ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับรถไฟใหม้ในขณะขับขี่  (อ่าน 10583 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitti

• Newbie
  • *
ช่วยด้วยครับรถไฟใหม้ในขณะขับขี่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 14:47:27 »
เรียน  คุณจิมมี่
          ผมได้รับความเดีอดร้อนเป็นอย่างมากในขณะนี้จากการขับขี่รถยนต์(ตามบันทึกเหตุการณ์ด้านล่าง)หนื่อยใจกับทางบริษัทที่พยายามบ่ายเบี่ยง
คอยปกป้องประโยชน์บริษัทฯผมต้องการหาผู้ให้คำแนะนำปรึกษาว่าจะดำเนินการต่อไปอย่างไรมิได้ต้องการเป็นข่าวและทำให้ใครได้รับความเสียหาย
เพื่อความเป็นธรรมให้เกิดขึ้นในสังคมไทย
สิ่งที่ผมได้ติดต่อกับทางบริษัทโตโยต้ามอเตอร์ฯ/หน่วยงานของรัฐหลังจากเกิดเหตุการณ์รถไฟใหม้ เมื่อ  22 กย. 54
1.   แจ้งความที่โรงพักสภ.กาญจนดิษฐ์  เมื่อ  22 กย. 54
2.  ลากซากรถไปเก็บไว้ที่ศูนย์โตโยต้าท่าทอง  จังหวัดสุราษฎร์ธานี
2.  โทรแจ้งบริษัทโตโยต้ามอเตอร์พร้อมภาพและบันทึกเหตุการณ์และใบแจ้งความ  เมื่อ  24  กย.54
3.  บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ส่งผู้เชี่ยวชาญมาตรวจสอบรถครั้งที่1 บอกว่าไม่ได้เกิดจากผลิตภัณฑ์ น่าจะมี่เศษกระดาษปลิวจากท้ายรถไปตั้งอยู่ที่ท่อพักแล้วทำ 
    ให้เกิดไฟลุกใหม้  เมื่อ 26  กย. 54
3.  บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ส่งผู้เชี่ยวชาญมาตรวจสอบรถครั้งที่2 (เปลี่ยนคนใหม่) บอกว่าพอจะสรุปได้อาทิตย์หน้าถึงสาเหตุการเกิดเพลิงใหม้   เมื่อ 5  ตค. 54
      แต่ก็ไม่ได้แจ้งสรุปอะไรให้ลูกค้า
4.  ผมไปร้องเรียนที่สคบ.นครศรีธรรมราช(ภูมิเลาเนา)นัดไกล่เกลี่ยเมื่อ 1  พย.54  บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ก็บอกว่าไม่ได้เกิดจากผลิตภัณฑ์
    สคบ.บอกให้ผมไปฟ้องร้องต่ออีกที
ท่านผู้รู้ได้โปรดกรุณาชี้แนะผมด้วย พ่อแม่ครอบครัวของผมมีความทุกข์ใจเป็นอย่างมากที่เห็นบริษัทไม่มีข้อสรุปที่ชัดเจนให้อย่างนี้

ขอแสดงความนับถือ
                                                                    นายกิตติ  ปักเข็ม
                                                              [email protected]

หนังสือด้านล่างนี้เป็นต้นฉบับที่ส่งให้ บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ฯ
 ด่วนที่สุด       
28     กันยายน  2554

