกัน แต่ผมไม่แน่ใจว่าคนที่พูด ของฮอนด้า หรือว่าอีกบริษัท นึง

แต่จากที่เค้าพูดผมก็ว่าเค้าอยากให้รัฐบาลมีนโยบายที่ดีกว่านี้ คงไม่ได้คิดจะย้ายจริงๆ

แต่ผมฟังคุณหมอ ที่ทำกิฟรีนพูดว่าเพื่อนต่างชาติของเค้าก็เสียดายที่เลือกไทยไม่ไปเวียดนาม

แต่ผมว่าเวียดนามก็ใช่ว่าจะปลอดภัยนะ ทั้งพายุ น้ำท่วมก็เยอะเช่นกัน คงไม่ย้ายกันง่ายๆ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เขาบริจาคไป 100 ล้านบาท แล้วนะครับ . . .

เครดิต : Facebook - น้ำขึ้น ให้รีบบอก

บร่ะ เกิดมาชาตินี้เพิ่งเคยเห็นเช็ค 100 ล้านของจริงก็วันนี้ .. เคยเห็นแต่ในหนังมันเซ็นแกร๊กๆของปลอม

คงจะมา 304 ปราจีนบุรีคับเพราะว่าได้ข่าวว่าจะมีโรงงานของ Honda มาเปิดที่ท่าตูมคับ

ปล. ผมทำงานที่ 304 คับ

ทำโรงประกอบฮาร์ดดิสค์ที่ใญ่รองลงจาก WD และ Segate หรือเปล่าครับ