ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามทุกท่านเกี่ยวกับมาสด้า2 หน่อยครับ  (อ่าน 6413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
พอดีผมจอง Honda Jazz ไปแต่เซลล์ให้รับเงินคืนครับ บอกว่าอย่างเร็วได้รถก็พฤษภาปีหน้า

ผมเลยคิดๆว่าอยากจะได้รถในเซกเมนต์นี้ แบบ5ประตูครับ

เลยหันมามอง Mazda2 เลยอยากทราบว่า

1. Minor Change เมื่อไหร่ครับ

2. ของแถมตอนซื้อครับ

3. บริการหลังการขาย

4. ความพอใจของคนที่ใช้อยู่

5. อื่นๆครับ ข้อเสนอแนะ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนถามทุกท่านเกี่ยวกับมาสด้า2 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 18:22:03 »
พอดีผมจอง Honda Jazz ไปแต่เซลล์ให้รับเงินคืนครับ บอกว่าอย่างเร็วได้รถก็พฤษภาปีหน้า

ผมเลยคิดๆว่าอยากจะได้รถในเซกเมนต์นี้ แบบ5ประตูครับ

เลยหันมามอง Mazda2 เลยอยากทราบว่า

ขอตอบเป็นขอๆ ไปนะคับ

= ข้อนี้รอท่านอื่นนะคับ

= ผมเคยไปดูตัวต่ำสุดนะคับ เท่าที่มีก็มีฟิมล์เลือกได้ ประกัน(แต่ไม่แถม พรบ.) แล้วก็อันลอย

= ข้อนี้รอท่านอื่นนะคับเพราะไม่เคยซื้อรถมาสด้า

= 1.เท่าที่เคยลองขับของเพือนเกาะถนนดีมากคับ ผมขับไปพัทยา ความเร็วอยู่ที่ 120-140 เกาะถนนดี (ตอนที่ขับมีฝนตกมาหน่อยๆ)
   2. เรื่องการกินน้ำมัน ถ้าขับต่างจังหวัดคิดว่าไม่เปลือกเท่าไร ตัวเลขที่บอกระยะทางว่าวิ่งได้อีกเท่าไรก็ตรง แต่พอขับในเมือง กลับกินน้ำมันมากกว่า วีออส สะงัน (มาสด้า 2 ของเพือนเป็นตัวกลาง ส่วนวีออส เป็นตัว E )
   3. เรื่องการเร่งแซง ผมยอมรับว่าอืดกว่า วีออส แต่ไม่ได้อืดมากพอรับได้คับ (แต่สำหรับท่านอื่น อาจจะอืดก็ได้นะคับ)

= ตอนนี้น้ำท่วม คิดว่ารถคงออกช้ากันหมดเห็นว่าหยุดการผลิตกันหมดไงตอนที่เริ่มมีการผลิตค่อยตัดสินใจก็ได้นะคับ ^^

ปล. ผมบอกตามความรู้สึก อาจจะมีผิดพลาดบางก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: รบกวนถามทุกท่านเกี่ยวกับมาสด้า2 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 18:35:48 »
ขอตอบข้อสอง แต่ไม่ยืนยันนะครับ

- minor change คงมีแต่ปรับอุปกรณ์เล็กๆน้อยๆ  เพราะ โฉมที่ขายอยู่บ้านเราปัจจุบันคือ MCของญี่ปุ่นครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 18:49:38 »
ขอบคุณครับ เท่าที่อ่านๆดูยังเป็นรอง แจ๊สอยู่พอตัว

แต่ปัญหาคือรถเก่าผม ซีวิคตาโต เริ่มไม่ไหวแล้ว T-T
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 19:03:46 »

น่าจะมีรุ่นพิเศษออกมาตอนงานปลายปี

ส่วนตัวผมว่า Mazda จัดเต็มของแถมเยอะที่สุดในตลาดตอนนี้แล้วครับ
ยิ่งตัวรอง Top หรือ Top จะได้มากกว่าตัว Std

ศูนย์ห่วยๆ เยอะ ถ้าจะเล่นยี่ห้อนี้ต้องรู้จักศูนย์ดีๆ
ผมเจออยู่ 2 ที่ในกทม.