เรื่อง  ร้องเรียนไฟลุกไหม้ในขณะขับขี่รถยนต์ยี่ห้อโตโยต้า
เรียน  นายเคียวอิจิ  ทานาดะ  กรรมการผู้จัดการใหญ่  บริษัทโตโยต้า  มอเตอร์  ประเทศไทย  จำกัด
สิ่งที่ส่งมาด้วย
๑.       สำเนาบันทึกประจำวันแจ้งความ  สภ.กาญจนดิษฐ์  จังหวัดสุราฎร์ธานี  จำนวน ๑  แผ่น
๒.     สำเนาใบรับรองแพทย์รพ.ค่ายวชิราวุธ  จังหวัดนครศรีธรรมราช   จำนวน  ๑  แผ่น
๓.     สำเนาสัญญาเช่าซื้อรถโตโยต้า ไฮลักซ์ วีโก้ ดับเบิ้ลแคบ    จำนวน  ๑  แผ่น
๔.     สำเนารายการจดทะเบียนและเสียภาษีรถยนต์    จำนวน  ๑  แผ่น
๕.     สำเนาใบติดต่อบริษัทประกันภัยบริษัทประกันภัยบริษัทมิตซุยฯ  จำนวน  ๑  แผ่น
๖.      ภาพถ่ายบันทึกเหตุการณ์จากผู้ขับขี่ขณะเพลิงไหม้รถยนต์  จำนวน   ๕  แผ่น
๗.     บันทึกการเข้าตรวจสอบของบริษัทโตโยต้า  มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด  จำนวน  ๑  แผ่น

