ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดเกจวัดเพิ่มครับ  (อ่าน 29006 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member

ใช้ city zx สนใจจะติดเกจวัด ดังนี้

1. Oil Presure Sensor (วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง)
2. Temp Engine (วัดอุณหภูมิเครื่องยนต์)

ลองดูราคาของ Defi แบบแยกชิ้น แพงมาก อย่างข้อ 1 ก็ 7 พันกว่าบาท

เลยอยากสอบถามทุกท่านครับ

1. มีเกจวัดยี่ห้อไหน คุณภาพดี ราคาย่อมเยา (ประมาณไม่เกิน 1,000 บาทต่อตัวบ้างครับ)
และหาซื้อได้ที่ไหนครับ

2. ติดแค่ 2 เกจนี้เพียงพอไหมครับ

3. ผมซื้อแต่เกจ แล้วเอาไปให้อู่ที่ผมทำประจำ (เขารับซ่อมเครื่องยนต์กับช่วงล่าง)
แบบนี้อู่นี้จะติดตั้งให้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ youngbear

Re: สอบถามเรื่องการติดเกจวัดเพิ่มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 08:38:59 »
............ ;D ;D ;Dเปิดเว็บเลือกดูได้เลยครับ  หา ในเกจวัดของรถยนต์  ราคาที่ต่ำกว่า 2 พันต้องตรวจดีๆ  เกจคุณภาพดีอาจแพงกว่า 2 พันขึ้นไปนะครับ 8)

ออฟไลน์ udis

Re: สอบถามเรื่องการติดเกจวัดเพิ่มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 08:55:00 »
ชอบของ AEM สวยดีครับ แต่ราคาแรงครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 11:47:00 »
เกจ์วัดไม่เกิน พันบาท ต่อตัวก็คือ เกจ์พวก ซั้วเถา จีนแดง คุณภาพก็ตาม ราคาเลย ครับ ( ทั้งเพียนทั้งค้าง ทั้งพัง ครบ )

ถ้าจะติดสวยงามให้รู้ว่าได้ติดตัวละไม่เกิน 1000 บาท ได้ครับ

แต่ถ้าจะซื้อเกจ์คุณภาพ ใช้ได้ดี ราคาต่อตัวต้องมี 3000++ ขึ้นไปครับผม ( สำหรับของใหม่ ถ้ามือสองก็จะถูกลงมาหน่อย )

รถเดิมๆ แนะนำติด

1. Water Temp ก่อนเลย เพราะของเดิมรถไม่มีมาให้ ( มีแต่ไฟ เขี่ยวๆ แดงๆ )
2. Oil Temp เป็นเกจ์วัดอุณภูมิ น้ำมันเครื่อง เวลาซัดๆไปเนี๊ย ความร้อนจะขึ้นไม่ขึ้น รู้เลยว่า คุณภาพของน้ำมันเครื่องที่เราใส่เป็นยังไง ถ้าน้ำมันเครื่องเดือดฟิมล์จะเสีย การะสึกหรอจะสูงมาก
3. Oil Press เป็นวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง ใส่ตัวนี้แล้ว น้ำมันเครื่องดีไม่ดี แรงดันตกหรือเปล่าเดียวรู้เรื่องครับผม

เรื่อง อู่ที่ไหนก็คงติดได้แต่เนี๊ยนหรือเปล่าไม่รู้ครับ แล้วแต่จริงๆ และพี่ต้องซื้อ Adapter ท่อน้ำไว้ใส่ Sensor Water Temp ด้วย ประมาณ 250-500 บาท และก็ Adapter กรองน้ำมันเครื่อง ราคาประมาณ 550-1500 บาท ครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:39:22 »
ตามที่ตี้บอกครับ

ถ้าราคาตัวละ 1,000 บาท ผมว่ารอเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยดีกว่า
การที่ตอนนี้ไม่มีเกจ์วัด เราก็จะกล้ากล้ากลัวกลัว ว่ารถเราผิดปกติหรือเปล่า
พูดง่ายง่ายว่า เราจะระมัดระวังระดับหนึ่ง

แต่พอมีเกจ์วัดแล้ว เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าไปเพิ่มความมั่นใจให้ตัวเอง
เพราะเกจ์แสดงค่าปกติ แสดงว่าไม่มีอะไร ทั้งทั้งที่อันที่จริงมันอาจจะค้างไปแล้ว
หรือเพี้ยนไปจากค่าความเป็นจริงแล้วก็ได้ ผลลัพธ์มันจะแย่ยิ่งกว่าเก่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 14:24:01 »
เกจ์วัดที่ที่ไว้ใจได้ในราคาต่ำกว่าพัน?
Autogauge รุ่น 650 บาทเก่าๆเลย..แต่ได้แค่ WaterTemp นะและใช้วัดให้รู้ขึ้นรู้ลงได้
ไอ้คันสีน้ำเงินของผม ก็ใช้ตัวนี้ล่ะ เวลาความร้อนขึ้น รู้ตัวทันเพราะไอ้นี่แหละครับ