ขับสนุก ช่วงล่างดี พวงมาลัยคม แต่ข้อเสียหลักเลยคือ เกียร์โง่มาก จิ๊ดแค่เกียร์ 1 เท่านั้น
ทำให้คนขับจะรู้สึกว่าอืดตามมา

ต้องรู้จักจังหวะคิกดาวน์จะขับสนุกขึ้นเพราะมันจะดึงแบบเห็นๆ ซึ่งมีข้อเสียตามมาคือเปลืองน้ำมัน
ห้องโดยสารด้านหลังแคบมาก leg room ไม่ดีเลย  

ตอนนี้ตัว Std กับรอง Top เป็นอะไรที่คุ้มค่ามากๆ ขึ้นอยู่กับว่างบเท่าไหร่

หากไม่เกิน 6 แสนต้นๆ Mazda 2 คุ้มค่าที่สุดในตลาดแล้ว
แต่ถ้า 7 แสนไปออก Fiesta ดีกว่า

ส่วน Jazz คงจะต้องรอนานข้ามปีกันเลยครับ
หรือไม่ก็ต้องหาศูนย์ที่ยังพอมีรถเหลือล่ะ แต่อย่าคาดหวังของแถมแล้วกัน

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 19:17:59 »
คือผมใช้ทั้งสองคัน อยากถาม จขกท ว่า สองเป็นรองในด้านไหน

ถ้าด้าน ความเอนกประสงค์  , เครื่องยนต์  , ความฉลาดของเกียร์ และอัตราการกินน้ำมัน ----> น้องสอง  เป็นรอง  แจ๊ส

แต่ถ้า คุณภาพการประกอบ ฟิลลิ่งการขับขี่ ความเกาะถนน การเข้าโค้ง ระบบเบรค  เสียงEngine start  น้องสอง เหนือกว่า

ต้องดูว่า คุณชอบจุดเด่นของรถคันไหนแล้วเลือกมีใจให้คันนั้นๆ
ถ้าจะใช้ใส่ของเยอะๆ เชีย น้อง แจ๊สครับ
แต่ถ้าชอบฟิลลิ่งของการขับขี่ แนะให้ลอง มาสด้า

จากความรู้สึก มาสด้า 2 อืดพอสมควรถ้าเทียบกับ แจ๊ส
แต่ในขณะเดียวกัน ระบบเบรคและช่วงล่างของ มาสด้า2 มั่นใจกว่าฮอนด้าแจ๊สอยู่สมควร  

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 20:34:21 »
ตอบในฐานะที่มี ทั้ง 2 คันเช่นกัน

โดยรวมผมให้ Jazz มากกว่า แต่ถ้ารอรถนาน เกือบปี น้อง 2 เป็นคำตอบที่ดีที่สุดสำหรับผม

ในงบ ไม่เกิน 600,000 นะ อันดับ3 ผมให้น้องมีนา อันนี้พูดเฉพาะ 5 ประตู

1 change เมื่อไหร ไม่รู้แต่ที่รู้มันพึ่งจะเพิ่มอุปกรณ์ต่างๆมาแบบจัดเต็มและคุ้มค่ามากๆ

2 ของแถม mazda จัดเต็มมากเรื่องของแถม ขออะไรได้หมด คุณอยากได้อะไรละ

3 บริการหลังการขาย ผมซื้อกทม แต่ไปใช้บริการที่ชลบุรี ก็โอเคครับถึงจะไม่ใหญ่เหมือน honda แต่การดูแลเอาใจใส่ไม่แพ้hondaเลย

4 ความพึงพอใจ สิ่งที่ผมชอบนะ แอร์ ปรับทิศทางและความเย็นได้ดีเยี่ยม ดีกว่าJazz สามารถปรับองศาเป่าไข่ได้ แต่ถ้าJazz ทำไม่ได้

และสามารถปรับอุณหภูมิได้เหมาะสมดีกว่าJazz อะ เช่นตอนหนาวๆ Jazz ระดับความเย็น 1 พัดลม 1 มันยังหนาว แต่ 2 มีฮีทเตอร์