ตามที่ข้าพเจ้า  นายกิตติ  ปักเข็ม  อายุ  36  ปี  อาชีพรับราชการ ที่อยู่ 130/1  หมู่ที่7 ตำบลสระแก้วอำเภอท่าศาลา  จังหวัดนครศรีธรรมราช  80160  โทรคัพท์  08-1787-1036    เมื่อวันที่  22  กันยายน  2554    เวลาประมาณ  07.00 น.  ได้ขับรถยนต์ยี่ห้อโตโยต้า ไฮลักซ์ วีโก้ ดับเบิ้ลแคบ  หมายเลขทะเบียน  กง 3975 ปราจีนบุรีตามลำพัง  จากอำเภอท่าศาลา จังหวัดนครศรีธรรมราช ไปอำเภอกาญจนดิษฐ์  จังหวัดสุราษฎร์ธานี  ในขณะขับขี่
ช่วง กม.ที่  42 –43  บนทางหลวงสายสุราษฎร์ธานี – นครศรีธรรมราช (สาย 401)  ก็สังเกตุเห็นความผิดปกติของรถยนต์ที่ขับอยู่จากระบบไฟเลี่ยว ซ้าย-ขวา  ไม่ทำงานตอบสนองที่หน้าปัตย์รถยนต์ และไฟแสดงสถานะระบบควบคุมเครื่องยนต์บกพร่องติดขึ้นในขณะขับขี่และความเร็วรอบเครื่องยนต์ไม่เพิ่มขึ้นขณะเหยียบคันเร่งและได้กลิ่นควันไฟจึงขับรถเข้าชิดขอบทางหลวง (สาย 401)  หลังจากนั้นได้ดับเครื่องยนต์และวิ่งออกนอกรถหาจุดที่เกิดเหตุทำให้เกิดควันไฟ  และพบกลุ่มไฟลุกไต้ท้องรถยนต์ที่จอดอยู่บริเวณใต้ถังน้ำมันเชื้อเพลิงดีเซล  ตกใจมากจึงรีบเปิดประตูข้างแคบหลังรถคว้าเสื้อแขนยาวจำนวน  3  ตัวที่แขวนอยู่ภายในรถยนต์มาดับไฟดู  ก็ไม่ได้ผล  เลยวิ่งไปขอความช่วยหลือชาวบ้านที่อยู่ภายในบริเวณนั้นให้หาน้ำมาช่วยดับไฟ  เมื่อใช้น้ำราดเข้าใต้ท้องรถและภายในแคบหลังรถ  โดยดึงเบาะนั่งพับขึ้นก็ไม่เป็นผล  ไฟได้หยดลงมาใต้ท้องรถอย่างรวดเร็วและเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆตามลำดับขณะเดียวกันก็ได้มีรถมูนิธิจำนวน  2  คัน  นำถังดับเพลิงขนาดเล็กประมาณ 2 - 3 ถัง ฉีดเข้าบริเวณใต้ท้องรถบริเวณถังน้ำมันเชื้อเพลิง  และช่วงรอยต่อกระบะหลังรถก็ไม่ได้ผล
                               ชาวบ้านหลายคนที่มาช่วยกันดับไฟเริ่มถอยห่างจากรถยนต์กันเกือบหมด  เนื่องจากกลัวว่าถังน้ำมันจะระเบิด  ผู้ขับขี่จำได้ว่าช่วงที่พับเบาะนั่งด้านหลังรถ   ตอนเอาน้ำสาดเข้าภายในตัวรถได้เหวี่ยงกระเป๋าเอกสารออกมาจำนวน  2  ใบซึ่งมีกล้องถ่ายภาพติดอยู่จึงบันทึกเหตุการณ์และนำกระเป๋าวิ่งออกห่างจากตัวรถประมาณ20 – 30 เมตร  ตามภาพที่แนบมาด้วยหลังจากนั้นไฟได้ลุกใหม้อย่างมากและได้ยินเสียงระเบิดจากตัวรถพร้อมกับเปลวไฟที่ลุกโชน  ลักพักหนึ่งได้มีรถดับเพลิงขนาดใหญ่เข้ามาฉีดน้ำแรงดันสูงทำให้ไฟดับลงอย่างสนิท
จากนั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจ  3 นายก็ได้เข้ามาดูซากรถและบอกให้ไปแจ้งความที่ สภ.กาญจนดิษฐ์  จังหวัดสุราษฎร์ธานีผู้ขับขี่ได้เข้าไปบันทึกภาพรอบๆตัวรถและภายในตัวรถและได้โทรแจ้งประกันภัยบริษัท  มิตซุย สุมิโตโม อินชัวรันซ์  จำกัด  สาขาประเทศไทย  หลังจากบริษัทประกันภัยมาแล้วได้สอบถามข้อมูลและลากจูงรถเข้าไปเก็บไว้ที่บริษัท โตโยต้า สุราษฎร์ธานี  สาขาท่าทอง  หลังจากนั้นได้เข้าไปแจ้งความที่ สภ.กาญจนดิษฐ์  จังหวัดสุราษฎร์ธานี
ได้โทรแจ้ง บริษัท โตโยต้า ปราจีนบุรี (ผู้จำหน่ายรถ)  และธนาคารทิสโก้ จำกัด (มหาชน)  เจ้าของรถ       ผู้ขับขี่ได้รับบาดเจ็บที่นิ้วมือขวาทั้ง 4 นิ้วและกลางมือซ้ายจากไฟใหม้ขณะพยายามดับไฟใต้ทองรถและผู้ขับขี่ได้รับความเดือดร้อนเนื่องจากไม่มีรถเพื่อประกอบอาชีพและใช้ในชีวิตประจำวันจึงได้ติดต่อศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ บริษัทโตโยต้า  มอเตอร์  ประเทศไทย  จำกัด  เมื่อวันที่  23  กันยายน  2554   พร้อมได้จัดส่งบันทึกแจ้งความ สภ.กาญจนดิษฐ์  จังหวัดสุราฎร์ธานี  พร้อมรูปภาพจำนวนหนึ่ง ได้รับการติดต่อกลับและนัดให้ไปพบในวันจันทร์ที่ 26  กันยายน  2554  ณ บริษัท โตโยต้า สุราษฎร์ธานี  สาขาท่าทอง  เพื่อตรวจสอบรถที่เกิดเหตุไฟไหม้
และเมื่อวันที่  26  กันยายน  2554  ได้ให้พนักงานบริษัทโตโยต้า  มอเตอร์  ประเทศไทย  เข้าตรวจสภาพรถจำนวน 4 คน  เวลาประมาณ 14.30 น.และนั่งประชุมพูดคุยเพื่อแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นจากเหตุเพลิงไหม้มีผู้เข้าร่วมประชุมจำนวน 9  คน (ช่วงหลังจากตรวจสภาพรถ)  พนักงานบริษัทโตโยต้า  มอเตอร์  ประเทศไทย  พยายามหาข้อมูลและสรุปสาเหตุที่ทำให้เกิดเพลิงลุกไหม้  ซึ่งไม่เป็นความจริงดังภาพปรากฏตามที่ผู้ขับขี่ได้บันทึกเหตุการณ์ไว้
                                 จึงร้องเรียนมาเพื่อขอความเป็นธรรมในการรับผิดชอบค่าใช้จ่ายต่อความเสียหายที่เกิดขึ้นจากการใช้ผลิตภัณฑ์ ของบริษัทโตโยต้า  มอเตอร์  ประเทศไทย  จำกัด  ในฐานะลูกค้าผู้ใช้บริการมาตลอดระยะเวลา  15  ปี
                                   อนึ่ง ปัญหาที่เกิดขึ้นอาจส่งผลกระทบต่อชีวิตและทรัพย์สิน ของผู้ขับขี่และครอบครัวประชาชนคนอื่นๆที่อาจจะไม่โชคดี  มีโอกาสมานั่งร้องขอความเป็นธรรมเหมือนกับตัวข้าพเจ้าที่ใช้รถยนต์  ยี่ห้อโตโยต้า วีโก้ ทั่วทั้งประเทศไทย

