ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอาการผิดปกติของ Fiesta ครับ(ไม่ใช่เกียร์กระตุกครับ)  (อ่าน 9073 ครั้ง)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
ก่อนอื่นต้องแจ้งรายละเอียดก่อนน่ะครับ รถเป็นเครื่อง 1.5 5D วิ่งมา 9000 โล

ใช้มาประมาณ 5 เดือน วิ่งเฉลี่ย 50-60 โลต่อวัน น้ำมันใช้เชลล์ G95 ปั๊มเดิมตลอด

ไม่ได้ติดแก๊ส Warm เครื่องทุกเช้า ปกติก่อนหน้านี้รถวิ่งปกติไม่เคยมีอาการ เข้าเรื่องเลยน่ะครับ

เมื่อเช้านี้ วิ่งปกติเส้นทางเดิม มีแค่ฝนตกหนักบ้างบางจุด ผมก็เลยขับด้วย

ความเร็วต่ำ ปรากฏว่าระหว่างที่ขับอยู่ที่ความเร็ว 40 นั้นรถมีอาการเหมือนเครื่องยนต์เดิน

ไม่เรียบ เท้าที่สัมผัสคันเร่งรู้สึกสั่นๆ เลยตัดสินใจหยุดรถข้างทางเพื่อลองดับเครื่อง

แล้วสตาร์ทใหม่แล้วลองออกตัวใหม่ อาการก็ยังไม่หาย ลองทั้งปิดแอร์วิ่ง ก็ยังเป็นอยู่

ทนขับเข้ามาถึงที่ทำงาน ช่วยวิเคราะห์ปัญหาทีครับ ตอนนี้ทำงานอยู่ครับ เดี๋ยวช่วงเย็น

วิ่งกลับบ้านจะมาแจ้งอาการอีกรอบครับ ยังไงฝากช่วยวิเคราะห์ด้่วยครับว่าน่าจะเป็นมาจากอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 10:20:05 โดย Andromeda »

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องอาการผิดปกติของรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:57:37 »
มีไฟสัญญาณเตือนขึ้นที่หน้าปัดมั๊ยครับ
เข้าศูนย​์ให้เค้าเอาคอมเช็คน่าจะ เห็นว่า error อะไรนะครับ สำหรับอาการสะดุด
ใช่คันแดง ใน avatar หรือป่าวครับ ถ้าใช่ เข้าศูนย์เลยครับ ขัวร์สุด

ระบุรุ่นที่ topic ด้วยก็ดีเลยครับ คนอ่านจะได้เห็นตั้งแต่ ดู topic
ขอให้รถกลับมาเหมือนเดิมเร็วๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องอาการผิดปกติของรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:00:39 »

รถใหม่ เข้า 0

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เฟียสต้าระวังสายพานครับ เครื่องไม่เป็นอะไรหรอก แต่พวกสายพานเคยมีประวัติแตกและขาดมาบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ slate

• Full Member
ดูหัวเทียนหน่อยก็ดีคับ

ออฟไลน์ demushin

• Newbie
  • *
ยางแบนรึป่าวครับ
 ;D

• **
เมื่อเที่ยงผมลองไปสตาร์ทรถดู แต่ไม่ได้ลองไปวิ่ง แต่รอบก็นิ่งปกติ

รอบเดินเบาอยู่ที่ 800 ลองเร่งเครื่องเพื่อให้รอบสูงขึ้นเข็มก็วิ่งขึ้นไปสุดที่ 3000 รอบ

ตามปกติ แล้วก็กลับมานิ่งที่ 800 สรุปเดี๋ยวช่วงเย็นคงต้องลองวิ่งดูจริงๆ เพราะรอบเดินเบา

มันเดินเรียบปกติ เสียงสตาร์ทรถก็ปกติที่เดียวติด ไฟต่างๆก็ปกติดี ระบบแอร์ ระบบไฟก็ใช้

ได้ปกติ เปิดห้องเครื่องฟังเสียง เช็คสายหัวเทียนเบื้องต้นก็แน่นหนาดี

แต่ไม่ได้ถอดหัวเทียนออกมาดูน่ะครับ เดี๋ยวช่วงเย็นวิ่งกลับบ้านคงต้องวัดดวงแล้วครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
ผมว่าน่าจะเกิดจาก รอบเครื่องรึเปล่าครับ ง่ายสุด ลองวนขึ้นลง ในห้างดูครับ แล้วอย่าให้รอบเกิน 2000 (ให้รอบต่ำๆเข้าไว้ครับ เดี๋ยวอากาก็จะมาเอง)
ถ้าเครื่องสั่น สะท้านไปถึงเท้า ก็เป็นเรื่องปรกติครับ เป็น step ของเกียร์เทพ ต้องเลี้ยงรอบให้เกิน 2000 ก็จะหายครับ

เป็นทุกคันครับ ของที่บ้าน เป็นเครื่อง 1.6 ก็เป็น ช่างบอกแก้ไขไม่ได้ ให้ไปหัดเหยีบยคันเร่ง เดี๋ยวก็ดีขึ้น
(แมร่งไม่ได้ช่วยอะไรชีวิตตูให้ดีขึ้นเลย ช่างศูนย์ฟอร์ด ช่างมันไปเหอะ เข้าเหมือนไม่ได้เข้า)

ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

• **
ผมว่าน่าจะเกิดจาก รอบเครื่องรึเปล่าครับ ง่ายสุด ลองวนขึ้นลง ในห้างดูครับ แล้วอย่าให้รอบเกิน 2000 (ให้รอบต่ำๆเข้าไว้ครับ เดี๋ยวอากาก็จะมาเอง)
ถ้าเครื่องสั่น สะท้านไปถึงเท้า ก็เป็นเรื่องปรกติครับ เป็น step ของเกียร์เทพ ต้องเลี้ยงรอบให้เกิน 2000 ก็จะหายครับ

เป็นทุกคันครับ ของที่บ้าน เป็นเครื่อง 1.6 ก็เป็น ช่างบอกแก้ไขไม่ได้ ให้ไปหัดเหยีบยคันเร่ง เดี๋ยวก็ดีขึ้น
(แมร่งไม่ได้ช่วยอะไรชีวิตตูให้ดีขึ้นเลย ช่างศูนย์ฟอร์ด ช่างมันไปเหอะ เข้าเหมือนไม่ได้เข้า)

ทางชัน มันเป็นอยู่แล้วครับ แต่นี่มันทางปกติแถมวิ่งที่ความเร็ว 30-40 เองด้วยซ้ำ แล้วปกติ

ผมขับก็เข้าใจอยู่เสมอว่ามันไม่เหมือนรถชาวบ้าน แล้วเรื่องรอบ 2000 ก่อนหน้านี้มันไม่เป็นครับ

พอมีอาการถึงมาโพสสอบถามนี่แหละครับ ผมเห็นด้วยครับเรื่องศูนย์ฟอร์ด เพราะเข้าไปก็คงได้

รับคำตอบเดิมๆ