แต่สิ่งที่ไม่ชอบก็มีเหมือนกัน ไว้โอกาสหน้าดีกว่า กำลังรวบรวมข้อมูล

5 ณ เวลานี้ถ้าต้องการใช้รถ ผมจะวิ่งหาน้อง 2 โดยไม่คิดเลย แต่ต้องเป็นเกียร์ mt นะ ถ้าเล่น at ผมจะลดงบไปเอา มีนาดีกว่า

เพราะเคยไปลองแล้ว 2 at ผมไม่ประทับใจแถมเสียงบ่นเรื่องกินน้ำมันยังหนาหูอีก

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:01:58 »
อันนี้พูดตามตรงนะครับ (เผื่อเป็นข้อมูล)ผมไม่กล้าใช้คำว่า  อืด  กับ MAZDA2 เขาเลยครับ

ผมใช้ NEW CITY อยู่ครับแต่ไปทำงานทุกวัน ตอนออกไปทานอาหารกลางวันเรามักจะเอารถพี่ที่ทำงาน(หัวหน้า ;D) ไป ส่วนใหญ่ผมจะขับให้พี่และเพื่อนๆนั่ง
ผมมองว่า 2 มันเป็นรถที่คมดีนะ กระฉับกระเฉงดีมาก ขับสนุกดีครับ MAZDA2 เกียร์เขามี HOLD MODE ด้วยนะ เราเรียกว่า ปุ่มกระสัน กดปุ๊บเสียวปั๊บเลยครับ ชอบมาก ไปลองดูครับ MAZDA2 ผมว่ามันก็เป็นรถที่เจ๋งพอตัวมันเหมือนกัน สมรรถนะเหลือกินเหลือใช้แล้วครับ ไม่อืดหรอก เร่งแซงก็ไม่ต้องลุ้น แต่รูปทรงถ้าเป็น 5d ผมกลับชอบทรวดทรง FIESTA ที่สุด ไม่อยู่ในตัวเลือกหรอครับ

ถ้าให้เทียบ MAZDA2 VS JAZZ ผมว่า จะเด่นกว่ากันชัดๆแค่
ความเอนกประสงค์ >>>>>JAZZ
ฟิลลิ่งของการขับขี่ >>>>>MAZDA2
ส่วนด้านอื่นๆ น่าจะพอๆกันครับ

ก่อนซื้อรถ ต้องลองเน้อ ยอมรับว่าข้อมูลที่เราได้ในเน็ต กับความเป็นจริงที่ได้ขับ มันบิดเบือนเอาเรื่องอยู่ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลกลใด ยังไงเราต้องลองเองดีที่สุด วินาทีนี้ผมกลับชอบ FIESTA ที่สุดในคลาสซะงั้น  คหสต  นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 22:53:16 โดย RUKTOOKKHON »

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:11:08 »
ไม่ลองดู Swiff มั่งเหรอครับ พวงมาลัยและทัศนวิสัยดีมากๆ แต่กินกว่าอีก 2 ยี่ห้อนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:34:35 »
ประเด็๋นที่ดู 2 ตัวนี้เพราะลดแสนนึงอ่ะครับ

มันมีค่ามากๆสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 08:18:48 »
ไม่ลองดู Swiff มั่งเหรอครับ พวงมาลัยและทัศนวิสัยดีมากๆ แต่กินกว่าอีก 2 ยี่ห้อนะ

แต่อัตราเร่งยังสู้ 2 คันนั้นไม่ได้เลยครับที่บ้านแฟนมีอยู่บ่นจนถึงทุกวันนี้ว่าอืดมากๆแต่ยอมรับได้เพราะตัวรถมันน่ารัก... ;)

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 14:48:06 »
บอกตรงๆครับ ขอบทั้งคู่ครับ  ;D ;D ;D

ปล.ไม่ได้ช่วยอะไร จขกท. เลยยย  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:37:56 »
แต่เมื่อวานผมไปลอง 3มา

อยากจะบร้ารถไรไม่รู้ขับดีจริงๆ