ขอแสดงความนับถือ

(นายกิตติ  ปักเข็ม)
ผู้ขับขี่รถยนต์ โตโยต้า  ทะเบียน กง 3975

หมายเหตุ
๑.       บริษัทโตโยต้า  มอเตอร์  ประเทศไทย  จำกัด  รับประกันรถยนต์โตโยต้าใหม่ทุกคันเป็นเวลา 3 ปี หรือ
100,000  กม. เหตุไฉนรถยนต์ข้าพเจ้าใช้งานแค่  6  เดือน  วิ่งประมาณ 20,000 กม.จึงไม่กล้าฟันธงรับผิดชอบ
๒.     ผู้ที่ไม่อยู่ในเหตุการณ์ย่อมไม่รู้ซึ้งถึงความเจ็บปวด  (ความจริงเป็นสิ่งที่ไม่ตาย)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ช่วยด้วยครับรถไฟใหม้ในขณะขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 15:07:09 »
ขอให้เรื่องกระจ่าง และจบลงด้วยดีครับ

ออฟไลน์ toonze

Re: ช่วยด้วยครับรถไฟใหม้ในขณะขับขี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 15:34:45 »
บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ส่งผู้เชี่ยวชาญมาตรวจสอบรถครั้งที่1 บอกว่าไม่ได้เกิดจากผลิตภัณฑ์ น่าจะมี่เศษกระดาษปลิวจากท้ายรถไปตั้งอยู่ที่ท่อพักแล้วทำ 
    ให้เกิดไฟลุกใหม้  เมื่อ 26  กย. 54

เคยมีเหตุการแบบนี้ครับแต่นานมาแล้วผมจำไม่ได้ ถุงมันไปติดที่ท่อไอเสียเลยเกิดไฟลุกไหม้แต่ไม่ได้หนักแบบท่านนี้เลย

ขอเป็นกำลังใจครับที่รู้ตัวแล้วออกจากรถทัน เป็นกำลงใจครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 15:53:14 »
งานนี้จบไม่ดีต้องมีออกสื่อแน่ๆครับ  :P
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 16:47:58 »
เอาใจช่วยครับผม รถราคาหลายเเสนนะไม่ใช่บาทสองบาท
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 17:03:42 »
บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ส่งผู้เชี่ยวชาญมาตรวจสอบรถครั้งที่1 บอกว่าไม่ได้เกิดจากผลิตภัณฑ์ น่าจะมี่เศษกระดาษปลิวจากท้ายรถไปตั้งอยู่ที่ท่อพักแล้วทำ 

เคยมีเหตุการแบบนี้ครับแต่นานมาแล้วผมจำไม่ได้ ถุงมันไปติดที่ท่อไอเสียเลยเกิดไฟลุกไหม้แต่ไม่ได้หนักแบบท่านนี้เลย