ปัญหาคือ..เกจ์อย่างอื่นของ Autogauge คุณภาพงานกับการวัดเท่าที่ผ่านมา ไม่ค่อยดีเลย

สำหรับรถบ้านที่สภาพยังใหม่ และไม่ได้อัดหนักจริง แทนที่จะซื้อเกจ์ 2 อันในราคาอันละพัน
ผมว่ารวบรวมเงินให้ได้ 2,000-2,500 แล้วจัด WaterTemp ป้ายแดงซิงๆอย่างของ Autometer
รุ่นที่เข็มตวัด 90 องศาก็ได้ แต่หาซื้อแหล่งตามเว็บนะ เพราะร้านใหญ่บางร้าน ขายในราคาที่กะว่า
ไม่ให้ยี่ห้อนี้ขายออกได้เลย

Autometer เป็นมาตรวัดที่ไม่ได้เฟี้ยวฟ้าวมากนัก มีดีไซน์ให้เลือกหลายแบบ แต่ที่ชอบคือทนทาน
ใช้งานได้นานปี และคุณภาพเชื่อถือได้

ส่วนหากเป็นเกจ์ญี่ปุ่น หามือสองก็ได้เพราะมือหนึ่งยี่ห้อดีๆยังแพงเกินงบไปมาก
Greddy หน้ามุก หน้าดำ อะไรพวกนั้นก็ได้ ไม่ได้เท่ห์แบบDefi แต่ถามว่าแม่นไหม..555 ก็เซนเซอร์
มันตัวเดียวกันกับ Defi รุ่นแรกๆ พอไหวไหมล่ะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pomy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 15:44:38 »
ตามที่คุณ Tee บอก เกจวัด 3 ตัวที่เหมาะสำหรับรถเดิมๆ คือ Water temp , Oil press , Oil temp
อยากทราบว่าพอจะมียี่ห้อไหนที่ได้เซต 3 ตัวนี้ ในราคาไม่เกินหมื่น + กับ คุณภาพ ความทนทาน ความแม่นยำ และ สวยงาม บ้างไหมครับ
เพราะลองไปดู Defi ราคาต่อตัวล่อไป 7-9 พันเลยครับ แรงมากๆ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 16:19:28 »
ตามที่คุณ Tee บอก เกจวัด 3 ตัวที่เหมาะสำหรับรถเดิมๆ คือ Water temp , Oil press , Oil temp
อยากทราบว่าพอจะมียี่ห้อไหนที่ได้เซต 3 ตัวนี้ ในราคาไม่เกินหมื่น + กับ คุณภาพ ความทนทาน ความแม่นยำ และ สวยงาม บ้างไหมครับ
เพราะลองไปดู Defi ราคาต่อตัวล่อไป 7-9 พันเลยครับ แรงมากๆ

ส่วนใหญ่เกจ์วัดที่ราคาไม่สูง Sensor Temp ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ มันจะมีปัญหาพวก SenSor Press

3 ตัวไม่เกินหมื่น ส่วนใหญ่ เกจ์ไต้หวันคุณภาพสูงๆก็อาจจะทะลุ หมื่นไปนิดๆเช่นพวก Shadows , D1 Spec อะไรพวกนี้ ใช้งานได้ดีเลยครับ ( แต่ก็ Sensor Press พังก็มีให้เห็นแล้วแต่ภายใน 1 ปี เคลมได้คับ )

T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 19:14:30 »
จากประสบการณ์ที่ผ่านมานะครับ water temp oil temp ยี่ห้ออะไรก็ได้ มีตั้งแต่ 500 ขึ้นไป ราคาถูกหน่อย ความเที่ยงตรงน้อยหน่อย

สำคัญที่การติดตั้ง เฉือนท่อตรงหม้อน้ำ ใส่adaptor ต้องมีเข็มขัดรัดให้แน่นๆ ป้องกันการน้ำรั่วไหลภายหลังครับ

แต่ถ้าเป็นเกจ พวก press อันนี้ อยากแนะนำจริงๆว่าให้ใช้ของอเมริกา หรือของญี่ปุ่น ไปเลยจะดีกว่า อาจจะแพงหน่อยแต่คุ้มกว่าจริงๆ

เมื่อก่อนผมใช้ของแบบไม่แพง สิ่งที่เจอคือ sensor ตัว press จะรั่ว ขับๆอยู่จะเริ่มซึมแล้วรั่วเป็นทาง ถ้ารู้ทันก็ดี ไม่ทันก็เครื่องพังกันไป

เคลมสักพักก็เป็นอีก ถามหลายๆคนก็เป็นเหมือนกัน จริงแนะนำใช้ของดีทีเดียวจบครับ

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:19:40 »
ถ้างบถึงก็ Defi, HKS รองจากนั้นแนะนำ Shadow ครับ เป็นเกจไต้หวันที่ที่ดีสุดแล้ว ราคาประมาณ 3 พันบาท... รถบ้านติดวัดโวลต์,ความร้อนหม้อน้ำและวัดรอบครับ