ขอเป็นกำลังใจครับที่รู้ตัวแล้วออกจากรถทัน เป็นกำลงใจครับ

คิดเหมือนผมเลย

เคยมีเคส ถุงพลาสติกไปติดกับปลายท่อ แล้วปลายท่อมันร้อน+ไอน้ำมันจากการเผาไหม้
ไฟเลยลุก
ทีนี้ ถังน้ำมัน มันวางอยู่ไม่ไกล เลยเกิดการลุกไหม้ครับ

เพราะผมดูจากการไหม้แล้ว ต้นเพลิงน่าจะมาจากด้านหลัง
ไม่น่าใช่ปัญหาของเครื่องยนต์

ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีครับ ถ้ามีประกันก็ดีไป

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 17:59:23 »
ผ่านมาเดือนกว่า ผมว่าถ้าไม่ใช้ ราชการ น่าจะมีการดำเนินการเร็วกว่านี้

เคสส่วนมากผู้บริโภคเสียเปรียบทุกครั้ง อยากเห็นบริษัทมีความรับผิดชอบมากกว่านี้

และอีกอย่างกระดาษสามารถทำให้รถ ไฟไหม้ได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ? >:(

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 18:02:46 »
เอาใจช่วยนะครับ  :( :(
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 18:23:01 »
กระดาษปลิวไปติด นี่คงต้องอาศัยลมยกใต้ท้องมากพอสมควร ถึงจะติดไว้ได้นานจนเกิดเพลิงไหม้

เป็นไปได้ยากในความคิดผม  เว้นเสียจากจะโชคร้ายจริงๆ - -

/// เป็นกำลังใจให้ จขกท. นะครับ เข้าใจว่าคงเหนื่อยทั้งกายและจิตใจ สู้ๆนะครับ ต้องมีทางออกที่ดีรออยู่แน่นอน ///
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 19:17:31 »
ไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ
ยังไงก็ขอให้เรื่องจบเร็วๆครับ

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:02:08 »
ท้ายที่สุดแล้วคงต้องร้องเรียนผ่านสื่อครับ ถ้าเรื่องไม่ดังผมว่าอยากที่เขาจะรับผิดชอบ..

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:37:37 »
อาจจะเป็นไปได้นะครับ เพราะผมก็เคยเหมือนกัน รถคันเก่าติดแก๊สด้วย

ขับไปบ้านแม่ยาย ที่ต่างจังหวัด ลงจากรถแล้วเหม็นไหม้มากๆ ตกใจกันทั้งบ้าน รีบดูใต้ท้องรถ ก็ถึงบางอ้อ ถุงพลาสติกสีเขียวใบใหญ่และเศษกระดาษ
ใหม้ติดบริเวณหม้อพักไอเสียใต้ท้อรถ พ่อตาผมรีบเอาสายยางมาฉีดน้ำ

จากนั้นก็จัดการเอาแม่แรงยกรถขึ้น และขัดออก และพอให้ช่างมาดูก็ถึงกับขนลุกเลย ช่างบอกว่าถ้าติดไปด้านหน้าอีฟุตเดียว อาจจะไฟไหม้ได้

ยังไงก็เอาใจช่วยนะคับ และขอให้จบกันด้วยดี
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:42:48 »
คือผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ   จุดที่ไหม้ อยู่บริเวณแคทกรองไอเสีย มันเป็นที่เก็บกักความร้อนดีๆๆนี้เอง อาจมีถุงหรือกระดาษปิวไปติดทำให้ไฟรุกได้ครับ

แต่ถ้าเกิดการรุกไหม้ในถังน้ำมันจริงๆๆ มันจะไม่ไหม้แบบนั้นแน่นอนสำหรับ ดีเซล  เพราะดีเซลมันจะไม่ติดไฟเหมือนเบนชินครับ ดีเซลตุมเดียวเลย

ส่วนเรื่องอะไรไปติดท่อไอเสีย ผมไม่ได้คิดเองนะครับ ได้ยินมานานๆๆๆมาก เห็นหลายเคสเลย

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ หาทางออกดีๆๆให้ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:54:15 โดย toonze »

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:02:06 »
สู้ๆน่ะครับ เอาใจช่วยครับ

ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีน่ะครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:03:20 »
เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ ถ้าได้ข้อมูลช่วยมาอัพเดทสู่กันฟังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 08:27:37 »
เรื่องของปลิวไปติดใต้ท้อง มีโอกาสมากเลยครับ แต่มันอาจจะไม่ใช่กระดาษ
อาจจะเป็นถุงพลาสติกหรืออะไรก็ได้ ซึ่งปลิวไปติดง่ายมากนะครับ

สังเกตุดีดี เวลาเราขับรถออกต่างจังหวัด ถ้าคันไหนไปวิ่งคร่อมถุงพลาสติก
ส่วนใหญ่มันจะดูดติดไปกับใต้ท้องรถเลย แล้วก็มีโอกาสจะไปพันท่อต่างต่าง
แล้วมันไม่หลุดออกมาง่ายง่ายครับ ท่อไอเสียความร้อนระดับ 600 องศา
ทำให้เกิดการลุกไหม้ได้ง่ายอยู่แล้วครับ

เรื่องนี้ผมคิดว่าท่านเจ้าของรถทำถูก ที่ดำเนินการตามขั้นตอนและวิธีปฎิบัติ
ถ้านำเรื่องออกสื่อแล้วจะเอาแต่ได้ท่าเดียว ผลเสียมีมากกว่าผลดีครับ
ท่านอาจจะได้รับเงินชดใช้คืน แต่ท่านจะไม่มีวันรับทราบปัญหาที่แท้จริง
ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องประจวบเหมาะก็ได้ แต่ดันไปฝังใจว่ารถยี่ห้อนี้มีปัญหา
ต่อให้ได้รถคันใหม่มาทดแทน ขับไปก็ไม่มีความสุขหรอกครับ
แล้วอีกอย่าง ท่านเองก็จะอยู่ในบัญชีดำของบริษัทรถยนต์ด้วย

ผมไม่คิดว่าการออกสื่อจะเป็นเรื่องจำเป็น จนกว่าเหตุผลที่ตอบมามันรับไม่ได้จริงจริง
ซึ่งกรณีนี้ ผมอ่านแล้วเข้าใจว่ายังมีการดำเนินการได้อย่างต่อเนื่องอยู่ครับ

เราต้องพยายามหลีกเลี่ยง วิสัยทัศน์ที่่ว่า ลูกค้าจะต้องเรียกร้องเอาได้ทุกอย่าง
ทุกวันนี้ เราใช้สื่อกันผิดวิธี และติดการเรียกร้องมากกันเกินไปครับ
อะไรเสียนิดเดียวก็เรียกร้องจะเอาคันใหม่ จะให้บริษัทรับผิดชอบใหญ่โตซึ่งมันเกินความเป็นจริง
และถ้าเป็นแบบนี้ไปเสียหมด ในอนาคตจะไม่มีใครอยากทำธุรกิจด้วยความชอบธรรมหรอกครับ

ที่กล่าวมานี่ ขอย้ำอีกครั้งว่าผมสนับสนุนที่ท่านเจ้าของรถดำเนินการแบบนี้นะครับ
ที่เขียนเล่ามาข้างบนเป็นของกรณีอื่นอื่น ที่ผมมองว่าไม่สมเหตุสมผลเอาเสียเลย
และมักจบด้วยการหันหลังให้กัน ลูกค้าก็กลายเป็นคนบ้าในสายตาคนรู้เรื่องว่าอะไรคืออะไร

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:52:15 »
พอถึงคราวข่าวร้ายก็ หลายคันติดต่อกันเลยนะครับนี่ แต่ดีที่คนปลอดภัย  :-X

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:39:00 »
ตอนนี้ ผมเป็นอย่างไรบ้างครับ ?

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 12:45:59 »
เชื่อไหม๊ครับว่าถ้าเกิดเป็นข่าวจะต้องมีการดำเนินเรื่องอย่างรวดเร็ว
เคยเหมือนกันนะคับเพื่อนที่อยู่คอนโดเดียวกันแจ้งช่อง 3 เรื่องไวมากเลย
สู้ๆครับ